Cảm nhận nhanh Morgan 65%
Nam Air
12 ngàyBình luận: 90
Cảm nhận nhanh Morgan 65%

Mình đã mất nhiều hơn 1 ngày để bàn phím này chạy được với macOS, anh em đừng mất giống mình.

Tên bàn phím là Morgan 65%, build rất đẹp, hoàn thiện rất đẹp và cảm giác gõ cũng rất sướng.

Tuy nhiên bàn phím này không sinh ra để hoạt động trên macOS. Nhất là nếu anh em muốn dùng không dây với macOS (dùng có dây thì sẽ không bị tình trạng này)

Cụ thể do bàn phím này dùng BLE, mà macOS trước khi login sẽ chỉ cho một số thiết bị hạn chế dùng BLE kết nối (ví dụ bàn phím magic keyboard, magic mouse vv) còn đồ hãng ngoài thì hên xui có hãng được hãng không, hãng nào không được thì sẽ sẽ không dùng được cho tới khi login vào bên trong. Và xui cái là bàn phím này bị vậy. Lúc đầu mình tưởng đo máy mac mình có lỗi OS nên cài mới lại hoàn toàn mà vẫn vậy luôn.

Mình đang dùng nó theo dạng cắm dây trên macOS. Phím chức năng thì dùng cái phần mặc định của máy để chỉnh lại các nút command, option là dùng được thôi.

À, anh em dùng macOS ngàn lần vạn lần đừng bao giờ cài phần mềm Karabiner-Elements để remap lại bàn phím, nó sẽ khiến hệ điều hành của anh em gặp những lỗi hết sức khó chịu nhé. Mình bị rồi mình biết. Phần mềm này của sa tăng tạo ra để đưa anh em xuống địa ngục ngay tại trần gian đó!

Một số lỗi vặt khác gặp phải:
- Chuột bluetooth và trackpad bluetooth bị lag, đơ khi dùng chung với bàn phím này.

Mình sẽ dùng thêm thời gian và gởi bài chi tiết hơn với anh em sau nha.
90 bình luận
Đọc qua đã thấy mệt rồi, bỏ qua, bỏ qua ngay mấy cái phím kiểu này.
@nnkjsc Là do bác ấy mới chơi chưa rõ thôi, chứ cắm dây rồi chạy VIA map lại key phút mốt ấy mà
@namphuong000 Đúng rồi bác e còn gà lắm
@Nam Air em dùng karabiner có vấn đề gì đâu, 2 năm qua mấy bản update rồi k thấy lỗi gì mà sao bác kêu nghiêm trọng thế 😁
bàn phím em là loại cùi bắp RK G68 mua 7 trăm rưỡi dùng bluetooth bình thường nhé, khi macbook sleep chưa log-in thì nhấn phím có trễ 1-2s để nhận kết nối lại xong vẫn dùng phím để gõ password vào máy bình thường. Quen rồi k khó chịu lắm
Screen Shot 2022-11-26 at 11.16.51.jpg
@⭐️⭐️⭐️⭐️⭐️ Dùng nó thì không sao, tháo nó ra mới có sao đó bác, mình dùng mac ventura, tháo xong là crahs liên tục luôn
@⭐️⭐️⭐️⭐️⭐️ sao bác đổi tên thành ngôi sao được vậy?
Mr.Been
ĐẠI BÀNG
12 ngày
Mod mệt quá nên bài mới ngắn như vầy 😆))
@Mr.Been Mod quạu bạn ơi =))
@mig0 Đang quạu mà vẫn phải viết bài nó vậy. 😁
Trừ vụ BLE ra k bàn, chứ vừa google thử thì con này hỗ trợ qmk/via mà 😂 sao phải dùng soft kia làm gì cho khổ
@namphuong000 Mình Chiếu mới mà kkk
@Nam Air Dùng via map key phê lắm bác 😆 chỉnh trên mac xong sang win vẫn cứ là ok k cần map lại :v
@namphuong000 con này gõ sướng quá, mà ngặt cái là nối vô mac thì chuột và trackpad nó lại cà giật cà giật, giờ ko biết làm sao 😔
@Nam Air kinh nghiệm là mấy con vỏ nhôm thì nên cắm dây bác ạ, kim loại nói chung thì nó làm nhiễu sóng, k đc như nhựa đâu, cắm dây lại chơi thêm cables cho đẹp :v
@namphuong000 Dạ bác
Karabiner macos mình xài bao lâu chưa lỗi gì. Mod xui hay sao đó
@nightwish47 Dạ
keolac
ĐẠI BÀNG
11 ngày
@nightwish47 Mình dùng cũng chưa gặp lỗi gì
KhanhNX12
ĐẠI BÀNG
11 ngày
@nightwish47 mình dùng 2 năm nay cũng chưa gặp lỗi bao giờ
Iayz
ĐẠI BÀNG
10 ngày
@Nam Air Chắc do ăn ở thế nào chứ ai cũng dùng Karabiner mà có bị gì đâu
@Iayz Chắc vậy đó bác kkk
Dây nối vẫn là thứ gì đó rất đỉnh haha
@mig0 Hêhhes
qwarl
TÍCH CỰC
12 ngày
cho thêm ít hình nữa đi bác ơi, bàn phím nhìn đẹp quá. khi nào giveaway v bác nhỉ😆
@qwarl này làm nhanh, mình sẽ chụp hình kỹ hơn và chia sẻ kỹ hơn nha bác
A hoàn toàn ko xài nổi với các bàn phím có layout thiếu hàng F, trước nay xài 4 loại khác nhau đều tích hợp hàng F để tiện tuỳ chỉnh Media, độ sáng màn hình khi pair với Macbook 😎
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
18-9-2022 (56).jpg
18-9-2022 (59).jpg
18-9-2022 (57).jpg
18-9-2022 (58).jpg
@crazysexycool1981 Dùng bình thường mà thiếu hàng F là thấy ko thể dùng luôn ấy bác. Có nhiều chức năng hàng F mang lại dùng cực kì tiện thay vì keymap rồi thêm function đủ thứ
@Diemalright Cũng tuỳ nhu cầu từng người, có người muốn sự gọn gàng, với nhóm người này thì hàng F hoàn toàn ko cần thiết nhưng với những ai thực sự cần lại là chuyện hoàn toàn khác. Với mình thì hàng F vừa để tận dụng các nút phím tắt trên MacOS, vừa là để trang trí & chơi keycap 😁
mylovely312
ĐẠI BÀNG
7 giờ
@crazysexycool1981 Kit này tên gì và giá khoảng bn vậy bác?
@mylovely312 Đó là MT75, đợt mình mua lại từ một Youtuber (bao gồm cả sw) cách đây hơn nửa năm khoảng 5 củ, giờ tạm cất tủ để xài Kzzi K75 như đã chia sẻ cách đây ít lâu ở link dưới 😃

