Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cảm nhận đồng hồ thể thao siêu sang Garmin Fenix CHRONOS

Nam Air
7/3/2017 11:30Phản hồi: 97
Cảm nhận đồng hồ thể thao siêu sang Garmin Fenix CHRONOS
Mình đoán là vào một ngày đẹp trời, có ai đó trong công ty Garmin đứng lên nói:" chúng ta thử làm một cái đồng hồ thiệt mắc rồi bán đi, sẽ lời lắm" mọi người tán thành, vậy là fenix | CHRONOS ra đời!. Thực vậy, so sánh với mẫu flagship đời trước là fenix 3 với giá khoảng 700$, cái giá 1500$ trước thuế cho CHRONOS quả thật khá điên, nhất là nó đến từ một công ty xưa giờ dường như sản xuất đồ đại chúng.

Anh em rót ly nước uống, xem video cảm nhận sau đây rồi hẵng đọc tiếp nha, xem xong anh em thoải mái nhấn like, sub, nhấn quảng cáo càng tốt, để giúp mod có thêm chút thu nhập cải thiện bữa cơm hằng ngày nha!

Thực ra đồng hồ thông minh chạm mốc giá 1.500$ thì đã có Tag Heuer, còn phiên bản vàng của Apple Watch thậm chí còn có giá 10,000$, vậy tại sao lại gọi cái này là siêu sang?

Thứ nhất: Apple Watch Gold là smartwatch thời trang, Tag Heuer Connect là smartwatch hạng sang, nhưng hai cái này không phải là đồng hồ thể thao, nó không làm ra với mục đích chơi thể thao bơi lội nhảy dây bắn bi

Thứ hai: Đồng hồ GPS cho dân chạy bộ đạp xe bơi lội chơi gym thì giá từ 79$ đến tầm 700$ là kịch kim, vì dân chơi thể thao cần hiệu năng, pin trâu, đo thông tin chính xác, và những cái 200-300$ là quá dư sức làm việc này rồi, huống gì những cái 600$, 700$ như Garmin, Suunto.

Thứ ba: Người chơi thể thao đích thực sẽ chú ý thành tích chứ ko chú ý nhiều đến đồ phụ trợ 😁 - Mình gặp nhiều anh runner elite mang TomTom giá 79$ chạy pace 4, mang Fr25 mà chạy Pace 3 (tất nhiên cái gì cũng có ngoại lệ, cũng có những anh chạy ngon và mang Fenix 3, Suunto Spartan Utra) việc bỏ 1,500$ ra mua cái đồng hồ rất "ngựa" này quả thật 1 là quá sang hai là hơi dư tiền :D

Vì sao nói nó ngựa? Bạn nhìn cách đóng gói xem, cái thì đựng hộp gỗ, cái thì hộp pelican hầm hố, chẳng có tí gì gợi nhắc rằng nó ngoài vẻ bề ngoài xinh xắn ra, thì bên trong còn có hàng chục cảm biến để chuyên chơi thể thao

Anh em muốn nhìn rõ bề ngoài hơn thì có thể xem lại video trên tay

So trực tiếp CHRONOS với fenix 3, ta thấy fn3 vẫn rất đẹp, vẫn rất hầm hố và đàn ông (chính vì cái đẹp này mà Garmin vẫn giữ ngôn ngữ thiết kế của fn3 trên dòng fenix 5 - có anh @sonlazio trên tay tại đây )

Nhìn CHRONOS thấy nó đẹp nhưng là đẹp kiểu đời thường, đẹp kiểu đồng hồ, dễ dàng lẫn vào đám đông người qua, mặc vest không chỏi, mặc sơ mi ổn, áo thun quần short cũng phù hợp

Quảng cáo

Chính cái vẻ ngoài của nó, cộng với mức giá cao đã đưa CHRONOS vào hàng "siêu sang" trong giới đồ thể thao. Để mua nó không quá khó với giá 25tr cho bản dây da, 41tr cho bản titan, nhưng nói không khó không có nghĩa là nó dễ tiếp cận với đại đa số.

