California sẽ cấm bán xe dùng động cơ đốt trong từ 2035
Didu
8 thángBình luận: 121
California sẽ cấm bán xe dùng động cơ đốt trong từ 2035
Theo một văn bản mới được ký bởi thống đốc bang, California sẽ cấm bán các loại xe với động cơ đốt trong kể từ năm 2035. Sau thời gian này, tất cả xe bán ra phải đáp ứng yêu cầu là không phát thải khí ra môi trường nhằm đối phó với hiện tượng biến đổi khí mà bang này đang phải chịu hậu quả rất nặng nề.

Theo đó, tất cả các loại xe chở khách và xe tải bán ra sau 2035 sẽ không dùng động cơ đốt trong, mục tiêu mà bang này đặt ra là giảm 35% khí gây hiệu ứng nhà kính và 80% khí ni-tơ ô-xit mà các loại phương tiện với động cơ đốt trong thải ra môi trường. Nếu chưa biết thì California chiếm 1% tổng lượng dầu tiêu thụ trên cả trái đất này.

Không phải tất cả các xe sẽ bị cấm bán, ví dụ các nhà làm luật đang nghiên cứu khả năng cấm bán xe tải hạng trung và hạng nặng dùng nhiên liệu hóa thạch vào năm 2045. Hay những chiếc xe bán ra trước 2035 mà dùng động cơ đốt trong thì vẫn sẽ được lưu hành tại bang. California hàng năm vẫn phải chịu hậu quả do cháy rừng gây ra, phần lớn bắt nguồn từ biến đổi khí hậu.

Nguồn: Gizmodo
nhatck
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Mong là lúc đó xe điện đủ để thay thế được xe có động cơ đốt trong 😁
@khan911 hay! chuẩn bạn ạ!
techmen
TÍCH CỰC
8 tháng
@HuynhNgLe Nói cái gì cũng nên có bằng chứng, tính toán, ng Việt ko phát triển đ là do tật chém gió đó: https://electrek.co/2020/09/01/tesla-model-3-emits-less-lifetime-emissions-mercedes-benz-c-class-study/

Tesla Model 3 emits 65% less lifetime emissions than Mercedes-Benz C-Class, study shows - Electrek

A new study looked into the lifetime emissions of electric vehicles versus gas-powered counterparts and concluded that Tesla Model 3 emits about 65% less lifetime emissions than the Mercedes-Benz C-Class. For years, automakers and the fossil fuel...
electrek.co
@MaiVănÂn√ giờ mới bắt đầu xây lab ,thì xem như chấp thiên hạ 6 năm 😔
@khan911 Chuẩn... cảm ơn bạn cho thêm góc nhìn
Tới lúc đó khoong biết phải đối mặt tới cái gì nữa 😆
@ThienAnimation Khi đó nó chế ra cái động cơ đốt ngoài thì bỏ m* 😁
@mig29f động cơ đốt ngoài có từ lâu rồi, một via dụ là động cơ hơi nước trên tàu hỏa ngày xưa đó
@soleil14 Đó ô nhiễm còn kinh hoàng hơn nữa 😔
crabs
TÍCH CỰC
8 tháng
@mig29f nó có trước đốt trong mà

chuyển qua động cơ hạt nhân nhé
Vthanhlv
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Còn 35 năm nưa, ghê thật
@nguyenthucbk haha, bạn ấy mới dùng cửa thần kỳ của Doremon đến đây nên chưa cập nhật thời gian thôi. 😁
@Vthanhlv Thánh mới ở năm 2000, du hành thời gian đến đây sao 😁
Vthanhlv
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@nguyenthucbk Các bác thông cảm. Tại nhỏ ko chịu học toán. Nên giờ ra thế đấy😁
@Vthanhlv Mỗi lần nói là cô dạy toán phần nàn. “ Sao n qua”
bà con Cali vô cho ý kiến, nhất là anh From gì gì ấy
@Nguyễn Thắng 89 em ở Mỹ đây. thay mặt anh em ở Mỹ gửi lời chào và chúc sức khỏe đến bác =)))
@quangthegtvtk49 Oh thế ah, kỳ này bầu cho ai em ơi
@Nguyễn Thắng 89 em ở Mỹ Đình. kỳ này em bỏ phiếu trắng 😁
@quangthegtvtk49 Gần mặt trời thế chắc nóng lắm nhỉ hehe
Đức quốc xã cũng đang ngấp nghé cấm tiệt xe xăng 😃
Công ty nào sẽ làm Apple trong CN xe hơi đây ? 😃
@duclinh79. cấm thì đem qua mấy nước hông chịu phát triển bán, ví dụ như là... à mà thôi.
@duclinh79. Biết đâu sẽ có iCar, lúc đó Apple ngành xe vẫn là... Apple 😂 có tin đồn đang lặng lẽ thiết kế CarOS, hệ thống tự lái, với đã đào được ông thiết kế của Tesla về đội rồi. :v
@[Zeus] Tầm nhìn của Steve Job đã có i Car rồi
Có thông tin Chỉ vì ông bệnh ung thư nhưng ghét kiểu chữa truyền thống muốn chữa trị khác biệt bằng ngồi thiền và ăn chay nên die sớm , nghiệp quât 😃
Chờ bọn đệ và Cook biết đến khi nào ?
@duclinh79. Cook với Jobs đâu gộp chung được, hướng đi quá khác biệt. 😁
Cali mình đi vài lần rồi, cũng OK.

