Cảm nhận loa Audio Engine A5+: GO OLD SCHOOL ANALOG, BABY!

datdaigia
22/5/2021 14:29Phản hồi: 73
Cảm nhận loa Audio Engine A5+: GO OLD SCHOOL
ANALOG, BABY!
"GO OLD SCHOOL
ANALOG, BABY!"
Đó là câu quảng cáo trên website của Audio Engine bên Mẽo. Kỳ thực đúng là như vậy, Nếu bạn đang tìm kiếm một đôi loa hiện đại, có đầy đủ công nghệ, nhiều cổng kết nối thì em A5+ này không phải là lựa chọn. Ngược lại, nếu bạn đang như Tôi, tìm kiếm 1 cái gì đó theo kiểu “old fashion” and “just plug and play” thì đây là một sự lựa chọn rất rất hợp lý.

Chiều nay, Saigon mưa! Ngồi phòng làm việc bật một bản nhạc xưa “Mưa hồng” do Trần Thu Hà thể hiện, rất tuyệt vời và thế là ngồi làm đánh giá đôi loa này để các Anh em có thêm lựa chọn.

Bài này, đơn giản là cảm nhận của mình về đôi loa, không quá khắt khe về thông số kỹ thuật (Thông số kỹ thuật mời các bác lên các trang của Khoai tây, con này luôn nằm TOP recommended của các bợm bên Tây)

Mình mua đôi loa này một phần lớn là do đợt vừa rồi WFH nhiều, muốn có một đôi loa để phòng làm việc thay vì cứ phải vác máy tính ra phòng khách nơi đặt bộ B&W cũ của mình. Lúc đầu thì tính mua Harman Aura 3 cho nó đơn giản. Nhưng khổ nỗi, vừa muốn hay lại phải đẹp mà còn phải hợp túi tiền nữa, nên mình kiếm được con này. (Phải nói cái câu quảng cáo trên quyết định 60% về việc mình mua nó)

Đầu tiên, mở hộp Audio Engine làm quá tốt. Hộp chuẩn bị rất rất cẩn thận, loa và phụ kiện đều được bao bọc bởi một túi vải rất đẹp. Mình rất thích những chi tiết nhỏ như thế này, có cảm giác như nhà sản xuất quan tâm tới từng cảm xúc của người dùng (Thứ mà khi thưởng thức nhạc rất rất cần - Cảm xúc). Audio Engine cũng cung cấp cho các bạn đầy đủ dây kết nối, từ RCA, tới jack 3.5 to 3.5 AUX, dây nối 2 loa, remote có thể chỉnh lớn nhỏ, mute và night mode.

Phụ kiện đầy đủ và được cho vào túi vải rất cẩn thận - Ảnh Audio Engine

Sau khi mở hộp, đến giai đoạn setup. Ngay từ đầu mình lựa chọn A5+ chứ không phải A5+ with bluetooth (Một phiên bản khác của A5+) là vì đôi loa này thuần Analog. Việc setup cực kỳ đơn giản, chỉ cần cắm nguồn điện, cắm nguồn phát, kết nối 2 loa với nhau thế là phát nhạc rồi. Nó chẳng có bluetooth, chẳng có DAC tích hợp, chẳng chỉnh EQ, chẳng phải làm gì cả. Thật ra, mình chơi Audio cũng ngót nghét 15 năm, cũng đổi đủ các thể loại rồi đến 1 ngày, sự đơn giản làm mình cảm thấy thoải mái và cảm xúc khi nghe nhạc lại là thứ quan trọng nhất.

Trong 2 loa thì sẽ có 1 loa được tích hợp sẵn amply do vậy sẽ nặng hơn chiếc còn lại. Mặt trước cũng khá đơn giản với chỉ 1 núm volume và 1 đèn báo kế bên là chỗ nhận tín hiệu remote. Đây có lẽ chỗ mình thấy không ổn nhất trên A5+. Họ - Audio engine hoàn toàn có thể hoàn thiện nó tốt hơn như cách họ hoàn thiện loa. Mọi thứ rất chăm chút, tỷ mỉ nhưng riêng mặt trước chỗ này thì không ổn. Núm volume làm bằng nhựa cứng chất lượng hoàn thiện khá tệ, 2 “nốt” khá vô duyên.
Một bên loa được tích hợp sẵn amply. Chất lượng hoàn thiện theo mình đánh giá là tốt.
Đèn tín hiệu, núm volume hoàn thiện và bố trí thật sự không đủ tốt.

