Cảm nhận E-ten Glofiish DX900, chiếc PocketPC hoạt động 2 SIM

Trung Dt
19/11/2008 14:55Phản hồi: 36

Cuối cùng Glofiish DX900, chiếc PocketPC của nhà sản xuất E-Ten đã đạt giải sản phẩm tốt nhất tại Computex 2008 cũng đã xuất hiện tại thị trường Việt Nam với mức giá 780 USD. Cũng như các sản phẩm thông thường của E-Ten, Glofiish DX900 tích hợp 2 bộ thu sóng mạng GSM với 2 khe gắn SIM riêng biệt.

Glofiish DX900 hỗ trợ cùng lúc hai SIM với các kết nối HSDPA và EDGE. SIM chính của DX900 cho phép người dùng kết nối tốc độ cao 3,5G, SIM phụ chỉ chạy trên mạng GSM đa băng tần với GPRS và EDGE.

E-Ten Glofiish DX900 hoạt động dựa trên nền hệ điều hành Windows Mobile 6.1, được trang bị màn hình cảm ứng 2,8 inch với độ phân giải VGA (640 x 480), định vị toàn cầu GPS, kết nối không dây Wi-Fi, bluetooth 2.0 hỗ trợ EDR, ống kính 3 Megapixel với khả năng canh nét tự động, nghe đài FM và khe cắm thẻ nhớ microSD.

Hơn nữa, chiếc Pocket PC DX900 theo sức mạnh của vi xử lý Samsung S3C 6400 533 MHz, 256 MB ROM, 128 MB bộ nhớ RAM, pin dung lượng 1.530 mAh. Máy có kích thước 106 x 60,5 x 17 mm và nặng 147 g.

Sau lưng chỗ gắn pin là hai khe gắn SIM, SIM chính nằm ở bên phải

Thiết kế hỗ trợ mạng 3G

Cảm nhận đầu tiên là chiếc máy có thiết kế chắc chắn và có kiểu dáng đẹp hơn chiếc Glofiish V900, máy có màn hình VGA nét và sáng như truyền thống của E-Ten. Các ứng dụng tích hợp khá nhiều, bạn có thể chọn lựa cài hay không khi lần đầu sử dụng máy hoặc sau khi Hard Reset. Các ứng dụng trọng điểm kèm theo bao gồm: Album, MMS, Speed Dial, Backup Restore, Spb Shell,... Thiết kế 2 SIM của máy tương tự như các dòng sản phẩm có thương hiệu như Samsung, máy hoạt động và báo hai cột sóng. Người sử dụng có thể tắt một trong hai SIM để tiết kiệm năng lượng. Trong chế độ đàm thoại, bạn nhập số và nhấn Talk 1, Talk 2 để đàm thoại tương ứng với lựa chọn 2 SIM. Kể cả khi nhắn tin ngay sau khi nhập xong, HĐH cho bạn lựa chọn SIM1, SIM2 để gửi đi. Nhìn chung máy đáp ứng tốt khả năng quản lý SIM dùng để nghe và gọi.

Máy đáp ứng tốt các tác vụ của HĐH Windows Mobile 6.1 nhờ chip xử lý Samsung S3C6400 xung nhịp 533 MHz, RAM 128 MB với ROM 256 MB. Thật tiếc là E-Ten không có được một giao diện đặc trưng như kiểu TouchFLO của HTC nên phần nào giảm đi sự hấp dẫn của một chiếc máy sử dụng cảm ứng. E-Ten có kèm tiện ích Spb Mobile Shell, đây là tiện ích thay đổi giao diện. Người dùng có thể bấm vào menu rồi từ đó đi vào các ứng dụng. Các icon trên màn hình lớn nên dùng tay chấm dễ dàng và kéo thả cũng đơn giản.

GPS bắt sóng tốt và thể hiện đúng thế mạnh của E-Ten, có thể sử dụng trong nhiều ứng dụng, trong đó ở Việt Nam có phần mềm Vietmap phiên bản mới mang lại bộ bản đồ 64 tỉnh thành, tích hợp nhiều tính năng như định vị, điều hướng, dẫn đường với ngôn ngữ và giọng nói bằng tiếng Việt. Camera 3 megapixel của máy có chất lượng nhỉnh hơn chiếc V900 một chút và chụp flash không bị lỗi đốm sáng như V900. Với HĐH Windows Mobile 6.1, bạn còn có thể khai thác thế mạnh của một chiếc PocketPC như lướt web, sử dụng các ứng dụng văn phòng của Microsoft.

Máy sử dụng pin 1.530 mAh tương tự như V900 có thể đáp ứng nhu cầu sử dụng 2 SIM trong 2 ngày ở cường độ cao và 3 ngày ở cường độ thấp. Bạn có thể tắt đi 1 SIM đê tiết kiệm năng lượng.

