Cài Windows SSD NVMe Zbook 15 G2
Hnim Nguyễn
3 nămBình luận: 27
Bạn nào quan tâm cài Windows cho Zbook 15 G2 dùng ổ SSD NVMe? ở đây mình dùng SSD NVMe Samsung PM981, 256 GB
27 bình luận
Tags:windows
Đây là chia sẻ của mình, một người dùng bình thường, cảm thấy khó chịu vì mất tiền mua SSD NVMe mà không cài được Windows.
***Các bạn chú ý backup sao lưu tất cả dữ liệu sang nơi an toàn, mình không chịu trách nhiệm nếu mất dữ liệu, ...
* Trước khi bắt đầu, mình khẳng định lại 1 vài điều( nếu có tt nào chưa chính xác các bạn bỏ qua nhé, bài này là mình chia sẻ, mọi thông tin mình sưu tầm internet và một thời gian vọc vạch máy)
1. Máy Zbook 15 G2 hỗ trợ SSD NVMe PCI 2.0x2 lane, do vậy về lý thuyết thì max chỉ được ~= 1GB/s đọc, ghi dữ liệu/ bất kể SSD xịn cỡ nào, của mình là SSD NVMe Samsung PM981 PCI 3.0, tốc độ tương ứng mình test là 836/772MB, thông tin sản phẩm thì các bạn xem trên web nhé, trong khi đó SSD 2,5 inch mình dùng trước khi mua em SSD SS là 534/453MB,
thông tin này mình đưa ra vì nó rất quan trọng để các bạn cân nhắc nếu chưa mua SSD NVME cho zbook 15 G2, tất nhiên sau khi đọc đến đây bạn vẫn phải cân nhắc, ha ha, quay lại vấn đề chính thôi!
2. Máy sẽ không thể tự Boot vào NVMe ngay cả khi cập nhật bios mới nhất( có ngày 14/5/2019)
3. Bạn phải dùng 2 ổ cứng, 1 ổ HDD hoặc SDD 2,5 inch và ổ SSD NVMe, máy mình SSD 2,5 Micron kèm theo khi mua và SSD NVMe Samsung PM981,256 GB,2280mm. Mình không phải dân chuyên nên mới thực hiện trên NVME 981 này, ổ khác các bạn tự check nhé
4. Ở đây mình dùng BIOS ở chế độ UEFI, ổ cứng GPT, Windows 10 pro 64 bit, bạn nào không giống như này thì ... M không biết...
5. Phương pháp: (mình mô tả ở bái sau, viết khá dài rồi, và m mới tham gia nên có thể bị hạn chế kèm ảnh, file trong bài viết)
@Hnim Nguyễn 1. Đính chính: có thể là 2.0 x4 hoặc 3.0 x2 vì mình đã từng test là khoảng 1600 hay 1700 gì đó (HP EX900)
5. Hóng!!!
@truongthainguyen cái này thì mình khẳng định luôn, SSD NVMe của e nó chỉ PCI 2.0x2, cái X4 là cổng Thunder bolt, Chíp cầu nam của máy chỉ hỗ trợ PCI 2x0. cái này là chip trên main, không thể khác dc, có thông số của intel, còn vì PCIx2 thì do chip này chỉ hỗ trợ tổng 8 lane = 1 cho Wifie+ 4 cho Thunder bolt+ 1 cho cái chỗ cạnh ssd, dành cho Wlan, 3G, 4G, + còn lại =8-1-4-1=2 cho SSD NVMe thôi
@truongthainguyen OMG đây là chip trên main Zbook mà, , HuHu
@Hnim Nguyễn OMG bạn không biết HP EX900 là tên 1 loại ổ NVMe à? Mình có nói tên máy hay chipset đâu. Mình dùng ổ HP EX900 lắp trên máy Zbook 15 G2 bạn hiểu không? Bạn căn cứ vào chipset QM87 để xác định ver của PCIe chứ gì? OK đồng ý nó là 2.0 nhưng số lane thì chưa thể khẳng định là 2. Trăm hay ko = tay quen, mình đã lắp và đo, tốc độ chắc chắn > 1500, vì thế khách của mình mới đồng ý lấy cái ổ đó, nhưng cuối cùng lại không cài được win.
marsx
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chắc cũng như cài Win bình thường thôi nhỉ?
@marsx nếu bạn quan tâm thì xem tiếp các bài của m trong chủ đề này nhá, M vẫn chưa viết xong, giờ đi ăn trưa đã
@marsx Không bạn ơi, nó ko boot được từ NVMe, mồi bằng ổ khác cũng không được.
5. Mô tả phương pháp:
-.Khi bật máy tính, hệ thống sẽ quét phân vùng Boot trong ổ cứng để tìm file khởi động của Windows: \EFI\...***.efi, và boot vào windows.
