Cảm biến 16 ống kính của Pelican Imaging có thể giúp smartphone tạo ra những mô hình 3D

Duy Luân
19/6/2013 16:38Phản hồi: 30
Cảm biến 16 ống kính của Pelican Imaging có thể giúp smartphone tạo ra những mô hình 3D

Trước đây chúng ta được biết rằng cụm camera với 16 ống kính của hãng Pelican Imaging có thể giúp smartphone chụp ảnh trước và chọn điểm lấy nét sau, tương tự như tính năng của máy ảnh Lytro. Thế nhưng đây không phải là ứng dụng duy nhất của module máy ảnh đặc biệt này, nó còn có thể được sử dụng để tạo ra các hình ảnh 3D nữa. Thông tin về chiều sâu của từng pixel đều được ghi lại, chính vì thế mà chúng ta có thể chọn hai điểm bất kì trên ảnh để đo khoảng cách giữa chúng. Dữ liệu khoảng cách này cũng sẽ được phần mềm tổng hợp và tạo ra những mô hình ba chiều như bạn thấy ở ảnh trên. Sau đó, người dùng có thể được chép mô hình sang một máy in 3D để hoặc dùng để làm avatar trên mạng xã hội tùy ý thích. Hi vọng khi ra mắt vào năm sau (trên một chiếc Nokia chẳng hạn), các smartphone với cảm biến của Pelican Imaging sẽ có đầy đủ những tính năng mà hãng từng trình diễn.

Nguồn: YouTube
30 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

càng ngày máy ảnh côm pác càng sắp mất đi giá trị 😔
cái cam này quay phim chắc 1GB/phút :v
có thêm em này lên đt thì không cần mấy em compact làm gì nữa 😁
SuQN1205
TÍCH CỰC
11 năm
Nokia hợp tác với thằng này mà .hy. Vọng là nó hoàn thiện sớm cho ace được nhờ .
Công nghệ tương lai ko dành cho hiện tại...! 😃
hay thiệt ta
sicore
ĐẠI BÀNG
11 năm
cái này cứ chụp hình rồi in ra bức tượng

mình cũng chụp 1 cái để thờ thôi hhehe
Khoái cái máy in 3D trong clip hơn
hàng khủng nhưng chắc thành hươu cao cổ khi nó ra mắt 😁
Pidgeotto
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cứ nhắc đến cam khủng là có anh Nô :x
Pidgeotto
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mà chụp ảnh gái thì sẽ ntn nhỉ :-|
Quá khủng khiếp, cái này hiện nay chỉ làm được trên những cỗ máy scan 3D hàng trục nghìn $. tương lai chỉ cần 01 chiếc smartphone nhỏ bé có thể thực hiện được
chà anh Nô với anh này càng ngày càng lên ấy nhỉ
Thích cái vụ in tượng 3D kia hơn.. Ke ke. Chỉ chụp thì ko có gì để nói mà in ra tượng 3D được thì mai mốt tha hồ mà lắm trò để chơi. Tự chụp tấm in ra tặng bạn gái! 😆
3D mà phải cầm camera đi 1 vòng như thế thì cam thường cũng dc mà cần gì phải camera đấy...mà cái này quay phim không biết camera nó lấy nét thế nào....:|
@thang_1234 Bác này phán như thánh. Bác thử cầm cam của bác chạy 1 vòng xem nó có ra 3D không? Cam 3D bác xem trên TV cũng chỉ có thể tạo hiệu ứng 3D cho ảnh thôi chứ chưa thực sự là 3D như trong clip này đâu nha. Cam thường mà làm được em ạ bác luôn.
ledanh19
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thang_1234 chém gió vừa thôi bạn ơi , camera thường làm gì độ đc độ sâu mà tạo ra ảnh 3d 😁
Trời đất , tại sao trong clip lại là 1 chiếc máy với thiết kế của SamSung ( chính xác hơn là dòng Galaxy ) ???
@izzi_kaka galaxy s3 thì phải...
@thang_1234 co thể là 1 phiên bản S4 , nhưng tại sao lại là máy Samsung , chẳng phải Pelican đã hợp tác với Nokia sao .
@izzi_kaka thì quảng cáo thế thôi...
cái công nghệ này hay ghê, ra ngoài chụp gái đẹp về quay tay cho sướng, kekeke
Whoa! Quảng cáo như mơ luôn 😃
hamyty
CAO CẤP
11 năm
cái này ăn theo công nghệ của con mắt của mấy con côn trùng ,sự phát triển của tự nhiên thật đáng khâm phục 😃
Cái ni dùng cho công nghệ phim người lớn có được ko

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019