Cài Windows cho máy tính Mac - Parallels 18 là công cụ tốt nhất

Pnghuy
3/8/2023 4:42Phản hồi: 155
Cài Windows cho máy tính Mac - Parallels 18 là công cụ tốt nhất
Kể từ khi chuyển sang dùng Apple Silicon, trình cài đặt Windows siêu dễ cho máy tính Mac là Bootcamp đã không còn hữu dụng nữa, nhưng bên cạnh đó là sự xuất hiện của Parallels hay VMWare, hai phần mềm ảo hoá giúp chạy Windows trên máy tính Mac dễ nhất hiện nay. Trong bài này mình sẽ chia sẻ với anh em cách cài đặt Parallels cho máy tính Mac bản mới nhất để anh em tham khảo.

Anh em nào chưa từng hoặc chưa sử dụng Windows trên máy tính Mac bao giờ thì có lẽ chưa biết đến Parallels. Đây là phần mềm ảo hoá môi trường Windows trên chính chiếc máy tính Mac của anh em. Nếu anh em lo ngại kiến trúc Arm sẽ không tương thích với Windows hay khan hiếm ứng dụng thì Parallels vẫn đảm bảo chạy được đa số các ứng dụng x86. Hiện tại Paralles hỗ trợ từ macOS Mojave 10.14 trở lên.

Giới hạn của việc chạy Windows trên máy Mac Apple Silicon là gì?

Dù chạy được nhiều phần mềm x86 nhưng vẫn sẽ có một số phần mềm không tương thích, hoặc hoạt động không ổn định. Hiện có hơn 200.000 ứng dụng có thể sử dụng được trên Windows Arm nhưng mình vẫn khuyên anh em nên dùng thử trước, chạy thử phần mềm mình đang cần xem nó có hoạt động tốt trên Windows 11 Arm hay không, đó cũng là lí do vì sao hãng cho dùng thử đến 14 ngày.

Thứ hai là ảo hoá lồng nhau (Nested Virtualization) sẽ không hoạt động trên máy Mac Apple Silicon và WSL2 cũng vậy, chỉ dùng được bản WSL1, một số máy ảo cũng sẽ không hoạt động được trên Windows 11 Arm.

Về game, một số game AAA sẽ không chơi được và Parallels hiện tại cũng mới chỉ hỗ trợ DirectX 11.1 và OpenCL 3.3 cho các ứng dụng 3D.

Download Parallels cho máy tính Mac mới nhất

Để cài đặt trước tiên anh em tải Parallels về, link tải tại đây. Nếu không trả phí thì anh em có 14 ngày sử dụng thử, nếu cần nghịch một phần mềm nào đó hoặc thử nghiệm gì đó thì 14 ngày cũng ổn, còn sử dụng lâu dài thì anh em nên mua, 100 USD/năm.

Hướng dẫn cài đặt Windows cho máy Mac

Sau khi tải file cài đặt về thì hãy mở nó lên, double-click vào icon cài đặt và làm theo hướng dẫn ban đầu.

Tiếp theo anh em hãy cấp quyền cho Parallels.
Screenshot 2023-08-03 at 11.08.29.png

Sau đó tiếp tục cài đặt Windows 11 Arm, máy sẽ tự động làm hết, anh em không cần phải thao tác gì nhiều.
Screenshot 2023-08-03 at 11.22.23.png

Quảng cáo

Cài xong thì máy ảo Parallels sẽ tự động bật luôn, và bây giờ thì chỉ việc đăng nhập tài khoản Microsoft và sử dụng thôi. Wi-Fi cũng như hệ thống mạng sẽ liên kết với máy Mac.
Screenshot 2023-08-03 at 11.30.43.png

