Cảm nhận Asus EEE PC 701 tại Việt Nam

Trung Dt
7/11/2007 4:46Phản hồi: 67
Cảm nhận Asus EEE PC 701 tại Việt Nam
Hầu hết các hoạt động thường nhất trên máy tính xách tay hiện nay đều liên quan đén Internet. Dù đó là kiểm tra thư điện tử, xem tin tức, liên lạc với người khác hay đơn giản chỉ là tận dụng không gian chia sẻ trực tuyến, việc sử dụng Internet đã trở thành một phần quan trọng trong các hoạt động tính toán hằng ngày - cho cả làm việc và giải trí. Để đáp lại nhu cầu chung về sử dụng Internet ngày càng tăng song song cùng số lượng người dùng, trẻ cũng như già, ASUS đã "trình làng" Eee PC mang tính đột phá mang đến cho người sử dụng khả năng dùng Internet di động chưa từng có từ trước đến nay.

Đây là một dòng máy tính hoàn toàn mới tập trung vào việc mang đến cho người sử dụng những ứng dụng Internet kết hợp dựa trên 3 "E": Dễ dàng (Easy) học, làm, chơi; Không gian Internet tuyệt vời (Excellent) và không gian tính toán di động tuyệt vời (Excellent), từ đó mà có tên sản phẩm là Eee PC

Dễ dàng trong học tập, làm việc cũng như giải trí

Tìm hiểu công nghệ tiên tiến mà không cần đến chỉ dẫn về kỹ thuật! Để dễ dàng nắm bắt, Eee PC cung cấp 2 chế độ giao diện bằng trực giác được thiết kế cho người sử dụng: chế độ dễ dùng và chế độ bàn làm việc đầy đủ nhằm dung hoà cả người dùng có kinh nghiệm lẫn người sử dụng chưa từng dùng máy tính. Eee PC cũng tương thích với Windows XP.

Không gian Internet tuyệt vời
Tích hợp kết nối WLAN cho phép người sử dụng luôn giữ kết nối để sử dụng Internet một cách linh động ở khắp mọi nơi. Với Eee PC người dùng được tăng cường khả năng chia sẻ hình ảnh không cần phải chờ đợi về đến nhà mới làm được; kết nối trực diện chỉ với vài cái click; thưởng thức các chương trình giải trí trực tuyến; nhận ngay những email mới nhất để có hiệu quả công việc cao và nhiều hơn thế nữa!

Không gian tính toán di động tuyệt vời
Eee PC 701 với màn hình 7" chỉ "nhẹ tựa lông hồng" với trọng lượng 0,89 kg, có bộ nhớ lưu trữ dạng flash dung lượng lớn và webcam tích hợp thật cơ động và nhỏ gọn với "sự tự do không dây". Với thiết kế đĩa rắn chắc dựa trên bộ nhớ flash tích hợp mang lại cho Eee PC khả năng chống sốc cao cấp tuyệt vời hơn cả các máy tích xách tay truyền thống cung cấp một không gian làm việc cơ động linh hoạt và yên tâm.

Eee PC được trưng bày tại triển lãm Vietnam Computer Electronic World Expro 2007 được tổ chức từ ngày 12/7 - 15/7/2007 tại TP. HCM

Hộp máy

Quảng cáo

Hộp máy của EEE P có thiết kế nhỏ gọn, phù hợp với kích thước của máy. Bên trong hộp ngoài máy còn có các phụ kiện như bộ sạc, bao da, sách hướng dẫn sử dụng, đĩa CD, ...

Pin của máy là loại Li-ion 5200 mAh, do chưa có điều kiện thử nghiệm lâu dài nên tôi không thể đánh giá được khả năng của loại pin này. Nói chung, thiết của pin gần giống với model Lenovoo Y400. Pin không bị nhô ra ngoài làm tăng tính thẩm mỹ cho máy.

Quảng cáo

Tổng quan máy

Mặt trên

Mặt trái

Mặt phải

Mặt sau

Mặt trước

Mặt đối diện

Trải nghiệm

Máy sử dụng HĐH Linux với nhiều ứng dụng nguồn mở, giao diện thân thiện và dễ sử dụng.