Vậy CHRONOS làm được gì? Nó là cái fenix 3 được thay vỏ mới, nên fenix 3 làm được gì thì nó làm được đó
Thật vậy, về khía cạnh chơi thể thao thì Chronos không khác gì fn3: bơi, chèo thuyền, trượt tuyết, golf, chạy, triathlon vv và vv, nó làm được hết, chỉ khác là nó đẹp hơn và mắc hơn thôi.

Khi chạy bộ thì nó bắt GPS nhanh, chính xác, ghi nhận quãng đường không có gì sai sót, về phần thể thao thì có thể nói là nó hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao.

Quảng cáo

Các thông tin ghi nhận được đầy đủ, từ nhịp tim, độ dài sải chân, nhịp chạy, tỉ lệ bật cao, thời gian tiếp đất, nhiệt độ trung bình vv và vv được ghi nhận thực tế, đầy đủ, dễ dàng phân tích hoặc gởi qua các dịch vụ khác như Strava vv.

Tuy chống nước 100M nhưng nút bấm của Chronos mềm mại, dễ bấm hơn fn3 khá nhiều, đây là điểm mình thấy thích.

Một cái mình thấy khác nữa là ở phần Recovery Advisor - trên những đồng hồ trước, thì ví dụ mình vừa tập nặng xong, đồng hồ báo cần nghỉ 2-3 ngày gì đó, nhưng sau đó mình tập nhẹ thì đồng hồ lại báo thời gian nghỉ ngơi mới, tức là nó giảm thời gian nghỉ ngơi xuống. Trên cái Chronos này thì sau khi tập nặng nếu mình có tập nhẹ, thời gian recovery đồng hồ báo vẫn giữ theo cái bài tập nặng chứ ko thay mới - cái này mình thấy là hay

Màn hình đẹp hơn, nhiều màu hơn (64 màu so vớ 16 màu của fn3) mịn hơn, cảm biến đo nhịp tim mỏng hơn và được quảng cáo là chính xác hơn trên fn3.

Như không có nghĩa Chronos hoàn toàn tốt hơn fn3: nó có 2 cái thua: dung lượng pin nhỏ hơn nên thời gian sử dụng GPS liên tục giảm xuống còn 13 giờ so với 16 giờ trên fn3 (hoăc 25 giờ ở chế độ UltraTRAC) cái thua thứ 2 là Chronos không có wifi!. Ở fn3, bạn có thể cài đặt để đồng hồ tự kết nối wifi và upload dữ liệu, trên Chronos thì ko có cái này, với mình thì ko quan trọng lắm, đồng hồ luôn sync với điện thoại mà.

Có cái nó bằng với fn3 đó là về hiển thị tiếng Việt: trên cái này hiển thị vẫn cùi bắp, mình không hiểu sao mấy cái rẻ rẻ như fr235 hiện rất tốt tiếng Việt, mà trên fenix lại cùi vậy, bó tay luôn!
Tin nhắn hoặc email tiếng Việt tới thì anh em chịu khó đoán đọc cho kỹ nhé, hoặc tiện nhất là lấy điện thoại ra xem luôn :D

Tóm lại, Chronos là cái đồng hồ đeo hằng ngày quá ổn, nó đẹp và dễ dàng hoà lẫn vào mọi tình huống trong xã hội. Hôm trước có anh nào nói mình hay khoe cái Scrambler, thôi hôm nay khoe xe khác chứ không lại bị nói...

Và khi cần tập thể thao nó đáp ứng hoàn toàn ổn các nhu cầu của dân thể thao: pin đủ lâu để chơi IronMan 70.3, dư sức chơi Marathon hoặc HM, đem đi trèo đèo lội suối thì kích hoạt TrackBack để tìm đường về, hoặc đánh dấu điểm dừng, hoặc chức năng UltraTrac ghi dấu mọi bước đi, nhưng đi đâu thì đi, đừng đi chơi tennis vì nó ko hỗ trợ chơi tennis.