Đây là desktop của Windows 11 Arm chạy trên Parallels, nó cũng sẽ yêu cầu đồng bộ một số folder trên máy tính Mac vào Windows luôn.
Screenshot 2023-08-03 at 11.30.35.png
Tiếp đến anh em hãy cấp quyền truy cập trợ năng cho Parallels.
Screenshot 2023-08-03 at 11.33.17.png
Với các thiết lập mặc định, hệ thống sẽ tự động config cấu hình máy ảo dành cho Windows, ví dụ máy Mac của mình RAM 16GB và SSD 1TB thì nó sẽ tự động config 6GB RAM và 256GB SSD cho hệ thống máy ảo Windows. Kiểm tra thử về màn hình thì nó nhận full độ phân giải của máy Mac, tốc độ làm tươi 120Hz cũng như độ sâu màu của màn hình là 8-bit.
Screenshot 2023-08-03 at 11.34.55.png

Cơ bản như vậy là xong và anh em đã có thể bắt đầu sử dụng, nhớ lưu ý về những giới hạn của việc chạy Windows trên máy Mac hiện tại nhé.
155 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ae mua đc máy mac là có tiền, làm cv cũng ra nhiều tiền rồi nên mua cái máy win nữa mà dùng
Ko việc gì phải bần như vậy cả!!!
@Sói Ca! Comment thiểu năng vcl
@2_Lúa Thế thì làm một máy win remote hợp lý hơn nhiều.
keangoo
ĐẠI BÀNG
một năm
@SieuBanana Remote Dev hả fence?
2_Lúa
ĐẠI BÀNG
một năm
@gunnyonline Đang dùng mac mà mở file win lên liền cái cảm giác paralle nó khác bọt lắm
Kém. Ng dùng chuyển qua Mac là để đc trải nghiệm cảm giác mượt mà, nhanh nhẹ, tiết kiệm điện, render nhanh…giờ lại cài cái windows ghẻ lở vô mất giá trị cái máy
aoiro
ĐẠI BÀNG
một năm
@dấu-tên-nhưng-dấu-luôn-năm-sinh KK, chắc chưa, máy đời cũ cài win 10 nhanh mượt hơn Mac nhiều đó
tyy189
ĐẠI BÀNG
một năm
@lamchelseafan Bạn nghĩ trên đời này mọi người đều làm nghành cần dùng đến autodesk hết à?
@tyy189 Chỉ cần máy pc laptop win cấu hình không quá cao vẫn dùng mấy phần mềm kỹ thuật, đó mới là quan trọng. Chả có cty điên rồ nào đi sắm toàn bộ máy mac cho nhân viên vẽ cả. Thử hỏi được bao nhiêu người đủ tiền mua máy mac mà còn kén phần mềm trong khi bên win thì thừa mứa
tyy189
ĐẠI BÀNG
một năm
@lamchelseafan Nhưng không phải ai cũng cần xài đến mấy phần mềm đó, và không phải ai cũng thích dùng win. Mac nó có thị phần riêng, vậy bạn thể hiện cái gì ở đây? Thị phần mac ngày càng lớn ra đó, mặc đù vẫn chưa bằng được win nhưng nó càng ngày càng dễ tiếp cận và lượng người dùng tăng thì thằng win cũng đáng lo ngại đó :v
