CẨM NANG DÙNG MAC

Nam Đặng 1997
29/5/2022 16:34Phản hồi: 92
CẨM NANG DÙNG MAC
CẨM NANG DÙNG MAC

link download tại đây:
Up link mới, ngày 20/8/2022 502 tip's

https://www.fshare.vn/file/4GR7E3ZG2KHG

Không tìm thấy - Fshare

Fshare là dịch vụ lưu trữ và chia sẻ dữ liệu trực tuyến giúp khách hàng lưu trữ thông tin, dữ liệu (album ảnh, phim, phần mềm, tài liệu, game, nhạc, v.v...) mọi lúc, mọi nơi, tương thích trên mọi thiết bị.
fshare.vn

Một quyển sách mà mình viết, tổng hợp lại các mẹo, thủ thuật dùng Mac OS cho mọi người mà mình nghĩ nó sẽ góp phần dùng máy mac của mọi người một cách dễ dàng hơn.
Đầu tiên lý do ra mắt quyển sách này, mình nhận thấy rằng việc sử dụng hệ điều hành Mac của các bạn có chút khó khăn khi chuyển từ Windows qua MacOS do thị phần Mac OS quá đắt so với mặt bằng chung nên nó khó phổ biến đến người dùng, do đó mình biên soạn, chắt lọc những vấn đề các bạn gặp phải trong quá trình sử dụng và cách xử lý cơ bản khi gặp phải chúng, mình muốn cho các bạn hiểu rằng cuốn này chỉ dùng để bổ sung kiến thức cho người dùng và mình nghĩ có nhiều cách xử lí mà các bạn có thể tìm ra, bí quá mới nên dùng đến vì mình không muốn các bạn bị gò bó trí tưởng tượng khi tìm kiếm thông tin, chắt lọc thông tin, xem xét phân biệt đúng sai của các bạn, mong các bạn hiểu điều đó.

Thứ hai, mình muốn nhấn mạnh rằng quyển này KHÔNG PHẢI ĐỂ KINH DOANH vì nó còn dính đến quyền sở hữu trí tuệ Việt Nam và nước ngoài, nếu các bạn có in ấn để cho tặng, mình cám ơn vì bạn lan truyền cho những người chưa biết đến macOS cũng như chưa biết cách khắc phục nó để xử lý vấn đề đơn giản hơn, nếu bạn dùng vào mục đích thương mại, kinh doanh, làm ơn dừng lại, mình tham gia các hội nhóm Mac OS và tìm hiểu về nó cũng được tầm 4-5 năm rồi, từ những ngày đầu tham gia các nhóm như Hội Macbook VIệt, Hội MacOS….. mình chỉ note lại sơ sơ các mẹo vặt, các hướng dẫn trong note - ứng dụng ghi chú trên iphone, mình biết các bạn mới dùng còn nhiều bỡ ngỡ khi làm quen nên mình đi thu thập thông tin, mẹo của các lỗi, các thủ thuật hay gặp phải, note lại, xem video cũng note lại, trước đây mình không có máy, mọi thứ có được đều là do mình tìm hiểu trên internet - đặc biệt là Youtube, gõ lỗi và tìm cách xử lý, ghi chi tiết nhất có thể, rồi thì đọc báo, đọc mẹo hỗ trợ các thứ, mình note lại chúng và dần dần lên đến ngày hôm nay.

Giữa năm 2019 mình tiếp cận với Mac OS thông qua máy ảo vmware trên nền tảng Windows cấu hình mạnh, từ đó mình test những cái mục nhỏ trong sách, rồi mấy tháng sau đó mình được mua một máy vào cuối năm 2021, mình được mua một con máy cấu hình cao test một thời gian thì mình đổi qua một con máy chip M1 của Apple, lý do là con cũ cho em gái, sau một thời gian tiếp cận một cách chi tiết thì mình nhận ra mac OS có nhiều cái thú vị như ít bị virus nè, it gặp tình trạng treo máy nè (treo ứng dụng thì gặp nhiều hơn treo máy), mặc dù đời 2017 mac OS Sierra chưa thật sự tối ưu về mặt đa nhiệm, hiệu năng, cũng như pin và một số phần cứng khác, về phần bàn phím thường xuyên bị kẹt bụi, cứng, gây khó chịu khi dùng nhưng về sau này, Apple làm tốt về phần mềm lẫn phần cứng.

