Cảm biến nhận biết chất độc hóa học trên điện thoại

bk9sw
11/4/2010 12:22Phản hồi: 21
Bên cạnh hàng loạt các chức năng hiện đại như lướt web, chụp hình, xem video, chơi game ... viện khoa học công nghệ an ninh Homeland Hoa Kì (một bộ phận của Homeland Security thuộc chính phủ liên bang Mỹ) đã phát triển thêm một chức năng chưa từng có trên điện thoại thông minh: nhận biết chất độc hóa học. Cụ thể, điện thoại sẽ được trang bị một loại cảm biến mùi có tên gọi Cell-All để phát hiện những chất hóa học chết người và qua đó các nhà nghiên cứu hy vọng chức năng này sẽ phát huy hiệu quả trong trường hợp tấn công khủng bố hóa học.

[IMGL]http://photo.tinhte.com/?id=226455&d=1270988472&f=213659&uid=52034&n=cellall..jpg[/IMGL]
Chip nhận biết có giá thấp hơn 1 USD và hoạt động ngầm trong điện thoại tương tự như chương trình diệt virus trên máy tính. Một khi cảm biến phát hiện sự xuất hiện của chất độc trong khu vực, nó sẽ phát tín hiệu báo động đến người dùng điện thoại hoặc một trung tâm phản ứng. Tín hiệu báo động gởi đến các trung tâm xử lý sẽ bao gồm thông tin về thời điểm, vị trí của điện thoại và tên của độc chất nhận biết. Một thông báo cá nhân sẽ cho biết tính xác thực của báo động nhưng nếu trung tâm nhận được hàng loạt các báo động từ cùng một khu vực thì lệnh sơ tán khẩn cấp sẽ được thực hiện.

Homeland Security vẫn đang tiếp tục phát triển công nghệ này trên các mẫu concept để chứng minh khả năng hoạt động trên thực tế. Chương trình còn có sự tham gia của các nhóm nghiên cứu đến từ Qualcomm, NASA và Rhevision Technology.

Nguồn: Gizmag
21 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

binhbun
ĐẠI BÀNG
14 năm
cái này hay nè. Phòng tránh đc mấy cái thảm họa hóa học>
Hay đấy nhưng không biết cái cảm biến hoạt động trên chiếc điện thoại nhỏ thế có cho độ chính xác cao không nũa..Có khi nào no lại nhầm mùi không nhỉ....
mrlampro
ĐẠI BÀNG
14 năm
nhằm mùi là sao bác? bác làm e tưởng tượng tầm bậy rồi. hehehe.
có thể nó kêu tít tít nếu bác or cô gái nhét nó vào túi quần + bonus thêm khoảng 1 tuần ko tắm 😃
Cái này quá hay , bây giờ cái gì cũng có thể nhiễm độc , nhất là hàng TQ
binhbun
ĐẠI BÀNG
14 năm
Chứ bác tưởng hàng Vn ít nhiễm độc lắm à. Cũng không kém đâu
VN ,TQ hay ở đâu cũng được , miễn là độc ;)
Cái máy nó ngửi đc liệu mình đã ngửi đủ chưa 🤔 Giống kiểu Rada rò máy bắn tốc độ ý 😆 đang phóng em nó báo dừng ko kịp =))
con người quả là thiên tài !

cái gì họ cũng nghĩ ra được , điện thoại mà có thêm chức năng này thì thật là tuyệt vời !

good luck !
cái này dùng để dò thằng nào xì hơi thì phải bik ;))
shizuaka
ĐẠI BÀNG
14 năm
hay nhỉ! nhưng chả biết độ chính xác được đến đâu. Hay anh em ta cứ nhắm chỗ nào độc hại nhất thì nhảy vào thử nhỉ :dance:
trumhonai
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cầm cái điện thoại này theo xài, khi có khủng bố hóa học thì nó báo động lúc đó mình lăn đùng ra cùng lúc luôn.
Dangxmen
ĐẠI BÀNG
14 năm
Nhưng chăc nó chưa về VN đc đâu vì ở VN phải phát triển vũ khí hóa học đã rồi mới nhập em này về bán chứ
bên mỹ dùng thôi. Việt Nam mình làm gì có khủng bố như BILADEN
Xài cái này không biết 1 ngày nó báo động giả bao nhiêu lần ta? Nhất là môi trường ô nhiễm như mình. Cứ báo động là có chất độc hoài là chít. hi hi
Ôi công nghệ thật không ngờ. Nhưng mà cũng kẹt nhỉ, cầm em này mà vô WC thì nó có báo động ầm ĩ không nhỉ 😁
Cái này mà ở Việt Nam chắc phải nghe báo động thường xuyên....Hì hì
newstar
TÍCH CỰC
14 năm
Những bác sống gần sông Tô Lịch và Kim Ngưu chắc nghe báo động suốt ngày quá. 😁
ubeo
TÍCH CỰC
14 năm
Lúc nhận biết được mùi độc thì cũng là lúc mình chui vào cái vùng có độc ấy rồi. .. Tèo đến nơi rồi còn chi nữa.
Nhưng, cũng khá thú vị và hữu ích đấy chứ. Hơn nữa, cái giá 1 USD có vẻ hơi bị dễ thương, nhỉ !
Ngoài khoản cảm biến với các loại mùi hóa học độc hại hy vọng phần quan trọng nhất, và đáng giá nhất có lẻ nó sẽ phản ứng lại với mùi gas và mùi cháy khét . đó là nguyên nhân gây nguy hiểm chết người ngày nay ,thiết bị phát hiện mùi cháy khét hiện cũng có trên thị trường với dạng trang bị bắt buộc cho các chung cư và hộ tư gia ở Mỹ ,nhưng kích thước hơi to .Bây giờ nếu nó được rút gọn trong cái đt thì còn gì bằng.... hoan hô công nghệ bảo vệ mạng sống con người ,mong nó sớm trở thành hiện thực.
Việt Nam chắc rất cần cái này...;)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019