- CLOVER có hỗ trợ Driver NVMe khi đang nạp boot nên nó có thể tìm được cái file EFI\...***.efi, ở trên ổ NVMe
- Kết hợp với Custom Boot của máy, gọi lệnh EFI\CLOVER\CLOVERx64.efi, vậy là xong
* nếu làm video thì các bạn dễ theo dõi nhất nhưng m kho làm dc, ha ha, Yêu cầu tiếp theo là các bạn sử dụng thành thạo: Partition Wizard, và Acronit True Image, có 1 USB boot hoặc tương đương, tất cả công cụ cần thiết các bạn có thể tìm trong anh dv boot : https://anh-dv.com/, CLOVER m cũng trích trong Boot này ra nhé

Anhdv Blog | Thủ thuật IT

Blog chia sẻ thủ thuật và phần mềm máy tính. Đây cũng là nơi giới thiệu sản phẩm của Anhdv như: Anhdv Boot, Mini Windows 10-8-7-XP, 1 click tạo usb boot
anh-dv.com
@Hnim Nguyễn Thì ra là Clover
Đúng như bạn @marsx đã nói, chỉ như cài win bình thường thôi, vấn đề là với máy này, nếu không phải SSD NVME đi kèm theo máy, quá trình cài đến bước khởi động lại là không tiếp tục cài hoàn thiện được, và không boot vào Winows ổ NVMe. chính xác thì không nhất thiết phải thực hiện cài Win, có thể dùng file *.tib của bản win bạn đang dùng để thực hiện. có nhiều cách và có nhiều trường hợp,
M cũng thấy để mô tả thì bài viết khá dài, bạn nào thực hiện xong ngồi tổng kết lại sẽ thấy, thật ra làm chỉ mất tổng tgian 1-2 tiếng, m làm quen rồi nên khoảng 1h, bgiờ có đủ file backup rồi thì 15P, chủ đề này m viết với những bạn đã thành thạo các công cụ cứu hộ, tạo usb boot, cài Windows ổ GPT, chuẩn UEFI, thiết lập trong BIOS, một chút với notepad++
***Chú ý: phương pháp không ảnh hưởng gì đến Main, RAM, CPU thậm chí SSD, kkhông thay đổi gì đến bộ cài, hệ điều hành, chỉ thêm 1 lệnh vào BIOS để gọi file Boot, nó giống như bạn tạo Menu Boot cứu hộ, ở đây là menu Clover, để chọn win trên ổ NVMe
ủa là sao nhỉ? mình cài qua mấy cái ổ cứng thấy cũng bth mà
@AbihT ?? lạ nhỉ, m và rất nhiều bạn đau đầu vì Zbook 15 G2 này đấy bạn, G2 chứ không phải G1 nhé, 3,4 thì càng không
@AbihT Bạn có đùa không? Trên máy HP Zbook 15 G2 và các ổ NVMe trên thị trường (không phải ổ chuyên dụng) nhé.
Tiến hành:
coi như 2 ổ chưa cài Windows nhé, Thứ tự như sau:
- Tạo USB/HDD boot, mở USB này, "ctrl+x" hoặc "copy" file 'NvmExpressDxe-64.efi' trong mục USB-BOOT "EFI\CLOVER\drivers-Off\drivers64UEFI\NvmExpressDxe-64.efi" vào mục "EFI\CLOVER\drivers64UEFI\"
- dùng notepad++ ( nên dùng cái này, m chưa thử notepad của Windows) edit file " EFI\CLOVER\config.plist, chỉnh sửa chỗ time out 5 s thành 0 như sau:
<key>Timeout</key>
<integer>0</integer>
cái này là để boot thẳng vào win mà không hiện menu Clover boot loader
- Cài Windows vào ổ SSD2,5 inch/hặc HDD, cái này cài bình thường, đã gắn hoặc chưa gắn ổ NVMe đều không ảnh hưởng gì
- tắt máy, tháo ổ đã cài ra, lúc này phải gắn ổ NVMe
- vào BIOS, chọn "Custom boot",các mục khác không quan tâm, có thể bỏ hết; chọn "add" gõ dòng sau"EFI\CLOVER\CLOVERx64.efi", có vẻ như không phân biệt chữ hoa, thường. nhấn Enter, thoát ra màn hình chọn thứ tự boot UEFI, di chuyển đến và nhấn enter, nhấn "+" và "-" để chọn "custom boot" lên đầu tiên, tiếp theo là "OS Boot manager" nhớ phải đúng như vậy, các cái khác không quan tâm thứ tự
- bây giờ cài Windows vào ổ NVMe, nhớ là bước này cần phải cắm USB boot vào máy, sau khi quá trình cài đến bbước khởi động lại, chọn khởi động lại, nhấn F9 để vào menu boot khi bios khổi động, chọn USB Boot. màn hình boot hiện ra, di chuyển đến CLOVER, enter để boot vào clover, Tiếp theo di chuyển trên menu clover để tìm chô hình lá cờ WINDOW, có dòng chữ nhỏ " boot windows from EFI file" na na vậy, nhấn Enter để boot vào win, đó là win trên NVMe, vào đó để hoàn tất cài đặt windows, máy sẽ khoải động lại 1 lần nữa, thì phải, lặp lại bước này để hoàn tất cài đặt, sau khi vào đến desktop thì tắt máy.