2_Lúa
ĐẠI BÀNG
một năm
Có cài được win x86 không. Hay win 7 không vậy
@2_Lúa Chỉ cài được windows arm thôi bạn.
@2_Lúa M2 còn không cài được win 10 arm đó bạn, chỉ 11 arm thôi
@2_Lúa x86 đến giờ vẫn còn tự hào à?
2_Lúa
ĐẠI BÀNG
một năm
@HyH Vẫn còn sài vài thứ 15-20n trước. Win arm có chạy đc đâu 😂😂
Chả ai mua mac về cài win cả bên win arm vẫn chật vật vì không có app chạy arm
Mộc9
ĐẠI BÀNG
một năm
=))) đã mua Mac thì không cài win nha. Luôn có 1 máy win sài riêng cho yêu cầu công việc đặc thù.
@mrrdddddd phương án này ok, nhưng phụ thuộc vào đường truyền thì không ổn định
@Mộc9 mình mac là chính, win là phụ và cho vợ con dùng, làm con mini PC rẻ bèo 5tr là được ối việc rồi
@lhdtt Câu này phải hỏi ông Apple rồi, tương tự như iOS mac cũng bị Apple trói chặt khả năng tiếp cận phần cứng do đó có những app đặc thù có muốn cũng chẳng có, có muốn cũng không làm được giống như win
@qloved Mở ra thì nát còn hơn win. Bố bảo cũng ko dám
Hồi còn sài con Macbook chạy chip Intel còn dùng Bootcamp cài Windows để chơi mấy game cũ. Từ lúc chuyển qua Mac ARM tù túng hơn hẳn
@henry_1177 Ầy mấy cứu fan lại nhảy vào chém chú bây giờ
Đám cuồng cứ ca Apple lên tới 10 tầng mây. Cứ lẹt dệt 14% market share, mà cứ coi như đỉnh của giới corporate
Mình xài Mac mà cũng kô chịu nổi đám cuồng nhu
@MinhHy Nguyen
OKAYBN
ĐẠI BÀNG
một năm
@henry_1177 Mua cái máy windows khoẻ. Rồi dùng Remote Desktop từ MacOS vào windows khi cần dùng windows. RDP trên MacOS cho cảm giác nhanh và mượt hơn RDP trên windows nhiều, dù RDP là của Microosft.
Làm chi phải khổ vậy, mua thêm con máy Windows nữa là xong, giá rẻ như bèo.
@Demah Mua 1 cái ổ cắm có wifi, set bios bật máy khi có điện, win và mac đều cài tailscale. sau đó dùng phần mềm rdp add ip máy win ở nhà vào, nhập user và pass là đăng nhập thôi.
@OKAYBN À, nếu tính thêm VNC hoặc RDP thì thành bảo mật 3 lớp 😆. Vẫn mượt như thường, vẽ CAD ầm ầm, truyền file full băng thông.
Căn bản là nhìn log file đăng nhập thấy fail nhiều quá nẻn thêm 1 lớp lọc IP nữa cho nó biến mất khỏi log file luôn.
OKAYBN
ĐẠI BÀNG
một năm
@vanthoan VNC của thằng nào có mã hoá vậy? Tôi thấy thằng tightVNC nó có mã hoá gì đâu.

