Cảm nhận bàn phím cơ Royal Kludge RK71

Doan Van Kha
28/3/2021 5:39Phản hồi: 87
Cảm nhận bàn phím cơ Royal Kludge RK71

Mình vừa mới mua bàn phím cơ Royal Kludge RK71, mình xin giới thiệu một vài điểm nổi bật của bàn phím cơ Royal Kludge rk71 (Gọi tắt bàn phím cơ rk71)

Mình đã mua bàn phím này đã được hơn 2 tuần rồi, mình rất thích bàn phím này. Nó mang đến cho mình nhiều trải nghiệm thú vị khi sử dụng vào công việc, chém gió, viết nội dung ,....

1. Ngoại hình của bàn phím cơ Rk71
Ngoài hình của bàn phím cơ RK71 rất đẹp, hầm hố và màu mè khiến bạn có thể yêu thích nó ngay từ cái nhìn đầu tiên. Bàn phím cơ được làm nguyên khối bằng nhựa ABS. Bàn phím cơ rk1 có 71 phím, dài 33 cm, rộng 10,2 cm, cao 4 cm. Bàn phím cơ của mình màu đen nguyên khối, led đơn, Brown switch. Bàn phím cơ có hơn 10 chế độ đèn led.
Bàn phím cơ RK71 có đèn led gắng trên các phím còn có led ở hai bên hông có thể tuỳ chỉnh được màu sắc. Vào ban đêm bạn thể nhìn thấy đèn led rất đẹp.
Bàn phím cơ RK71 có 71 phím, nhìn rất đẹp.

Bàn phím cơ RK71 có kết nối type C
Mặt sau của bàn phím cơ RK71
Mặt bên của bàn phím cơ RK71 có đèn led, bạn có thể bấm Fn + insert điều chỉnh khoảng 7 chế độ đèn led
Bàn phím cơ RK 71 có thiết kế khá bự nhìn rất nam tính, Bấm giữ Fn + Home có thể thay đổi trên 12 chế độ đèn led

2. Các cách kết nối của bàn phím cơ RK71

Bàn phím cơ RK 71 có hai chuẩn kết nối: kết nối qua cáp type C, kết nối bằng Bluetooth. Đối với kết nối Bluetooth bạn có thể kết nối lên đến 5 thiết bị (Q, w, E, R, T).

A) Cách kết nối Bluetooth với các thiết bị có hỗ trợ Bluetooth

Mình đang sử dụng bàn phím cơ RK71 cho iPad 2019, cách kết nối như sau:
- Bật nút on ở mặt dưới của bàn phím.

Quảng cáo

- Bấm giữ hai nút Fn + Q (hoặc các nút khác Q, W, E, R, T) khoảng 3 giây
- Mở Bluetooth trên iPad dò tìm “RK - Keyboard 5.1” và bấm kết nối.
- Bàn phím sẽ kết nối với bàn phím cơ RK71

Những lần sau bạn chỉ cẩn nút on/off bàn phím sẽ tự động kết nối rất nhanh. Và bạn có thể kết nối với các thiết bị có hỗ trợ Bluetooth khác như điện thoại, tablet khác.

Kết nối với nhiều thiết bị: Bàn phím sẽ tự ghi nhớ kết nối với từng phím đã nêu trên. Nếu bạn muốn kết nối với bàn phím nào thì bấm Fn + các phím đã nêu trên tương ứng với từng thiết bị.

Ngoài ra, mình thấy có phiên bản bàn phím khác có cách kết nối là Fn + P rồi kết nối với các thiết bị.
B) Kết nối thông qua cáp Type C: bạn nhấn nút “Off” sau lưng bàn phím rồi dùng cáp kết nối với máy vi tính)

2. Cảm giác rõ trên bàn phím cơ RK71

Quảng cáo

Mình mua bàn phím cơ Rk71 với mục đích sử dụng là soạn thảo văn bản, nội dụng nhằm phục vụ mục đích viết blog, chém gió thả ra trên mạng. Nên mình chọn loại chuẩn Brown switch thích hợp việc rỏ văn bản hơn chơi game (chơi game mình nghe nhiều người bảo là blue, red switch sẽ phù hợp hơn).
Hành trình phím cuả bàn phím cơ sâu hơn nhiều so với bàn phím phổ thông

