Cảm biến Time-of-Flight (ToF) trên điện thoại là gì, nó giúp gì cho bạn

Duy Luân
25/8/2019 23:36Phản hồi: 156
Cảm biến Time-of-Flight (ToF) trên điện thoại là gì, nó giúp gì cho bạn
Galaxy Note 10+ có một cảm biến đặc biệt nằm ở mặt sau, gọi là cảm biến time-of-flight (ToF). Galaxy S10 5G cũng có, Huawei P30 Pro cũng có, Honor View 20, Oppo RX17 Pro cũng sở hữu linh kiện này. Vậy nó là gì và nó giúp cho việc chụp ảnh của bạn như thế nào?

Camera ToF hoạt động như thế nào?

Cảm biến này hoạt động dựa trên nguyên tắc phản xạ giống như sóng sonar mà tàu ngầm sử dụng, chỉ khác là nó dùng ánh sáng. Cụm camera sẽ có một bộ phận chiếu tia hồng ngoại hoặc tia laser ra, ánh sáng đi tới chủ thể và phản xạ lại camera. Trên Note 10 (hình trên), cái chấm đen bên dưới là bộ phận phát ánh sáng, còn chấm đen bên trên là camera đấy.

Khoảng thời gian cần thiết để ánh sáng đi ra khỏi camera và phản xạ ngược trở về sẽ nói cho chúng ta biết khoảng cách giữa điện thoại với đối tượng bạn muốn chụp (vật lý cơ bản thôi chứ không có gì phức tạp). Cũng vì cơ chế hoạt động này mà cảm biến ToF có chữ "time" trong cái tên của nó.

Và vì một khung hình sẽ có nhiều đối tượng trong đó, ở các khoảng cách khác nhau, nên cảm biến sẽ ghi nhận được một bản đồ 3D của những vật này (như hình bên dưới).

Bản đồ 3D này sẽ được đưa cho điện thoại xử lý, kết hợp với hình ảnh từ camera màu bình thường.

Ứng dụng của cảm biến ToF trên điện thoại là gì?

Hiện tại, ToF có 2 mục đích chính:
  • Chụp ảnh: biết khoảng cách giữa chủ thể với nền, làm chủ thể nổi bật hơn và dùng thuật toán để xóa phông phía sau mà không ảnh hưởng tới chủ thể (như hình dưới). Một số app còn có thể thay thế nền phía sau bằng một nền khác mà chủ thể vẫn được giữ lại rõ ràng, không bị xóa lem
  • Tăng cường thực tế (AR): Vì điện thoại hiểu được môi trường nông sâu ra sao, các vật thể nào vật nào ở xa, nên nó có thể phủ các lớp thông tin tương ứng lên màn hình. Bạn có thể dùng ToF để đo khoảng cách, để chơi các game AR bắn nhau trong không gian, hoặc để xem 3D một vật thể nào đó trên màn hình bằng cách di chuyển xung quanh khối "ảo" này.

Cảm biến ToF có mới không?

Như bạn đã thấy ở trên, nó không mới, và nhiều ngành điện tử khác đã dùng ToF cho xe hơi, máy móc công nghiệp, các thiết bị quét... chứ không chỉ là điện thoại. Cảm biến chuyển động Kinect2 của Xbox One cũng dùng ToF để xác định khoảng cách trong các chuyển động phức tạp.