Những mẹo trong đây chỉ là một phần của cách dùng, fix lỗi và cài các apps, các bạn dùng để tham khảo vì còn nhiều cách làm khác nhau nhưng cùng một kết quả. Nếu có thắc mắc, hỏi đáp, lỗi, thủ thuật hay muốn chia sẻ với mọi người, bạn join tại đây
Cuối cùng, mình cám ơn các bạn đã dành thời gian đọc, thực hành, fix cũng như sưu tầm những lỗi vặt, mẹo, thủ thuật về mac chung với mình.
Một lần nữa cám ơn các bạn rất nhiều.

Đặng Hoài Nam.
92 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

18K
CAO CẤP
2 năm
Cảm ơn Nam về những đóng góp và chia sẻ, mình đã download về nhưng nó còn ở bản 394. Hi vọng Nam post nó dưới dạng trực tuyến để Nam cập nhật anh em có thể xem
@KhangT400I link cũ e xoá cho nhẹ bác ơi
donquijote
TÍCH CỰC
2 năm
Cám ơn bác nhiều!
Trân trọng sự chia sẻ của bạn.
Yêu quá
qhi
TÍCH CỰC
2 năm
Bắn thẳng lên google drive cho dễ download bác ơi @Nam Đặng 1997
@qhi bạn đưa acc và pass mình đưa qua cho nhé, nhắn tin với mình
@qhi https://drive.google.com/drive/folders/1DXPOumo63ATiiT8eOem3FfBBb5f8IfjE

đây bạn 😁
@-Mr.S- ụa @@ cám ơn nhen bạn
htux
CAO CẤP
2 năm
Cẩm nang cho Mac sao bạn ko dùng file .pages soạn trên iwork cho dễ đọc, ko cần cài thêm m$ word. Hoặc là để file pdf chứ sao lại là docx
@htux pages mở được với file docx á
Akinori
TÍCH CỰC
2 năm
@Nam Đặng 1997 xuất PDF thì Win hay Mac cũng đọc đc mà
@Akinori để PDF cũng có người bắt để docx à, mình kệ luôn, tốn công chuyển rồi ăn chửi, mệt lắm
Cảm thấy tổn thương
vinhsg
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Nam Đặng 1997 Bác Thớt nói đúng, này là sản phẩm của bác, bác để gì thì để, để word cũng có cái rất hay, có thể đọc và chỉnh sửa thêm bớt cho phù hợp với từng cá nhân, để pdf làm chỉnh sửa rất mất tg, convert này nọ. Ai muốn làm gì thì tự mình làm. Nói chung ủng hộ bác thớt nhé và cám ơn nhiều
@vinhsg đợt em để .pdf, mấy người kêu em keo, để docx đi để có gì người ta note vô nữa chứ để pdf vậy mắc công người ta chuyển quá, 9 người 11 ý a ơi 😂
Nên dùng Google Drive để AE dễ tải hơn hoặc chụp dạng ảnh JPEG cho tiện quan sát 😀
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
@crazysexycool1981 google driver bị giới hạn download như hình á
@crazysexycool1981 đây bác https://drive.google.com/drive/folders/1DXPOumo63ATiiT8eOem3FfBBb5f8IfjE
Tung-DT
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cám ơn bạn vì đã chia sẻ
Quy Le Anh
TÍCH CỰC
2 năm
Cám ơn bác 😁
Ok nek
Anh ơi link die rồi, anh cập nhật lại link mới đi anh!
link mới em sẽ cập nhật dưới comment nhé mọi người, cám ơn mọi người
@Nam Đặng 1997 cảm ơn bạn nhiều!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019