Cấu trúc của HĐH này bao gồm:

Thẻ Internet
  • Web Mail: tích hợp các sẵn các dịch vụ mail phổ biến như Google, Hotmail, Yahoo. Trong quá trình thử nghiệm, tester gặp lỗi với Yahoo! Mail beta không chạy được trong Firefox.
  • Skype: bản dành cho Linux có tính năng tương tự trên Windows, Mac. Tính năng nghe gọi VoIP thực hiện rất tốt dù đường truyền Wi-Fi
  • Google Docs: bạn phải kết nối internet với có thể soạn thảo văn bản trực tuyến.
  • WikiPedia và Internet radio: tiện dụng khi bạn chỉ cần nhấp chuột.

Thẻ Work

Tích hợp bộ phần mềm OpenOffice.org, trình quản lý file, từ điển (không có tiếng Việt).

Thẻ Learn

Rất hữu dụng cho bạn khi nghiên cứu các môn khoa học bằng tiếng Anh

Thẻ Play

Không chỉ làm việc, EEE PC còn hỗ trợ game Linux rất tốt, trình chiếu video tuyệt hảo (tuy màn hình chỉ 7 inch), quản lý nhạc, phim, video. Do tích hợp webcam nên bạn có thể thực hiện cuộc gọi video thật dễ dàng.

Thẻ Settings

Dù không thừa hưởng tính năng diệt virus từ các hãng như Kaspersky, Norton, Bit Defender, ... nhưng trình diệt virus trong EEE PC hoạt động không kém hiệu quả. Mục Printer hỗ trợ máy in qua cổng USB, trong mục này còn có công cụ chuẩn đoán Diagnostic Tools, ra lệnh giọng nói Voice Command.

Thẻ Favorites

Đặc tính kỹ thuật của EeePC 701
  • Màn hình:7"
  • CPU & Chipset: Intel mobile CPU & chipset
  • HĐH: tương thích Linux/ Microsoft Windows XP
  • Giao tiếp liên lạc: 10/100 Mbps Ethernet; 56K modem
  • WLAN: WiFi 802.11b/g
  • Đồ hoạ: Intel UMA
  • Bộ nhớ: 512MB, DDR2-400
  • Khả năng lưu trữ: 4/ 8/ 16GB Flash
  • Webcam: camera 300.000 điểm ảnh
  • Âm thanh: Giải mã âm thanh có độ trung thực cao; tích hợp loa ngoài âm thanh nổi; microphone tích hợp
  • Thời gian sử dụng pin: 3giờ (4 cells: 5200mAh, 2S2P)
  • Kích thước và trọng lượng: 22.5 x 16.5 x 2.1~3.5cm, 0.89kg
Dòng EEE PC có 4 phiên bản, bạn có thể theo dõi bảng so sánh dưới đây để thấy sự khác biệt. (trong bài này là phiên bản EEE PC 4 GB)

Xin chân thành cám ơn cửa hàng Computer USA (www.hangdoc.com.vn ) đã cung cấp sản phẩm mẫu cho Tinhte.com thực hiện bài viết này.

Ảnh: cuhiep
67 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Một số hình ảnh trong quá trình thử nghiệm...

Kết nối bút lưu trữ Flash thật dễ dàng...

Đang thử nghiệm Skype, tính năng nghe gọi VoIP rất tốt...

Quản lý thư viện nhạc: thử nghiệm trên USB Flash Disk

Quản lý kết nối Wi-Fi...

Phần mềm quản lý ảnh của máy có giao diện tương tự như ACDSee

Thử nghiệm webcam...

Cấu hình hệ thống được liệt kê trong thẻ Settings

Chuẩn đoán bệnh, 1 click cho tất cả hoặc từng click tùy theo nhu cầu của bạn...
Em rất khoái cái máy này. Vác nó đi học quá tiện , gọn nhẹ, pin đủ cho 2 tiết học 😁. Lúc đầu tưởng giá là 200 USD em cũng định lên ebay làm một nhóc 😃. Ai ngờ chỗ em phiên bản HDD 4GB, RAM 512 MB đã là 395 euro rồi. Chịu luôn 😔
kojirovn
ĐẠI BÀNG
16 năm
Con này ship từ taiwan to uk cũng đã là £220 + £33 (postage cost) , nhưng ở một số shop online pre-order thì có rẻ hơn tý chút. Với 1 cái giá như thế, có nhiều lựa chọn khác tốt hơn...
NNS
ĐẠI BÀNG
16 năm
Không biết bán ở VN với giá bao nhiêu nhỉ 😃 Khá là phù hợp với túi tiền và nhu cầu của đa số sinh viên 😃
399usd bạn ạ. Giá tương đối tốt. Máy cũng ngon.
NNS
ĐẠI BÀNG
16 năm
So về cấu hình thì 399 USD là khá hợp lý. Tuy nhiên nếu vậy thật thì e là mua 1 chiếc 2nd bình thường vẫn được 😃 Không biết loại 200USD có nhập về không nhỉ ???
phamtuanvu
ĐẠI BÀNG
16 năm
Con này đã có màu đen nhìn khá cool, chứ trắng thế nam xài nhìn kì quá...!

