Cảm nhận hai cuốn sách hay mới đọc: Endurance và Project Hail Mary
Rất hay và hữu ích!/9 người
Nam Air
một nămBình luận: 39
Cảm nhận hai cuốn sách hay mới đọc: Endurance và Project Hail Mary
Mình vừa đọc được hai cuốn sách hay ơi là hay, theo lẽ thường thì mình sẽ làm 2 chủ đề giới thiệu và cảm nhận riêng từng cuốn, nhưng nghĩ lại thấy hai cuốn này tuy một là sách kể chuyện thực, một là truyện khoa học giả tưởng, nhưng đều nói lên con người ở trong nghịch cảnh, khá hợp để giới thiệu chung.

Hai cuốn hôm nay mình giới thiệu với anh em là Endurance: Shackleton's Indredible Voyage và Project Hail Mary.

Nếu anh em không muốn đọc, mời anh em xem hoặc nghe mình cảm nhận trong video dưới đây:

Tóm tắt nhanh về cuốn Endurance: Shackleton's Indredible Voyage

Quảng cáo

Cuốn Endurance kể về hành trình của Sir Shackleton vào năm 1914, ông cùng đoàn 27 người lên đường thám hiểm Nam Cực, không may con tàu bị kẹt trong băng, đoàn người phải cắm trại trên băng 2 năm trời, vượt qua cực kỳ nhiều gian khó.

Có khá nhiều sách về đề tài này nhưng cuốn của Alfred Lansing được đánh giá cao nhất, vì tác giả được tiếp cận với rất nhiều người sống sót từ chuyến thám hiểm này, cũng như ông được đọc nhiều nhật ký của những người tham gia chuyến hành trình, nên câu chuyện ông kể có thể nói là “gần với những gì đã xảy ra” nhất.
Endurance_under_full_sail_Frank_Hurley_State_Library_NSW_a090012h.jpeg

Con tàu Endurance bị kẹt trong băng ở Nam cực.

Thủy thủ đoàn nhiều lần cố gắng giải thoát con tàu nhưng không thành công.

Hai mươi tám người trên tàu đã kẹt nhiều tháng trong con tàu, cho đến khi tàu bị ép vỡ, đập tan hy vọng chờ băng tan và dùng tàu trở về đất liền.

Quảng cáo

Băng ép vỡ tàu Endurance.

Thủy thủ đoàn, chó cùng lương thực rời tàu để cắm trại trên băng.

Xác Endurance trước khi bị chìm.

Quảng cáo

Mọi người cắm trại trên băng, tìm cách sống sót mùa đông ở Nam Cực.

Cảm nhận Endurance: Shackleton's Indredible Voyage

• Mình rất thích cuốn sách này vì tác giả kể lại câu chuyện như một người chung đoàn hành trình 28 người. Mà thực sự là như vậy, vì tư liệu để hoàn thành cuốn sách này được những người sống sót kể lại cơ mà.
  • Lối hành văn đơn giản, câu cú gọn, súc tích nên không cần trình độ tiếng Anh cao vẫn có thể đọc và hiểu được sách.
  • Cuốn sách có nhịp nhanh, không kể lể rề rà, đọc và thấy được cái bức bách của tình thế.
  • Cuốn sách cũng cho mình thấy được sự nhỏ bé của con người trước thiên nhiên, cho dù chuẩn bị kỹ càng đến đâu, chỉ cần “ông trời” không cho phép thì mọi sự chuẩn bị đó đều vô nghĩa.
  • Đọc cuốn sách này, mình càng khâm phục ý chí của con người trong nghịch cảnh, chỉ cần họ cố gắng họ sẽ vượt qua được.
  • Anh em sẽ thấy được cảnh ở Nam Cực, trời âm mấy chục độ, đồ ăn không có nó ra làm sao.
  • Mình sẽ không sp.o.i.l nội dung để anh em đọc được trọn vẹn, nhưng mình khẳng định nếu anh em thích thể loại sách kể về phiêu lưu mạo hiểm, nhất là những chuyện có thật, thì rất nên đọc cuốn này.
  • Đọc đến câu cuối cùng trong sách, mình đã khóc vì xúc động.