Đó, chỉ vậy thôi, quá dễ hiểu đúng không nào?
156 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tung2810
TÍCH CỰC
5 năm
Giơt mới hiểu luôn. Hữu ích
@tung2810 Cái này công nhận hay và hữu ích.Mình đang hóng trên iPad .có khi nó còn hữu ích hơn khi tháo tác làm trực tiếp trên ảnh chụp
Screenshot_20190825-134957_Quick measure.jpg
Screenshot_20190828-110249_Quick measure.jpg
@tung2810 Cũng có nhiều phần mềm có thể giả lập thay thế cho ToF. Nhưng chưa thực sự tốt và chính xác. Và giờ thì đã có mặt trên vài mẫu đt. Thực sự hữu ích
Minhh Leoo
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tung2810 @tung2810 app này là gì vậy bạn ơi?
mình nghĩ cái áp dụng nhiều nhất cho hiện tại chắc là chụp xóa phông. tăng cường tùy chọn xóa phông cho nổi chủ thể cho nổi boke. tương lai thì khi AR được ứng dụng nhiều hơn thì mới có nhiều công dụng.
Chụp 3d vật thể thì tuyệt 😁
Có cái app measure trên note 10 để đo khoảng cách bằng cái tof này cơ mà độ chính xác cũng chỉ tương đối
@suvival198 note 10 hình như ko có TOF,Chỉ có trên note 10+ và s10 5g
@nguyenmanh287 Thêm A80 nữa
@nguyenmanh287 ý minh là 10+ đó, gọi chung là note 10 thôi. Xài rồi đấy đo cũng sai số tè le. Vật cỡ 1m mà nó lệch cả gang tay
1 bài hay thế này mà có vài comment là sao ta. Thặc khó hiểu. Nếu bài này mà Apple có khối đứa bu vào. Chán đời thật. Xài smartphone mà toàn gây sự ko hà
@minhjim Bài này chưa public nên ít 😁 có gì đâu mà khó hiểu
@minhjim Lại 1 thẳng sữu nhi tập tành công nghệ đua đòi. Về bú ti mẹ và dành thời gian học hành nhiều hơn đi. Nhỏ k học lớn lên thành liều báo đó.
@khautrangdammau Trình của em còn yếu lắm nhóc... a nói tiếng việt mà chú em vẫn đọc ko ra, hiểu lệch lạc thì trình gì mà hiểu đến công nghệ
@minhjim Thôi về bú ti đi. A k thích đôi co với mấy thằng nhóc còn ở truồng tắm mưa mà học đòi công nghệ
Công nghệ giờ chạy tới tận đâu rồi nhỉ. Mình vẫn đang xài 7 pờ lớt. Đang ao ước lên con xr mà chưa có lúa.
Không liên quan lắm nhưng mình dùng con S10 5G mà quay video thì Tof nó hoạt động, còn chụp thì ko được kích hoạt nên thấy nó cực chuối. Quay live focus nó giả tạo thì thôi rồi nên chắc chẳng bao giờ dùng, cũng như mọi người thì mình chỉ chụp ảnh tĩnh thôi. Nốt ruồi thì to mà tính ra riêng camera trước chụp xóa phông còn kém hơn S10+. Hình như là riêng chụp ảnh tĩnh thì mới có P30 Pro là sử dụng cái Tof này còn S10 5G và Note 10 không dùng khi chụp mà chỉ dùng khi quay thôi. Thiết nghĩ chụp tĩnh thì chắc là làm dễ hơn là quay video mà Sam nó ko làm.
@bandbu S10 5G có cả trước và sau mà bạn
@nguyenhieu100289 cam trước của nó không phải tof đâu bác, dù nó vẫn có khả năng đo chiều sâu.chỉ cụm cam sau mới có tof thôi. mà bảo p30 có tốc mà xóa phông em thấy cũng tèm nhem lắm.
@nguyenhieu100289 Mình nghĩ do samsung chưa làm, chắc tầm 1-2 tháng nữa họ update là ngon
@nguyenchien45.3 Mình thấy 2 cụm cam Tof của S10 5G giống nhau mà
tn2108
TÍCH CỰC
5 năm
Nếu ai định mua Note 10 Plus dùng thì cứ thoải mái. Đã dùng gần 05 ngày và vô cùng hài lòng.
ToF này mà dùng cho 3D Face thì ngon nhỉ, không cần tai thỏ nữa 😁
@vn_ninja Ko tai thỏ thì quay lưng smartphone lại để unlock sao ?
@NongDanChanDat Lúc đó nốt ruồi là đủ xài rồi bạn 😁
@vn_ninja Vẫn phải chứ bác
@vn_ninja 3D face vẫn rất hay. Kết hợp với camera dưới màn hình thì quá tuyệt
@vn_ninja Cái phần cứng nó còn ẩn phía sau chứ ko đơn giản là đúng bằng kích thước của cái chấm tròn như trên hình đâu bạn. Lg G8 cũng dùng 2 chấm như này cho Face 3D và có tai thỏ to đùng kìa
hai tmt
TÍCH CỰC
5 năm
Nói chung càng tích hợp nhiều công nghệ thì người dùng càng có nhiều trải nghiệm thú vị hơn
oxechip
TÍCH CỰC
5 năm
ứng dụng đo độ dài cũng hay, chị em cũng thích đo lắm
@oxechip Chị em thì dài hay ngắn cũng đều lút cán hết.
nobita85uct
ĐẠI BÀNG
5 năm
quả ứng dụng scan 3d cho 10+ ngon mà
Klq nhưng cả tuần nay cứ vào wep tt là phải đăng nhập lại. Có ai bị thế k. Khó chịu vl.
@Akay Nhím Vẫn acay samsung à bác
@Akay Nhím Mình vẫn bt thôi
@Akay Nhím Vào bằng app hay web, web thì tích vào cái đăng nhập tự động đó
@cuongtao2016 Wep bác ơi
Có cái này xóa phong mượt hơn hẳn nhỉ.
Cảm ơn biến dùng trên Note 10+ do hãng nào sản xuất nhỉ?
@A0kiji Sản xuất tại việt nam
@Manhtoan112 Người ta hỏi hãng nào, không phải hỏi nơi nào bác ơi
@hoangtu2306 Không có hãng chỉ có công ty gia công thôi. Và nhiều vendor chứ không phải 1. Nhưng đều có nhà máy ở vn
Rât may mình đã ko nhận note 10.
Cũng hay, công nghệ này Iphone nên tham khảo

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019