Mà hàngdoc sao k để giá trên site nhỉ...!
Em đã múc con này, nhưng giá 399 USD bác cuhiep nói là kô đúng, giá đó mua từ Mỹ, về tới VN thiệt hại thêm 199 USD ạ
micekin
ĐẠI BÀNG
16 năm
Bác mua bên Bùi Thị Xuân hả bác? Chính xác là giá bao nhiêu vậy bác?
greenhope
ĐẠI BÀNG
16 năm
micekin
ĐẠI BÀNG
16 năm
Cho em hỏi con này bên Đài Loan bán chừng bao nhiu vậy các bác. Được 250$ không ạ? Nếu được vậy em có thể nhờ người mua về dùm, chứ giá 400$ thì sinh viên như em chịu hok nổi rồi 😔
Có bác nào biết trang web mua hàng bên Đài Loan không chỉ dùm em với ạ.
NNS
ĐẠI BÀNG
16 năm
Giá 250$ chắc là bản 2GB, chứ bản 4GB thì toàn là khoảng 400$ hết 😔 VN hình như không nhập bản 2GB rồi.
greenhope
ĐẠI BÀNG
16 năm
Trong SG ngoài Comp Usa, các bác còn biết chỗ nào bán asus eee pc nữa ko ạ ?
CAUBEBUTCHI
ĐẠI BÀNG
16 năm
Nhược điểm:
- bàn phím nhỏ, khó oánh
- chất liệu làm bằng nhựa, tạo cảm giác rất...rởm. Không biết màu đen có khá hơn không. Nhưng mình thừ màu trắng thì thấy không ok.
- bộ vi xử lý hơi chậm, bấm phải đợi vài giây. (cài win vào thì còn chậm hơn).
- pin dùng wifi chỉ đc hơn 2 tiếng 1 chút.

Ưu điểm:
- Ổ cứng flash, k sợ rơi mà mất dữ liệu
- Có khả năng boot từ nhiều nguồn; mình đã thử cài linux với windows trên thẻ nhớ, chạy tốt, boot ngon lành.
...................

coming more... ^^
4color
ĐẠI BÀNG
16 năm
Bạn CAUBEBUTCHI ơi, bạn có máy trong tay chưa mà biết "rành" wá zậy.

Tôi thì đang có trong tay rồi. Và đã cài thành công WinXP bản Tiny. Hiện đang vọc nó xem thế nào đây.
Nói chung mọi cái đều OK. Tôi đã cài luôn cả Office XP (chọn Word, Excel, Access, Power point) vẩn chạy tốt. Truy nhập internet, gửi nhận e-mail OK.

Có cả webcam luôn, OK. Hình khá rõ, mặc dù ống kính chỉ lớn hơn que tăm một chút

Tất cả cài đặt cả Win, Office, Fire-Fox chỉ hết có 1.85G, còn trống 1.86G (ổ đỉa 4G nhưng hiển thị là 3.71G trong win XP).

Khởi động và shutdown đều nhanh hơn so với laptop (centrino của tui) cài winXP.

Bàn phím nhỏ nhưng không phải là khó nhập liệu đâu, tay tui to đùng mà gỏ vẫn tốt.

Màu trắng hơi ngã hồng cực đẹp (dĩ nhiên là thích hợp với phái nữ hơn). Hình thức sắc xảo chứ không thể nào nói là "rởm" được.

Riêng cổng kết nối line điện thoại (dial up modem) thì không có, chỉ có cái lỗ trống không thôi, trong hướng dẫn ghi là option. nhưng không sao, thêm 1 bluetooth USB và một Điện thoại di động hoặc mua một USB của Sfone thì vẫn kết nối internet và duyệt mail được.

Máy này thích hợp cho người hay di động, người làm nghề maketing, hoăc có nhiều thời gian ngồi những nơi có wifi, để duyệt web, check mail, chat thì tuyệt vời.

Nếu cần dùng CD thì phải trang bị thêm một ổ DVD USB gắn ngoài
Do dùng ổ flash nên EEE PC hoàn toàn có khả năng khởi động nhanh hơn các máy tính dùng ổ cứng truyền thống. Em cũng từng dùng con này cả Linux và XP, nói chung là ổn, nhưng em có vẻ thích Linux hơn.