Mình sử dụng cảm giác rõ bàn phím rất thích, êm ái, nhanh và mượt mà. Mỗi phím có hành trình dài, khi bạn gõ phím, mỗi phím sẽ phản xạ lại tạo cảm giác rất thích thú. Mỗi lần rõ có cảm giác như bàn phím có tương tác với từng ngón tay của mình, êm ái nhẹ nhàng. Nó kết hợp với việc ánh sáng đèn led, và âm thanh phát ra “tí tách” “đều đều” sẽ mang đến cho mình và bạn cảm giác rất thích thú.

Mình sử dụng bàn phím này để gõ văn bản sẽ rất nhanh, độ trễ gần như không có, không có hiện tượng kẹt phím như bàn phím phổ thông.

Nếu bạn yêu thích bàn phím cơ thì bàn phím cơ RK71 là một lựa chọn xứng đáng để bạn suy nghĩ.

Chia sẻ một số cách mua giảm giá trên Lazada.

• Bàn phím cơ RK71 này giá trung bình từ 720k cho đến khoang 1,5 triệu đồng tuỳ theo chủng loại. Bạn có thể mua lazada giảm giá khoảng 100k đến gần 200k bằng cách săn mã khuyến mãi và trả tiền qua zalo pay, hoặc momo. Mình mua với giá 645k, sau khi đã giảm giá.
  • trên Lâzada sẽ có các phiếu giảm giá tuỳ theo việc bạn chi tiêu bao nhiêu tiền, bạn chi tieeu khoảng 700k éo thể giảm 50-100k, này bạn chịu khó săn bằng cách mục mã giảm giá hoặc lang thang xem hàng hoá.
  • Thanh toán các ứng dụng qua zalo pay, momo lần đầu có thể giảm từ 50k đến 150 nữa á. Hãy tận dụng lần đầu này nhé.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