Tóm tắt nhanh về cuốn Project Hail Mary

Khi người ta phát hiện thấy trên Mặt trời có một tia sáng lạ, một tàu thăm dò được cử lên đó nghiên cứu và đem về mẫu vật, họ phát hiện tia sáng đó thực ra là một loại vi sinh vật, và loại vi sinh vật đó đang ăn mặt trời của chúng ta.

Với tốc độ ăn của vi sinh vật này, tuổi thọ của Mặt trời sẽ bị giảm, theo tính toán chỉ còn hơn 30 năm nữa là hậu quả sẽ thấy được ngay, Trái đất sẽ xảy ra mùa đông vô hạn, nghĩa là loài người chỉ còn hơn 30 năm nữa trước khi thảm họa diệt vong xảy ra. Vì không có mặt trời thì cây chết, lương thực thực phẩm không có, con người sẽ chết theo.

Loài người bắt tay với nhau, làm con tàu vũ trụ Hail Mary đi tìm cách cứu loài người.

Cuốn này của tác giả Andy Weir, người đã viết cuốn The Martian rất nổi tiếng

The Martian đã được làm phim, Matt Damon đóng vai chính. Cả phim và sách này mình đều xem rồi, cảm nhận sách truyện rất hay, phim rất ổn.

Cảm nhận Project Hail Mary

• Đây là một cuốn truyện cực kỳ hay về đề tài du hành vũ trụ, thám hiểm vũ trụ.
  • Thông tin khoa học trong sách nhiều và chính xác, bạn đọc sẽ không bị cảm giác đây là sách bịa ra, vì họ dựa trên khoa học.
  • Bạn sẽ mất khoảng vài chục phút đầu làm quen với nhịp độ của sách, vì tác giả viết câu chuyện với mạch nhanh chóng, hối thúc, gấp gáp, đọc sách bạn có thể cảm nhận được Trái đất đang đứng trước bờ diệt vong thật.
  • Nói về nhịp độ của câu chuyện, mọi thứ diễn ra thực sự nhanh, nhưng hợp lý, bạn đọc sách mà có thể cảm thấy nghẹn thở vì hồi hộp, nhanh chóng muốn biết chuyện gì đang xảy ra, chuyện gì sẽ xảy ra tiếp theo, người ta sẽ làm gì để giải quyết vấn đề này.
  • Quá trình thắt nút và mở nút hợp lý, hợp tình, không để bạn căng thẳng lâu, nhưng cũng không để bạn được thoải mái lâu vì lại sẽ có nút thắt tiếp theo.
  • Đây là một cuốn truyện khoa học giả tưởng cực kỳ hay, mình rất rất thích.

Cám ơn anh em đã xem bài, chúc anh em đọc sách vui và hẹn gặp lại anh em ở các topic tiếp theo!
Làm sao có sách đọc? Có thể lên Amazon mua hoặc xem video ở đầu bài để biết cách nhận sách.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