...
Tại sao lại phải thực hiện bước này?
hướng dẫn của m vẫn chưa xong nhé, khá dài đấy, m lại nghĩ làm video có khi lại ngắn gọn trực quan hơn, ha ha, no no no...
Phân vùng ổ C chứa Windows thì không phải là vấn đề, nhưng phân vùng EFI 100MB mà khi cài win mới là vấn đề, m đã thử bung từ file của ổ 2,5 inch sang nhưng không được,mà khi các bạn cài win mà không tháo ổ 2,5 inch thì phân vùng này cũng không được tạo mới, nó sẽ chỉ thêm 1 menu vào phân vùng trong ổ 2,5 inch, đây là điều mình không muốn, tại vì như vậy mỗi khi bật máy thời gian khởi động sẽ lâu hơn, do phải hiện ra menu boot, chọn, 1 trong 2 windows ròi mới bắt đầu boot.
tiếp theo, làm thế nào để Boot
Làm thế nào để Boot vào Windows trên ổ NVMe!
- gắn cả 2 ổ cứng vào máy, cắm USB, bật máy chọn F9 để vào USB Boot >vào WinPE> mở Partition Winzard> chuột phả vào phân vùng 100MB của ổ 2,5 inch, chọn cho ổ này hiện ra, nó sẽ hỏi đặt tên ổ, chọn tên, xong áp dụng các thay đổi, thoát khỏi chương trình, mở "my computer" ở đây nó tên là Anhdv boot, tìm ổ đĩa 100 MB vừa nãy, mở nó ra, Copy thư mục CLOVER trong USB boot của bạn, đặt vào trong mục EFI\ của ổ này, đóng lại, quay lại mở Partition Winzard, chọn ẩn ổ đĩa này đi
tiếp theo nào: không còn gì nữa, chỉ khở động lại máy tính và máy khởi động thẳng vào Windows trên ổ NVMe
đây là các ảnh của mình, sau khi làm được đến đây rồi, các bạn có tự hỏi tại sao không phải lựa chọn trong menu CLOVER để vào Window, như lúc mới cài, đúng vậy, tại vì các bạn đã làm điều đó rồi ,copy, chỉnh sửa time out, tạo custom boot. quan trọng nhất là các bạn hoàn toàn có thể xoá phân vùng windows của ổ 2,5 inch, và dùng file win backup *.tib hoàn chỉnh đầy đủ phần mềm của các bạn để bung vào phân vùng windows của ổ NVMe, nhớ phải chọn "New Location" khi restore nhé
trên ảnh có phân vùng Boot ở ổ 2,5 inch là phần boot Grub2 của mình nhé, không liên quan tí nào trong bài viết này, m làm như vậy để chỉ dùng menu cứu hộ khi cần, sẽ nhấn F9, chứ không làm menu tích hợp mỗi khi khởi động Windows làm máy khởi động chậm mất mấy giây. và thêm chút nữa, máy chắc chắn nhanh hơn so với khi dùng ổ 2,5, m làm như này máy khởi động vào Windows luôn, rất nhanh, không thấy là cờ mỡi khi khởi động wwindows luôn đấy nhé
nãy m gửi thiếu 1 ảnh test ổ NVMe
Cho mình hỏi là vì hình như mình chỉ sử dụng phân vùng EFI của ổ 2.5, nên mình có thể xóa luôn các phân vùng như trong hình đc ko?
@huu_minhnguyen OK được
the omen
ĐẠI BÀNG
3 năm
Toàn mấy cao nhân em đọc em không hiểu gì hết à
@Hnim Nguyễn: cám ơn bạn rất nhiều, mình đã follow các bước làm của bạn và xác nhận đã thành công. Mình chạy ổ M2 PM981a.
Mình cũng xin bổ sung vài món như sau:
1. xác nhận là notepad mặc định của win làm tốt vai trò này, ko nhất thiết phải dùng notepad++
2. bước này thì mình ko boot bằng usb boot và vào clover đc, nhưng vào custom boot thì vào clover đc như hướng dẫn.
TranAnz
TÍCH CỰC
9 tháng
@huu_minhnguyen Chắc bạn ấy nhầm
TranAnz
TÍCH CỰC
9 tháng
Cám ơn rất nhiều
Thanks bác rất nhiều vì đã tâm huyết viết bài. Sau nửa ngày đọc đi đọc lại nhiều lần em đã hiểu và đã làm được trên con zbook 17 g2 ổ Samsung PM981 512gb.

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019