RDP có có mã hoá TLS hoặc SSL. Nếu đi tiếp qua càng nhiều tầng mã hoá nữa thì tốc độ càng lag, không ăn thua. Nó là hiển nhiên. Trừ khi là Remote Desktop trong nội bộ LAN thì không cảm nhận được độ Lag thôi.

=> Tôi thấy là:
- Nếu dùng VPN thì dùng TightVNC (bảo mật qua VPN)
- Dùng RDP thì dùng trực tiếp (mở port) là được rồi.

Còn, để dùng mượt nhất dù là vẽ 3D hay 2D thì dùng qua Parsec, nó rất mượt. (nhược điểm là nó hoạt động theo kiểu stream video, nên cho cảm giác hiển thị ko được sắc nét và đẹp như kiểu truyền Vector trong RDP, hoặc kiểu truyền Pixel của VNC.
@OKAYBN Mình dùng Tiger VNC hỗ trợ SSL ngon lành, đăng nhập sai vài lần là bị block IP, nên mở port vẫn OK. VNC hỗ trợ rất nhiều giao thức mã hoá khác nhau rất an toàn. Nếu có điều kiện thì nên dùng RealVNC, tight VNC thì hơi lởm.
Vấn đề là mỗi ngày có cả hàng ngàn IP mới, liên tục tấn công vào hệ thống, nên dù là VNC hay RDP thì vẫn bị tấn công bình thường. Dù chưa bị hack nhưng mình vẫn thấy không thoải mái. Nên tunnel qua SSH và mở IP white list sẽ giúp mình kiểm soát tốt hơn connection.
Hôm trước Parallels 18 nó giảm giá còn 450k nên mình mua key vĩnh viễn luôn.
Cũng ít khi cần nhưng thôi kệ rẻ nên mua cài để đó.
@huyanh995 đang có ctrình up 19 free đó bạn. nhắn cho Parallels họ gửi key mới
ttlinhha
ĐẠI BÀNG
một năm
@barrettroyal Cụ thể hơn là ntn bác? E đang dùng bản 18 từ mua từ lúc mới ra, giờ gửi y/c là đc hay phải làm j nữa?
@ttlinhha bạn vào page của Parallels trên fb rồi nhắn cho họ thông tin lúc mua key 18, xin họ up lên key 19. vậy thôi rồi đợi họ trả lời gửi key mới 19.
ttlinhha
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@barrettroyal E mua từ tháng 2/2023 nên họ bảo ko hỗ trợ. Thôi dùng bản 18
ủng hộ, tiện lợi quá
mình thì xài air m2, thêm 1 con win full cấu hình đặt ở nhà, dùng RDP để remote, xài khá ổn cho những app cần dùng win
@tyy189 bạn dùng công tắc thông minh, có điện máy sẽ khởi động. dùng xong mình tắt máy.
@hasnguyenit Máy công ty bác cái tailscale vào. rồi bác có thể RDP nó dùng trên ipad, iphone, máy ở nhà đều được mà
KHABT
TÍCH CỰC
một năm
@guoming1987 khi bác sài đồng thời 2 máy đã tôn điện hơn rồi, remote thì phụ thuộc vào tốc độ mạng nữa
@KHABT Cũng không bao nhiêu hết bạn ạ.
cài xong có cài dc bluestack để chơi game trên Mac dc ko bạn? đã thử chưa vậy?
Buồn ghê...
@aroma8 bác đen vãi , game em chơi có bản trên iPad ,cài chạy ầm ầm trên MacBook m1 luôn
tyy189
ĐẠI BÀNG
một năm
@aroma8 Có phần mềm chạy app của ipad trên mac đó
@Điểm Tận Cùng Của Vũ Trụ Nóng chịu sao nỗi nhỉ 😅
viết luôn bài cài macOs trên PC đi bác chủ thớt
Chạy mạng ảo như vậy, Window đâu có dùng được hết sức mạnh của phần cứng nhỉ ?
@meohoangdochanh có cái máy thêu chạy trên win cài kiểu này lúc nhận lúc không , xài muốn điên luôn mua con laptop khác cho nó lành
mac thượng đẳng mà phải đi cài win.
Nghe thằng em nói Mac không hỗ trợ nhiều phím tắt như Win trong ứng dụng Photoshop. 😌
nbkpr0
TÍCH CỰC
một năm
máy Mac chạy giả lập windows arm. windows arm lại chaỵ giả lập x86 haha. còn người phức tạp quá
Tôi làm luôn combo Thinkpad X1 Extreme và Macbook 14 pro luôn, sau khi ngâm cứu cái Parallels này mất 3 ngày.
@notnhacvuidl KO CHƠI ALL IN ONE DC À BÁC
@backieuphongtkv Rất kén thiết bị ngoại vi mà xài kiểu này đa số là do nhu cầu xài kết nối thiết bị khác ko dùng mac , chị họ có con máy thêu chạy kiểu này kết nối với con máy thêu lúc nhận lúc ko kết nối ko ổn định , tưởng do adapter đổi hết các kiểu bó tay đi mua con laptop win chạy ào ào luôn .
Còn 1 th mình thấy cũng khá trớ trêu bạn mình làm thiết kế sân khấu bản vẽ và render chạy sketchup + 3dmax phải dùng win nhưng thế giới quan dùng apple nó lũng cũng dã man cố chạy kiểu như bài viết thua luôn phải cay cay dùng 2 máy lap
1 số tool đèn sân khấu cũng dùng win nhưng nhiều đứa vẫn ngựa ngựa mua mac về khóc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019