39 bình luận
Rất hay và bổ ích, mình cũng là một người thích đọc sách, sách lịch sử hay tiểu sử của người Tây viết thì khỏi chê, mình từng đọc qua vài cuốn, họ có khả năng truy tìm dữ liệu rất cao và chính xác cho sách của mình, kể cả đi tận nơi để tìm nhân chứng, mình rất nể phục họ ở khoản đó. Chúc mừng bạn đã có hai cuốn sách ưng ý!
@Mycroft Holmes cám ơn anh của thám tử lừng danh đã comment ạ!
Nice để kiếm ebook. Adventure cả Sci-fi là thể loại mình rất thích.
HungDB
TÍCH CỰC
một năm
Không biết tinhte có chuyên mục về sách chưa nhỉ, mình thấy khá hay, hy vọng anh chia sẻ thêm nhiều sách hay khác.
@HungDB cũng có rồi đó bạn, nằm trong mục review chung ,không thì bạn gõ mục tìm kiếm trong tinhte chữ review sách là sẽ ra các bài viết trước đây về sách, mình thích cuốn sách nào cũng có thể viết review và chia sẻ, mình mới vừa làm nè..
Với những người vốn tiếng Anh kém thì chỉ có thể chờ Mod dịch ra cho ae đọc thôi. Mà mod có đọc sách tiếng Việt ko ? Có quyển nào hay giới thiệu ae
@abbvvhh sách tiếng Việt hay thì chắc có English Grammar in Use cũng ổn nè. Thẩm quyển đó xong, thì có thể nhảy sang mà đọc sách tiếng Anh luôn --> một công đôi chuyện.
@Pary Dek khuyên được lựa chọn khác thì im, tỏ ra nguy hiểm làm mẹ gì vậy
@Pary Chắc cũng dek biết tiếng Anh, nói ngu
@abbvvhh 😂
@mrlklklklk Nguy hiểm gì đâu. Lời khuyên rất hữu ích, đọc sách ngữ pháp nếu không giúp vỡ vạc ra điều gì đó thì cũng giúp dễ ngủ 😴
Dạo này không đọc được cuốn nào 😔
Tiếng Anh kém có đọc được không mod 😔 ?
Syter
TÍCH CỰC
một năm
@centaure147 Chắc là nên bắt đầu với sách có ngôn ngữ mang tính giao tiếp thường ngày nhiều hơn là nặng văn học. Sách trong bài này còn có từ chuyên ngành khoa học và vũ trụ nữa nên nếu muốn đọc thì kèm cái từ điển bên cạnh, chậm nhưng không thừa 😁
Theme của Project Hail Mary giống với phim Sunshine quá.
@Blitzwaffen tưởng giống nhưng khác hoàn toàn nha bác 😁 he he (phim đó mình xem rồi)
Endurance: Shackleton's Indredible Voyage quá hay
Anh mua sách giấy ở Việt Nam như thế nào vậy?.
@longvochauhoang bạn @Nam Air có thể đọc trên máy Kindle đó bạn ơi, hình như bạn đó dùng Kindle Oasis thì phải.
@longvochauhoang ừa, lúc chiều không đọc dòng cuối với coi video nên cứ nghĩ đọc sách giấy 😁.
kekekekek Bác đã trở lại, hồi xưa mình toàn chờ chuyên mục sách của Bác. Mong bác mạnh khoẻ để làm thêm nhiều đề tài này nhé.
@o0mrfrazier0o vâng bác, e vẫn đọc thường, có điều lười làm topic, nay cố gắng làm thường xuyên hơn 😁. chúc bác vui nhé!
norimo
TÍCH CỰC
một năm
Bác mua sách đâu vậy bác
Ljke ! Để tìm mua đọc ....Thx @Nam Air
mod giỏi tiếng anh quá,
Sách tiếng anh đọc sao :3
Cảm ơn b đã giới thiệu, để mình tìm ebook về đọc
Cảm ơn @Nam Air.

Mình mấy nay vướng quyển It của Stephen King, dài quá dài và vô cùng lê thê, chưa bít chừng nào thoát ra nữa...

Hai quyển này có vẻ hứa hẹn đây, để xong It rồi mình nghỉ ông King ít hôm mà qua đọc xem sao. Trước có đọc Into thin air kể về leo Everest nhưng không ấn tượng lắm.
@Pary Sách bác King mình đọc hơn trăm cuốn rồi 😁
It dài thật haha. Mà còn thua The Stand :D
Mình cụng thích đọc sách, nhưng giờ thì ko có thời gian, không gian để đọc, đành phải nghe audio, thời gian rảnh thì ngồi thiền
ồ dạo này tinh tế có làn gió mới là review về sách rồi 😁
Vi sinh vật ăn được Mặt Trời mới vãi 😁
Đợt dịch này mình mới vừa nhai gọn 3 quyển này. Mình đọc hơi ngược. Đọc quyển Vũ trụ trong võ hạt dẻ, rồi mới đến Lược sử thời gian, và sau cùng là Einstein và vũ trụ giãn nở. http://data.tinhte.vn/data/attachment-files/2021/07/5561392_248292E6-E006-433D-BFAE-7A3F3D0A2F5C.jpeg
nnn1234
ĐẠI BÀNG
một năm
@From Team B With Love hay

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019