Ở hình trên mình làm màu vậy thôi chứ anh em đừng mang đồng hồ đánh nhau hoặc boxing, hồi xưa mình mang fn3 boxing và bị chấn thương cổ tay 1 lần rồi, sợ luôn :D

Một số chức năng của Chronos và Fenix 3 có thể bạn chưa biết :D

1. Chức năng tự động bật đèn nền :D Do màn hình nó luôn hiển thị, nhiều khi bạn ko biết là có thể kích hoạt chức năng tự động bật đèn nền, khi kích hoạt thì mỗi lần xem giờ tự nó sáng đèn nền lên :D he he. Có thể chọn chức năng này hoạt động 24/24 hoặc tự động kích hoạt sau khi mặt trời lặn

2. Chức năng báo mưa bão: các bạn vào Barometer và kích hoạt chức Storm alert, khi gần sắp mưa đồng hồ sẽ hiện lên báo(áp suất không khí giảm nhanh sau đó đứng yên chứ ko tăng lên - mình google thấy, nếu có sai xin chỉnh giúp)

Cảm nhận: Đồng hồ đẹp quá, đi chơi thể thao cứ phải đưa tay ra cho bạn chơi thấy là mình đang mang nó, nên hao calo hơn, giảm cân nhiều hơn!

Thông số kỹ thuật
  • Đồng thể thao, tích hợp GPS + GLONASS, chạy, đạp xe và chơi gôn, chèo thuyền, leo núi, bơi, theo dõi hoạt động trong ngày.
  • Màn hình 1.2" Chroma, 64 màu, chống chói
  • Kết nối với điện thoại thông minh qua ứng dụng (iOS/Android)
  • Hiển thị các thông báo cho các cuộc gọi đến, tin nhắn, email, lịch và các ứng dụng khác
  • Chống nước 10ATM (100m)
  • Tùy chỉnh mặt đồng hồ và các ứng dụng từ kho ứng dụng Connect IQ ™
  • Pin sạc lên đến 25h cho các hoạt động tracking GPS (Ultra Trac) hoặc 13 giờ khi sử dụng GPS- Xài bình thường từ 1-2 tuần
  • Mặt kính Sapphire
  • XO™ antenna (GPS/GLONASS):
  • ANT+®, Bluetooth® 4.0 LE
  • Weather Alerts, UltraTrac: Yes, TracBack, Ski features, Physiological measurements, SUP/Rowing: Yes
  • Foot pod: có hỗ trợ
Cám ơn Techzones.vn đã cho mình mượn xài thử
97 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nói gì thì nói. Vẫn thấy fenix 3 và 5 đẹp hơn con này😆)
Con BMW kế bên cũng đẹp
nautical
TÍCH CỰC
7 năm
Ý kiến cá nhân là xấu vl