Phần mình đánh giá cao tiếp theo là cọc loa (Chỗ ghim dây tín hiệu loa) rất đẹp và rất xịn sò. Thiết kế kiểu này thường chỉ xuất hiện trên các loa cấp cấp, cái này ngoài việc làm đôi loa trông xịn hơn còn tác dụng rất lớn khi kết nối. Do phụ kiện đi kèm chỉ đủ dùng, nên mình tận dụng một vài thứ ở nhà đang có sẵn, việc này cũng có đôi chút cải thiện chất lượng âm thanh (Tuy nhiên mình khuyên thật lòng các bạn đừng quá quan trọng vì nó không thay đổi 30-40% chất lượng âm thanh đâu, do vậy nếu có điều kiện thì trang bị, không có dùng hàng đi kèm cũng đủ tốt rồi).
Ngoài ra, loa cũng có output để các bạn có thể kết nối thêm sub nếu có điều kiện. Khá tiện dụng và phần nào chất lượng âm thanh cũng cải thiện

Quảng cáo

Cọc loa trông rất xịn sò.

Mình được các bạn cửa hàng tặng thêm cặp chân loa, cũng khá ổn và khi setup cũng đẹp hơn. Việc thay đổi hướng âm thanh (Cái này khi setup các bạn cũng nên để ý để đảm bảo loa hướng về phía người nghe ở trung tâm và nên cách tường khoảng 15-20cm) cũng ảnh hưởng tới chất lượng của âm thanh

Chân loa khá được tặng

Về mặt thiết kế theo mình là đẹp, rất hợp nếu bạn có không gian. Nó cũng hợp với phòng ngủ, hay phòng khách không quá lớn.

Đến phần cảm xúc của âm thanh.

Quảng cáo

Như mình nói lúc ban đầu, mình sẽ không đi quá chi tiết vào phần “Thẩm âm” thông qua thông số kỹ thuật vì kỳ thực nếu bạn là người mới đừng quan tâm tới nó, hãy quan tâm nhiều hơn tới cảm xúc khi bạn mở một bản nhạc bạn thích. Liệu nó có có làm bạn cảm thấy vui, buồn theo tâm trạng của bài hát hay không.

Nếu phòng của bạn khoảng 20-25m2, thật sự đôi loa này có thể cân được tốt. Âm trường của loa rất khá. Cảm giác nghe không bị tù túng như trong cái hộp. Khi bạn bật bài “Mad about you" cảm giác như bạn thật sự ở trong khán phòng nghe nhạc. Từ tiếng vỗ tay của khán giả khi cô ca sĩ cất giọng hát đc thể hiện tốt tới phần mid ngọt ngào. Rất cảm xúc. Âm trường là một thứ quan trọng khi bạn quyết định mua một cặp loa, nó giúp bạn nghe không bị mệt, không bị gò bó mà âm nhạc sẽ bay bổng hơn.
Màu mè một chút để chill

Nếu bạn là fan của hard rock, EDM nó vẫn có thể đáp ứng, tuy không phải vặn 80% volume nhưng nếu bạn mở khoảng 40% volume mọi thứ vẫn ổn. Bass xuống đủ sâu nhưng không bị ù ù và dền, Vẫn rất uy lực. Tuy nhiên nếu bạn “ép” em nó qua nhiều thì bắt đầu xuất hiện tiếng dền và dính. Tiếng guitar bass, tiếng trống điện tử sẽ bệt lại với nhau tạo thành một thứ tương đối khó nghe.

Còn nếu bạn là fan của Pop hay các bản nhạc trữ tình, nhạc vàng thì A5+ Thể hiện rất tốt và đặc biệt là rất cảm xúc.
Dùng chung với HEOS của Denon

Mình dùng HEOS của Denon để stream nhạc từ Tidal hoặc nghe trực tiếp từ USB hoặc thậm chí là từ cổng digital của máy tính. Khá tiện dụng với một thiết bị bị nhỏ gọn. Nếu bạn nghe từ CD hay cổng âm thanh trên máy tính của bạn đủ tốt (có sound card rời) thì không cần nữa.