https://tinhte.vn/thread/review-ban-phim-co-kzzi-k75-sau-hon-mot-thang-su-dung.3573117
Ủa. Tui đang xài Mac Japan phải dùng Karabiner remap lại keyboard US xài mượt lắm. Mod xài sao bị lỗi vậy ?
@dấu-tên-nhưng-sinh-năm-1981 mình gỡ nó xong phải cài lại máy á
keolac
ĐẠI BÀNG
11 ngày
@dấu-tên-nhưng-sinh-năm-1981 Mình cũng dùng bàn phím Japan phải map lại phím 😁
@Nam Air Nó vẫn lưu profile của nhiều bàn phím nên cần reset all kiểu vậy hả mod?
@nightwish47 Dạ e không rõ sao mà tháo nó xong là máy e khùng luôn á anh
lazy0338
ĐẠI BÀNG
12 ngày
Kinh vãi
jedi9
TÍCH CỰC
12 ngày
FiiO K7 mới là điểm nhấn =))
@jedi9 xài vài hôm sẽ trên tay kỹ với anh em nha
lỗi quá, tặng e cho khuất mắt a ơi
@Knah cái này đồ mượn nha chủ tịch ơi
có bác nào xài con này chưa ạ, không biết có tương thích Mac không em đang tính mua nên xin ít review ạ
thantritue
ĐẠI BÀNG
12 ngày
Mình dùng Mac, đang dùng Karabiner để map lại với phím cơ gắn ngoài đây, rất ổn định, rất phê, mình không gặp vấn đề gì cạ 😃
@thantritue chúc mừng bạn! 😁
@thantritue Chơi phím cơ thì nên tìm hiểu thêm thằng VIA bác nhé, ngon hơn soft kia 1 tỉ lần, map 1 lần vác qua dùng Windows linux mac ios được hết luôn :v
@namphuong000 cám ơn bác để em tìm hiểu thêm nha.
@namphuong000 Karabiner nó chỉ áp dụng trên máy được cài. Lưu profile trong máy
thantritue
ĐẠI BÀNG
11 ngày
@namphuong000 dùng cả 2 luôn, nhưng VIA tuỳ từng firmware mới map được, theo mình nhớ là vậy.
HuyHayHoc
ĐẠI BÀNG
12 ngày
Hoang give away
Có lọ Parker và Tsukyo, chủ thớt dùng bút gì vậy?
@bustalyme Mình dùng bút thường thôi bác
thangbem
TÍCH CỰC
12 ngày
Cảm nhận chỗ nào. Build quality ra sao, thiết kế thế nào, cảm giác gõ sao, âm thanh sao, tháo lắp dễ hay không, mount loại gì, plate sao, gõ cứng hay mềm.

Mỗi cái kết nối bluetooth cũng là cảm nhận thì mua con phím cao su 500k cũng viết bài được.
@thangbem Mình nói cảm nhận nhanh, cảm nhận kỹ sẽ có sau vài hôm nữa nha
Nên mua hay không?
18K
CAO CẤP
11 ngày
usevia.app @Nam Air bạn vào trang này, bạn muốn đổi phím trời biển gì cũng được hết, mình vừa search con này có hỗ trợ VIA. Chẳng phải cài cái gì hết cho mệt, còn về phím thì con này chê lắm Nam ạ
@18K Em có cắm vào trang web mà nó không hiện layout lên. Chắc họ chưa enable qmk cho fw trong phím hay gì đó bác mà e cũng không biết làm sao để enable, vì cũng là đồ mượn thôi nên dùng mấy ngày trả rồi ạ
spy179
TÍCH CỰC
11 ngày
đọc tựa đề (ko hình minh họa) tưởng mod nhận xét về chiếc xe Morgan

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019