Vỏ thì thô mà phần hiển thị thì đậm chất nhi đồng
Mr. Hiếu
TÍCH CỰC
6 năm
@nautical ngoại thất thì k bàn tại tuỳ người thấy nó đẹp hay không, còn mặt đồng hô thay đổi dc mà 😁. đâu nhất thiết phải xài cái mặt đó đâu
Đã lở mua em này rồi
IMG_2826.JPG IMG_0237.JPG
openincs
TÍCH CỰC
7 năm
@Vodanh_vohinh Nhận xét cá nhân khi thấy xung quanh nhan nhản món đồ chơi đó thôi. Nghĩ và suy luận giùm người khác là không tốt và không đúng đâu 😁
@Vodanh_vohinh Ko hiểu ý bạn lắm. Nhưng bạn được cái rất có lập trường, một mình cân cả thế giới. Hi. Chắc vì quá yêu cái đồng hồ. 😃
Hai Tao
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Vodanh_vohinh Khoe của àh thím 😆, 2 cái iphone cùi bắp đó khoe chi vại 😃), thời buổi h iphone học sinh nó xài rồi thím, mà đã vậy còn type sai chính tả, vãi "lở" 😃), thấy lố lăng sao ý!
@Vodanh_vohinh Hít lá đu đủ ah cháu, trả bố nhớ điện thoại rồi về lớp mẫu giáo ngày nào 😃
unlimited
TÍCH CỰC
7 năm
Quá đẹp, đây đích thị là thứ mình thèm khát 😔
xe360.vn
TÍCH CỰC
7 năm
Ôi.. ngưỡng mộ chủ thớt quá
vn_soft
CAO CẤP
7 năm
Không xứng so với cái giá
Con bmw trong hình tên là gì vậy mấy bác?
Gekido
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thanhtuantvc bmw r9t scrambler bác nhé ^^
10.000$ cho em ap w mà vẫn phải cắm sạc kể cũng hơi chuối
Vẫn chưa thể hiện sự sắc sảo của kim loại lắm. Giá tiền này quất đồng hồ cơ học đẳng hơn tuy ko có mấy cái thể thao này nọ
@kobebryant IMG_0494.JPG
Đã là dh thì cứ thế này mà chiến. Khỏi lo pin bọng
HPSS
TÍCH CỰC
7 năm
G-Shock no.01 😁
Stevenytu
TÍCH CỰC
7 năm
ko khoe scrambler nữa khoe luôn R Nine T mới cay, report mod please 😆
mrHz
CAO CẤP
7 năm
Đồng hồ cũng chỉ xem giờ và là phụ kiện thời trang thôi
Rockie
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đang chờ fenix 5, trong lúc này tạm xài fenix 3.. hic. Cái đồng hồ chronos nay chỉ là phiên bản cao cấp hơn fenix 3 do chất liệu thôi, chứ chức năng thì same.
giangcs1
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bác mod bảo đây là "đồng hồ thể thao mắc nhất hành tinh" thì em cũng bái phục kiến thức về đồng hồ của bác thật 😃
@giangcs1 bác kể giúp đồng hồ chơi thể thao mắc hơn cái này nhé, cám ơn bác
Xdarkest
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Airblade14 Dùng từ "đồng hồ thể thao siêu sang" thì hơi quá rồi bác, con này chỉ là dạng premium thôi.

Tôi không biết định nghĩa "đồng hồ thể thao" của bác là như thế nào, chứ có đám seamaster, speedmaster của omega giá trên trời mà chỉ là mid range luxury.
giangcs1
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Airblade14 Bác thêm chữ "thông minh" vào nữa thì em phục. Chứ bác chỉ bảo khơi khơi là "đồng hồ thể thao" thì chả lẽ mấy cái seamaster / T-touch / Tag Heuer / Corum / Breitling.... lại rẻ hơn em này à.
gamap
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tạm hài lòng với em nó. Chỉ k thích phần hiển thị tiếng Việt
8ball
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cám ơn @Airblade14 . Bài viết rất chi tiết. Nhiều chi tiết thâm nho và đọc rất sảng khoái. Video cũng rất cụ thể. Thank lần nữa.
Lulu tetinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đồng hồ chơi thể thao.... 😆 thế 11 thằng cầu thủ thằng nào cũng phải đeo chứ. À mà đánh tenis cũng phải đeo nữa. Vận động viên bơi nội cũng phải xích vài cái.... chứ hỉ.
@Lulu tetinh Lúc luyện tập thì hầu như các môn đều có thiết bị theo dõi, khi thi đấu thì không mang bác
Lulu tetinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Airblade14 Mình đùa thôi, với những vận động viên chuyên nghiệp thì họ có những thiết bị chuyên nghiệp để theo dõi và tracking thành tích thi đấu. Theo mình cái này cho những ai luyện tập nhưng chưa đến mức có một đội ngũ hậu cần phía sau và muốn theo dõi thành tích cũng như kết quả luyện tập một cách bình thường.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019