Vấn đề màu sắc thì không sao😁 em dán miếng da màu bò lên máy trông cũng hay lắm. Để hôm nào chụp tấm hình gửi lên anh em xem. Có da vào nhìn rất sang:D.
4color
ĐẠI BÀNG
16 năm
tui cũng thích Linux, nhưng trên máy lại cài bản tiếng Trung, mà tui thì mù tịt, nên cài sang Win XP cho tiện dùng. Nếu có bản Linux cho Asux Eee PC 701 4G tiếng Anh để cài vào thì hay biết máy. Rất tiếc là tui không mua được máy cài sẳn bản tiếng Anh.
Bạn CuHiep co thể bât mí là ở đâu dán miếng do bò, hay bạn tự làm ...
Hiện đã có phiên bản Linux Tiếng Việt cho máy EEE PC này. anh xem thông tin tại cái liên kết bên dưới nhé.

http://tinhte.com/forum/showthread.php?t=18681

Về việc miếng dáng da hihihihi, xin lỗi em quảng cáo chút, em đang làm cái dịch vụ này.
Cho hỏi bác làm dịch vụ này ở đâu vậy? Tôi cũng đang muốn dán cho cái máy tính của mình nhưng không biết ở HN có chỗ nào làm không?
các bác cho hỏi có cài được unikey để gõ tiếng Việt ko?
4color
ĐẠI BÀNG
16 năm
Cài lại winXP, và microsoft ofice, thì unikey vô tư. Chắc là bạn muốn hỏi nếu vẫn dùng Linux thì có gõ tiếng Việt được không chứ gì. Cái này tui thú thật là không rành lắm. Vì lâu nay chưa sử dụng Linux bao giờ. Đành chờ ý kiến của các cao thủ về Linux.
vâng ý em là dùng linux với tiếng Việt, nếu mà dùng Linux gọn nhẹ giải quyết được thì em chẳng cần cài xp làm gì.
Tình hình là Asus đã bán hơn 5 triệu chiếc Laptop EEE này.
Em chờ bản 8GB ra đời là bụp 1 cái...
Tui nhờ người bạn mua ở Taiwan cầm về tuần trước, giá bên đó mua tại đai lý chính thức của Asustek là 375 đô.

Vì tui không rành Linux cũng không biết tiếng Tàu nên ngay ngày hôm đó tui cài ngay Windows XP Professional. Khi cài chọn Format NTFS cho dĩa cứng, và bỏ hết (delete) các partitions trên dĩa. Cài xong, chọn "Compress Disk to Save Space", bỏ chức năng System Restore, xóa cache, và di chuyển My Documents sang cái SD Flash Card gắn trong nó, rồi cài thêm MS OFFICE 2003 và các phần mềm cần thiết, thì còn free được chừng 1,50 GB, dư xài.

Nó chạy nhanh đến kinh ngạc, WIFI và Cable-NET chạy tốt, chất lượng thoại và videocam qua Skype tuyệt với hơn cái laptop ngàn đô có sẵn tại nhà, webcam rõ đến kinh ngac luôn.

Mua thêm cái External DVD-REWRITE DRIVE của LG giá 70 đô, hai cái chồng lên nhau vừa khéo khit nhau, to bằng cái bánh chưng ngày tết, và xem DVD phim hết chỗ chê.

Còn vụ lưu trữ data, file của riêng mình và chạy các phần mềm khác, tui mua cái card SD 4GB gắn vào khe bên hông eee pc, trong đó chép sẵn 180 portable software, cần thứ gì chạy thứ đó. Cả tuần nay chạy đã đời chưa hết hai chục soft. chạy xong, exit thì không làm phình to Windows chút nào cả.

Nói chung tui khoái cái đồ chơi này quá chừng.
4color
ĐẠI BÀNG
16 năm
Tui cũng đang sở hữu một chiếc EeePC 701 cũng mua ở Đài loan giá như bạn nói.
Mọi thứ OK. Tui rất thích vì nó nhỏ gọn nhưng khá đầy đủ. Cho tui hỏỉ thăm bạn mua cái External DVD-REWRITE DRIVE của LG giá 70 đô và cái card SD 4GB ở đâu, chỉ tui mua với. Tui ở BH không tìm được. 180 portable software là bạn chép vào hay chổ bán card người ta chép sẳn?
Cám ơn trước.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019