Khi mở bản guitar của Toàn Nguyễn hát về nhạc Trịnh, mình rất rất bất ngờ về khả năng trình diễn có A5+. Đầu tiên là mọi thứ rất tách bạch, tiếng guitar được thể hiện rất nổi bật, Khi Anh Toàn Nguyễn cất giọng ca, A5+ đã “bắt” nhịp được rất nhanh và mộc mạc, không có quá nhiều kỹ thuật được thể hiện. Bạn sẽ có cảm giác như đang ngồi trước mặt để thưởng thức. A5+ không “Tham” xử lý bằng kỹ thuật và có xu hướng tự nhiên. Nếu bạn nào đang nghe các loa có xu hướng đc xử lý quá nhiều qua đôi này sẽ hơi khó nghe trong giai đoạn đầu (Đó cũng là lý do mà EDM nó thể hiện không tốt). Tuy nhiên khi nghe quen, âm nhạc sẽ trở nên mộc mạc đúng như cách nó đang cùng chúng ta hàng ngày.

Bạn có thể setup nó ở phòng khách, phòng ngủ đều được, thậm chí bạn có thể gắn nó vào máy hát đĩa than (nhưng phải tích hợp sẵn mạch phono), máy nghe nhạc cầm tay, laptop

Có một vài điểm mình cảm thấy A5+ chưa làm tốt đó là khi các bài hát phức tạp (có nhiều nhạc cụ, thay đổi tiết tấu nhanh) nó thể hiện không được tốt. Cảm giác A5+ luôn bị hụt hơi, và chạy theo giai điệu, đôi khi nó làm bạn cảm thấy thiếu thiếu. Khi đến đoạn cao trào, ca sĩ đã bắt đầu nhưng cảm giác như A5+ còn mải miết với đám nhạc cụ phía trước mà không bắt kịp giọng hát của cô ca sĩ

Nhìn chung đây là một đôi loa mình rất hài lòng

• Ngoại hình, thiết kế đẹp, đễ bày trí
  • Analog thuần túy, không phức tạp, không cần chỉnh gì cả. Cắm và nghe thôi
  • Âm sắc thể hiện tương đối tốt, dễ nghe và không xử lý quá nhiều
  • Âm trường rộng rãi, thoáng đãng
Một vài điểm chưa hài lòng
  • Mặt trước chưa thật sự tinh tế ở phần núm volume và đèn tín hiệu
  • Loa thể hiện chưa tốt các bản nhạc có nhiều nhạc cụ

Âm thanh hay là sự kết hợp của nhiều yếu tố từ nguồn phát, tín hiệu, amply, loa, nguồn điện…. rất rất nhiều các yếu tố kỹ thuật mà chúng ta - những người nghe phổ thông hoặc trên phổ thông một chút không có nhiều điều kiện để thay đổi. Do vậy, hãy tìm cho mình một đôi loa (hay thậm chí 1 chiếc) mà nó mang lại cho bạn cảm xúc. Đừng quá quan tâm đến review, mọi thứ là cảm nhận của từng cá nhân khi đánh giá (tất nhiên nó dựa trên một số chuẩn mực nhất định) mà hãy chú trọng tới cách bạn thưởng thức âm nhạc.!

Từng người có cách cảm nhận âm nhạc là khác nhau, kể cả người review cho dù cố gắng đến bao nhiêu thì cũng sẽ bị 1 chút so sánh với kiến thức và các thiết bị khác đã từng nghe qua. Hãy cứ tin vào những gì mình nghe và cảm nhận