Quảng cáo

Hình ảnh

Biểu tượng GPS ở trên đỉnh máy

Cạnh trái là các nút điều chỉnh âm lượng, 1 nút tính năng và cổng tai nghe 2,5 mm

Quảng cáo

Bên phải là công tắc nguồn, lỗ để hard reset, khe gắn thẻ nhớ microSD và camera

Phía dưới chỉ bao gồm 1 cổng miniUSB cho việc sạc pin và kết nối với PC

Mặt sau của máy là camera 3 megapixel với đèn flash LED

36 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bác dihuta cho em hỏi chỗ bán DX 900, hôm qua em hỏi chỗ Nguyễn Thành thì họ nói tháng 1/2009 mới có bán lận. Xin cám ơn bác trước
11gio45
TÍCH CỰC
15 năm
Đẹp quá.
GPS của Glofiish thì hình như chưa có hãng nào theo được
Eten toàn ra những sản phẩm PPC độc đáo nhỉ?
độc thật nhưn vẫn thấy thiếu thiếu gì đó ý bác ah.khó nói thế nào ý.cũng có thể em để ý đến HTC nhiều quá,ít khi nghe đến Eteen
Nhìn con dx900 rất chi chắc chắn, chạy mướt, dc cái 2 sim quá ổn. Giờ khỏi mất công 2 tay 2 súng mang theo lĩnh khĩn, nặng cả túi quần, khó chịu. Đeo bên mình là ok hết.
hummerh1
ĐẠI BÀNG
15 năm
Các bác cho em địa chỉ bán em nay trong sai gon đi ạhh. nhìn một cái là em mê tít rồi
ntnam1972
TÍCH CỰC
15 năm
116 Nguyễn Du, công ty Nguyễn Thành, giá 780, đầu tháng 9 có hàng! chắc phải đến xem tận mắt xem thế nào!
hummerh1
ĐẠI BÀNG
15 năm
hiện nay đã là tháng 11 rồi. bác nói tháng 9 là tháng 9 năm nào thế
zhihwa
TÍCH CỰC
15 năm
Tổng thiệt hại con này tại Việt Nam là bao nhiêu vậy Bác.
ntnam1972
TÍCH CỰC
15 năm
bác ơi, giá 780 là ở đâu thế bác? tks bác, thích 2 SIM ghê!
Con này nghe nói cách đây gần 6 tháng, giờ mới thấy em nó xuất hiện, 2 sim khoái quá nhỉ 😁
ntnam1972
TÍCH CỰC
15 năm
nhầm, đầu tháng 11 bạn à, khoảng thứ 2 tuần sau á!
linhmoitote
ĐẠI BÀNG
15 năm
Đã có bác nào "cưới" em này chưa? Cho anh em được "rì viu" cái đi
tizzi
ĐẠI BÀNG
15 năm
thấy trên vatgia.com nói là công ty Yến Nhi Mobiado.com có con này, trên web của họ có quảng cáo như vậy, http://yennhimobiado.com/index.php?opt=user&act=product&obj=detail&id=301.

Có bác nào mua chưa? có cảm nhận với, em ở ngoài bắc thì ko thể đến ngắm trực tiếp được hic
hoabinh
ĐẠI BÀNG
15 năm
Sóng sánh và pin của thằng này thế nào. Bác nào xài rồi rì viu thử coi đi. HN chỗ nào có hàng nhỉ các bác
Cho em hỏi với, nó có 2 slot SIM 2G và 3G. Vậy VN bây giờ chưa có 3G thì nhét SIM 2G vào có sao không ạ?
hoabinh
ĐẠI BÀNG
15 năm
Chắc là OK tuốt chứ ảnh hưởng giề!
nếu nói kô ngoa thì 2 sim dùng hay lắm đấy, nhưng mỗi tội là kô có bàn phím
Chiếc này bao nhiêu tiền vậy các Bác?? Với lại bán ở đâu tại Việt Nam
sao các bác up len ma không cho giá luôn khỏi mất công hỏi vậy
116 Nguyễn Du, công ty Nguyễn Thành, giá 780 USD! Đã nói ở trên rùi mà bác! 😁

Bác nào biết cài đặt GPRS trên DX900 không? Chỉ giúp em với? Thanks!
hoabinh
ĐẠI BÀNG
15 năm
Bác này đã có DX900 rồi à? Mua đâu vậy, sử dụng thấy thế nào rì viu cho ae biết nhé. GPRS thì phụ thuộc nhà cung cấp dịch vụ di động chứ ảnh hưởng gì đến máy.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019