87 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

em hàng này ổn trong tầm giá
Hâm Đơ
ĐẠI BÀNG
3 năm
Switch tệ lắm bạn. Về mình phải thay toàn bộ sang outemu. Một điều nữa là led con nàu bự và dày quá. Mình không lắp cherry Housing Base non led không được nên mới sài outemu (3k/switch). Chốt là không nên mua em này. Nếu mua lấy khung về thay switch thì mua con Ê đờ ra switch outemu cho lành.
Vthanhle
ĐẠI BÀNG
3 năm
@lexcuong Nom keycap xấu ko thể tả.
DKez
TÍCH CỰC
3 năm
@lexcuong dưới 1 củ còn con nào ko bác, kể cả mấy con ko phải cơ, phím nào ngon nhất dưới 1 củ
đã dùng nó với iPad , cho gọn nhẹ mà xài cái bàn phím full cồng kềnh vậy nhìn không đồng bộ lắm! Xài cỡ Logitech K380 mỏng nhẹ là ổn rồi... kích thước gần tương đương iPad mà gõ rất ngon. Mua không hối hận...
@MrNamN K380 sẽ nhỏ không thoải mái khi bạn soạn nội dung nhieu. Tay nam hay to mà co cụm lại để đánh văn bản thi lâu sẽ mỏi. To cho thoải mái
monkey1510
ĐẠI BÀNG
3 năm
@MrNamN con K380 gõ siêu chán, chỉ tiện rinh theo, ko hiểu ngon chỗ nào😃
Ổn áp
etanolk52
TÍCH CỰC
3 năm
Đang định viết review em này, em cũng đang dùng em màu trắng, gần 1 năm nay rồi, cảm giác gõ rất sướng, kết nối ổn định
*gõ văn bản chứ ko phải rõ, rỏ nhé 😁
Sao có thể nhầm chữ g thành chữ r được nhỉ :D
@trantuananh1996 vì gõ trên bàn phím này nên nó sai đó =))
Khoa SE
TÍCH CỰC
3 năm
@nightwish47 Haha, best khịa 😁
@nightwish47 Nói sai thì mình ko ý kiến gì nhưng viết sai mình cứ thấy sao sao á 😁
@trantuananh1996 sai sót là không tránh được, góp ý ae cùng cải thiện :D
namel3ssguy
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình có xài cái này gần 2 năm trước tại nó rẻ. Nó bị nhược điểm là bluetooth thỉnh thoảng bị disconnect (mình dùng với máy Mac), còn lại cũng ổn.
namel3ssguy
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ducnhan31 Không phải bị kiểu xung đột, nó bị kiểu như sleep máy, xong bật lên lại bằng bàn phím thì ko đc. Với thỉnh thoảng nó bị disconnect luôn. Trước mình xài con Keychron K2 cũng bị. Sau này mình xài mấy bàn phím bluetooth 5.0 trở lên thì ko bị nữa.
namel3ssguy
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tiacay Mình dùng mấy bàn phím bluetooth 5.0 trở lên thì ko bị
ducnhan31
TÍCH CỰC
3 năm
@namel3ssguy Vẫn bị nhe bạn. Đang gõ tự nhiên đơ ra. Xong phải đợi mấy s mới gõ được. Cả cái keychron k4 mình cũng bị luôn.
namel3ssguy
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ducnhan31 K4 hình như vẫn bluetooth 3.0
Steve Chu
TÍCH CỰC
3 năm
phím cơ mà tầm có hơn 700k có khi nào giả cơ ko bác?
Steve Chu
TÍCH CỰC
3 năm
@Doan Van Kha ok thanks các bác. Vậy các bác tư vấn cho con nào rẻ, ko cần rẻ quá, phím cơ, ko dây, có đèn nền phím 1 màu thôi cũng đc, nối đc hỗn hợp cả type C lẫn Bluetooth mà dùng ok ko ạ?
@trontu20 bác phải nói nhu cầu rõ ràng như layout gì, switch gì thì ae mới dễ tư vấn, nếu bác nói chung chung thì e thấy mấy con của keychron khá đa dạng, bác xem thử (nhưng tránh xa con k1 ra nhé, gõ như hạch ý, em mua vì đẹp h toàn cất tủ)
Steve Chu
TÍCH CỰC
3 năm
@scarlet lunar e chưa dùng phím cơ nên ko rõ layout với sw của nó như nào là hợp ý, gõ ok là đc ạ
Như Gùa
ĐẠI BÀNG
3 năm
@scarlet lunar mình tìm con brown switch bản full để đánh văn bản giá tầm 500k đơn led, có dây, mẫu nào oki vậy bnan5
đang dùng con này luôn mà bản red sw nên bấm như loằn, lúc gõ nhanh sw nó nhẹ quá dễ ăn nhầm , keycap thiết kế bề mặt hẹp cũng gây ra gõ lầm . tóm lại là thua xe thằng dk. chỉ cái rẻ và có bluetooth mang đi bấm chung vs iphone ipad luôn.
ps: con này pin zin nó có 1000mah chạy led trụ tầm 4 ngày là đứt , mình độ thêm 1 quả 1700mah mắc song song + giảm độ sáng phím thì nó kéo dc 2 tuần .
hungtrumno
TÍCH CỰC
3 năm
@palmtj27 Đó là do bác bấm ko quen red thôi, chứ tôi bấm red thấy sướng mà chính xác nữa. Tôi còn 1 con blue nữa nhưng để ở nhà chơi game là chính, còn red gõ văn bản là quá chuẩn rồi.
@palmtj27 Bạn cắm cáp đánh máy tính, rồi xài bluetooth với ipad, như vậy hiếm khi hết pin lắm
@palmtj27 thế bác sang black đi nếu thích linear nếu ko thì sang hẳn các dòng tactile, chứ em gõ lowprofile red hành trình phím có nửa thôi mà có bị đâu
ducnhan31
TÍCH CỰC
3 năm
Đang thắc mắc là bluetooth 3.0 hay 5.1? Vì đã tham khảo hình của nhà sản xuất nó ghi là 3.0. Mà điện năng tiêu thụ 2 cái nó khác nhau phết.
P.s: thích gọn nhẹ nên đang dùng rk61 pro. Thấy quá ok với brown switch.
@ducnhan31 Nó báo bluetooth 5.1 bạn, thông số kỹ thuật ko biết do giấy tiếng tàu
ducnhan31
TÍCH CỰC
3 năm
@Doan Van Kha https://www.lazada.vn/products/royal-kludge-rk71-70-gaming-mechanical-keyboard-bluetooth-wireless-usb-wired-dual-mode-71-keys-keyboard-with-rgb-backlight-brownred-switch-for-pc-computer-gamer-i1032634076-s3475370351.html?spm=a2o4n.searchlist.list.293.6d70359dggGGg3&search=1