Thân ái!
73 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bị cái là a5+ hơi thiếu bass nên phải mua thêm sub
@baotam2101 Tuỳ người thôi bác. Chứ mình thì a5+ thôi là đủ ko thêm sub
@vuatocdoDN 1700 mà còn thiếu bass, e nghĩ bác nghe bass nhiều quá
vuatocdoDN
TÍCH CỰC
3 năm
@HDD18HAMLONG Chắc do mình hay nghe nhạc trên Youtube nên chất lượng không cao lắm ;)
CBDancer
TÍCH CỰC
3 năm
@Ngothien123 Chuẩn rồi nghe tạp là phải mua thêm cục sub 😆
Đúng như bác chủ nói đừng quá quan tâm tới review. Mấy dòng loa vi tính cũng dùng qua mấy em như Bose companion 3, Harman Kardon Soundstick 3 và Klipsch Pro media thì thấy Klipsch ngon và hợp với cá nhân nhất. Bose bass nghe lâu rất mệt, Harman nghe hay nhưng ghét nhất nhựa trong của nó, dùng lâu xỉ mà và mấy chỗ keo ép 2 mặt bị hở. Klipsch thì đúng bài đúng ý mình.
@hoang_tien1986 Trước giờ chỉ dùng sản phẩm âm thanh của Creative (mua đi chung với Card cho đồng bộ). nghe bác review cũng muốn tìm hiểu xem Klipsch có ngon ko ^_^
jackyt27
ĐẠI BÀNG
3 năm
Loa ổn , build chất nhưng đã thanh lý để lên đời.
Tiền nào của đó
Không dùng với DAC mà cắm trực tiếp vào máy tính thì nghe có được không thớt?
datdaigia
ĐẠI BÀNG
3 năm
@THIENGBP Được chứ bro. Tốt luôn, bạn có thể gắn từ máy nghe nhạc, máy tính, bất kỳ thứ gì có xuất 2 cổng AUX hoặc RCA
@datdaigia Thanks Br^^
Con này có nhược điểm là Mid tiến, âm trường có khá nhưng âm hình kém, chơi những bản concert phức tạp 1 tý là loạn tùng phèo, ko tách bạch được các nhạc cụ. Dĩ nhiên ở tầm tiền này cũng ko yêu cầu quá nhiều được. Speed chậm, tương phản và nền âm cần tối ưu nữa mới ổn dc.
anhtu3496
ĐẠI BÀNG
3 năm
bạn cho mình hỏi là bạn đang dùng bộ B&W nào thế? mình cũng thích B&W lắm mà ko có tiền mua 😁
datdaigia
ĐẠI BÀNG
3 năm
@anhtu3496 Mình dùng B&W 602 diamond S2. Nghe cũng khá khi kết hợp với B&W killer - Rotel
Bàn đẹp, bạn đóng hay mua bán sẵn ạ.
Bác chủ có HEOS HS2 rồi thì ko quan tâm đến công nghệ kết nối trên con loa kia là đúng rồi 😂 .
SpamsKiller
ĐẠI BÀNG
3 năm
Em loa này trời sinh 1 cặp với Chromecast Audio. Tận dụng nguồn usb của loa luôn.
Thêm $20 là tân cổ giao duyên luôn.
datdaigia
ĐẠI BÀNG
3 năm
@SpamsKiller Cũng đc mà cụ nên kiếm con DAC ngon chút chứ gg thì chỉ đc cái tiện thôi
dùng cho tivi có được không add ơi ?
datdaigia
ĐẠI BÀNG
3 năm
@baoying6789 Nếu TV nhà bạn có cổng AUX out là có thể dùng được nhé. (Bạn kiếm xem có jack 3.5 ở phía sau không?)
@datdaigia cảm ơn bạn. tivi mình có.
mrcake
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bàn làm việc đẹp quá
duongromance
ĐẠI BÀNG
3 năm
góc máy đẹp quá trời luôn
Bác chủ cho hỏi âm thanh so với Kef Egg, loa nào nghe pop, ballad hay hơn?
shinnen
ĐẠI BÀNG
3 năm
@datdaigia bác cho em hỏi em định mua con denon AVR-X1200WK về nghe nhạc kiểu nhạc là nhạc quốc tế bất hủ 80-90 đấy thì con ampli này có hợp lý không bác
datdaigia
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tamle_o Mac Pro bác
datdaigia
ĐẠI BÀNG
3 năm
@shinnen Amply nào bác ơi
tamle_o
CAO CẤP
3 năm
@datdaigia Của apple trăm củ hèn j đẹp vãi
mjhungvit
TÍCH CỰC
3 năm
Mình cũng đang thích Klipsch The Sixes, đang mong muốn đầu tư 1 em để chill
mkien80
TÍCH CỰC
3 năm
Đang dùng A5+ wireless + Sub S8 rất ổn và hợp tai. Con này sẵn DAC B1 của hãng nên ko cần thêm DAC.
@mkien80 Ui con Sub đắt gần bằng còn loa rồi, thế thì nội công phải tăng gấp đôi 😁
mkien80
TÍCH CỰC
3 năm
@HaiChin Uhm nghe nhạc nhiề bass hay hơn hẳn, công lực hơn rõ =))
@mkien80 Bác chủ chơi chán để e nhé 😁😁
WrongPlus
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cần pass lại con Native Union PR/01 nè anh em. Mình ko biết chơi loa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119