Đang nói cơm tấm cali nha.
@Windy198X thảo nào bác kia khen cơm ngon kkk
@brightway79 ngon ,sạch sẽ ,giá mắc hơn cơm ngoài tầm 20k
có đk thì nên ăn ,thay thế cơm vỉa hè ,đảm bảo sức khoẻ 😁
Tới lúc đó thì xăng, dầu cũng gần hết rồi. Chuyển là vừa
@2 cù nèo hehe còn lăm lắm ,chắc 70 năm mới bắt đầu lo 😁
cấm bán thì mình qua bang khác mua đem về đc ko nhỉ =)) . mua được xe đốt trong mình mua xe đốt ngoài....
@hieupy89 cấm bán là 1 cách nói của cấm vận hành ,nên mua ở đâu cũng vậy thôi 😁
mà đốt ngoài ko tồn tại .đốt trong là hệ dùng piston kích nổ trong lòng cylinder
@kixx Bài gốc tiếng anh " ban for sale.." chi lằng nhằng zậy "ban..." là đc rồi. ban for sale tức vẫn đc chạy. Bạn mua xe lúc 2034 chẳng lẽ bạn vứt xe? 10-15 năm sau mới cấm dùng? Dộng cơ đốt ngoài là động cơ hơi nước =))) đó bạn
@hieupy89 vãi cả steam
chơi vậy ai chơi lại 😁
rualg
TÍCH CỰC
8 tháng
Nếu là 1 quốc gia độc lập, kinh tế của bang này đứng thứ 5 thế giới 😆 bố bọn dãy chết
@rualg nước Mỹ ăn bám cali. Cali tự trị độc lập
Minh Ninh
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Con người 100% sống dựa vào tự nhiên nhưng con người đang ngu ngốc tự phá hoại cái mình cần để sống. Ăn cũng từ tự nhiên, thở cũng từ tự nhiên nhưng con người hoàn toàn không nhận ra điều đó, hoặc nhận ra nhưng cũng thờ ơ. Với chuyển biến hiện tại thì không lâu sau con người sẽ phải trả giá thực sự đắt đỏ nhất bởi chính những gì mình gây ra. Chạy đua vũ khí, chạy đua công nghệ, chạy đua công nghiệp nhưng chưa bao giờ con người tham gia vào cuộc chạy đua bảo vệ tự nhiên, bảo vệ môi trường sống. Có lẽ có rất nhiều người thích một cái Iphone thời thượng hơn một cây xanh nhưng họ chưa nhận ra giá trị của việc lái xe giữa trời nắng nóng mà được đứng dưới bóng một cây xanh, lúc này đố ai đứng dưới nắng đem Iphone ra bấm được. Nói nhiều chắc mọi người cũng khó chịu nhưng hãy cố gắng từ mọi việc nhỏ nhất... Hạn chế dùng đồ nhựa, đi xe đạp, trồng cây xanh... đó cũng là cách bảo vệ thiên nhiên hoặc ít nhất đó cũng là việc mà bạn có thể làm bây giờ để bảo vệ con cái chính bạn sau này.
Tr Thay
TÍCH CỰC
8 tháng
@Minh Ninh Nói thì ai nói chả được, còn làm thì chưa chắc ai làm được....
Trong khi bạn gõ những chữ ở trên thì vẫn đang dùng công nghệ đó thôi
lại vấn đề về pin
@yokykaka Có đấy bạn
@BenGlo Nhựa cũng tái chế được đấy bạn
BenGlo
TÍCH CỰC
8 tháng
@hoangsytai Bạn cũng tái chế được đó 🙂

| Sent from Chuyên-Gia-Cà-Chớn√XXX®️️️ using any device |
@BenGlo 👎🖕
VN dự đến 2050
@fuaka93 VN ko cần ra luật, khi nào tất cả các hãng xe ngừng sản xuất xe nhiên liệu hóa thạch thì VN sẽ theo quy luật chung thôi.
cổ phiếu tesla lại tăng thôi
huy vọng là thành công
tancantn
TÍCH CỰC
8 tháng
Công nghệ pin hay công gì đó sạch hơn, an toàn hơn vẫn đang ở trong phòng thí nghiệm 😔
BenGlo
TÍCH CỰC
8 tháng
@tancantn Pin nhiên liệu, thường thì pin nhiên liệu sẽ sử dụng hydro nên sẽ không Thải ra bất cứ chất thải nào vì thứ duy nhất được thải ra là nước 😁
Nhưng để chiết xuất được hydro thì nó còn ô nhiễm hơn cả động cơ đốt trong
tancantn
TÍCH CỰC
8 tháng
@BenGlo Tất cả đều có giải pháp nhưng như m nói ở trên, chúng vẫn chỉ ở trong phòng thí nghiệm 😂😂😂
Jos AT
TÍCH CỰC
8 tháng
Lúc đó còn xăng ko nhỉ
yokykaka
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@anhtam20194 Tất nhiên là còn vì Mỹ nó xuất khẩu dầu cũng top thế giới. Chẳng ai ngu đem bỏ miếng ăn ngon cả.
Jos AT
TÍCH CỰC
8 tháng
@yokykaka Nó cũng khôn chứ nhỉ. Xuất đi cái nó bỏ
@anhtam20194 ô tô nó cấm ko cho chạy nhưng còn tỉ thứ phải chạy xăng dầu, điển hình máy bay, 1 chuyến bay phải chục lít trở lên. Ông nghĩ chỉ ô tô chạy xăng?
Jos AT
TÍCH CỰC
8 tháng
@nhimret Tương lai chắc cũng điện thôi bác

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019