trang này thì báo bluetooth 3.0 đây 😆) bên VN mấy ông thương gia toàn ghi 5.1
@ducnhan31 theo mình tìm hiểu này có nhiều version, có loại có cáp micro nữa, có loại Fn + P kết nối bluetooth, nhưng cái mình hiện ttaij Fn + Q để kết nối, khả năng cao nhiều loại. Để mình về kiểm tra lại phiếu hướng dẫn sử dụng sẽ báo bạn
ChillaGuy
TÍCH CỰC
3 năm
Để quá nhiều chữ "bàn phím cơ" đọc rối quá.
@ChillaGuy Xin lỗi. Mình lấy làm từ khoá ấy mà
hungtrumno
TÍCH CỰC
3 năm
RK của bác là bản cũ hay sao nhỉ, thấy font chữ trên keycap xấu xấu, ko thanh lịch như bản mới bây giờ.

RK có vẻ bán khá chạy trên thế giới. Mình thấy các reviewer trên thế giới đối với RK đều cho phản hồi cực kỳ tốt, đều cho rằng con này là best trong tầm giá.
@hungtrumno Do phím ABS á bạn. Phím giá cao tí nữa nó dùng nhựa ngon
Cũng mới mua e này bản rgb,dùng khá ngon,chuyển giữa các thiết bị cũng nhanh
Híu Mụp
TÍCH CỰC
3 năm
noname à mọi người? :v
Mấy con này không có kê tay thì mỏi lắm
@trungduca8vn con trai mình thấy bình thường. một bạn đồng nghiệp nữ mình đánh văn bản cả ngày không vấn đề gì
Bàn phim kiểu này chỉ có 5 hàng , mình thì thích 6 hàng để gõ các phím số và phím F1, F2 ... cho thoải mái
@hoangduong-lgc 6 hàng cơ động lại kém à
KyleGuy
TÍCH CỰC
3 năm
gõ văn bản thì blue hoặc brown là chuẩn rồi, tùy theo thích có tiếng hay ko thì chọn bản phù hợp thôi. Chứ red thì ko có khấc nên gõ ko có cảm giác sướng bằng
oxechip
TÍCH CỰC
3 năm
cái này có cần mua kê tay không nhỉ, thấy nó hơi cao
ducnhan31
TÍCH CỰC
3 năm
@oxechip nên mua, hơi mỏi tay
Akiharu
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình thì thấy nó gõ siêu chán luôn ấy cảm giác gõ cứ lởm lởm vì ko dùng switch xịn, 1 là xài phím thường luôn như k380 k480 ko thì lên đời xịn hơn tý như keychron hay dòng cao hơn. Mình đã thử và bán liền trong tuần
ducnhan31
TÍCH CỰC
3 năm
@Akiharu bạn so con bằng nửa giá con xịn thì lấy đâu ra hàng ngon 😆). tui thì hài lòng với con phím RK này, dù đã có Keychron K4 😁
dùng RK61 pro cho công ty chống cháy, chứ gõ bàn phím công ty thì thôi, xin kiếu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019