Cảm nhận Picturen Lite - ứng dụng quản lí ảnh gọn nhẹ cho Android

Duy Luân
9/3/2011 15:17Phản hồi: 26
Cảm nhận Picturen Lite - ứng dụng quản lí ảnh gọn nhẹ cho Android
Từ Android 2.2 trở đi, Google đã tích hợp sẵn trình duyệt ảnh mang tên 3D Gallery. Tuy nhiên, trình duyệt này không thực sự hấp dẫn đối với một số người dùng Android vì tốc độ hoạt động khá chậm chạp. Nếu bạn đang tìm kiếm một ứng dụng để thay thế 3D Gallery thì Picturen Lite là một lựa chọn thích hợp.

Ở lần đầu tiên sử dụng, ứng dụng sẽ mất một lúc để tổng hợp tất cả các thông tin về hình ảnh mà bạn đang lưu trữ trên thẻ nhớ. Những lần sau chạy lên, ứng dụng sẽ không cần thực hiện lại bước này. Cảm nhận đầu tiên khi nhìn vào ứng dụng đó là sự đơn giản nhưng vẫn gọn gàng, hợp lí và tinh tế. Giao diện này có phần giống với ứng dụng Photos trên iOS với các nút hình vuông nhỏ đặt tại các góc màn hình.

Giao diện chính của ứng dụng sẽ thể hiện các “Album”, thực chất là những thư mục chứa ảnh mà bạn có trên thẻ nhớ. Mỗi album sẽ được thể hiện bởi tên, tổng số hình hiện có trong album và ngày giờ của lần cập nhật cuối cùng. Một bảng nhỏ cũng cho bạn biết tổng dung lượng và dung lượng trống của thẻ nhớ. Khi duyệt đến album cuối cùng, ứng dụng sẽ cho bạn biết tổng số album mà ứng dụng có thể quét được. Các album nằm trong “diện” được Picturen Lite quét và thêm vào thư viện đó là các thư mục không bị ẩn (tên với dấu chấm phía trước), chứa ít nhất một tấm hình ở những định dạng quen thuộc như JPEG, PNG, GIF. Muốn xem album nào, bạn nhấn vào album đó. Thực hiện thao tác tương tự khi muốn duyệt các hình ảnh trong từng album.

Về tính năng của mình, Picturen Lite có thể duyệt giữa các ảnh trong một album bằng cách trượt ngón tay sang trái/phải để duyệt ảnh phía trước hay ảnh kế tiếp. Để phóng lớn ảnh, ngoài cách nhấp hai lần vào điểm cần phóng to, bạn còn có thể sử dụng hai ngón tay để miết ra/vào tương tự như trên trình duyệt của Android hay trên các ứng dụng khác. Tuy nhiên tính năng này chỉ hoạt động trên những chiếc máy có hỗ trợ cảm ứng đa điểm (multi-touch) mà thôi. Các thao tác được thực hiện rất dễ dàng và mượt mà, độ trễ rất thấp. Đây là điểm mạnh của Picturen Lite so với một số đối thủ khác có cùng tính năng trên Market. Trong suốt quá trình thử nghiệm, chỉ có một lần ứng dụng hơi giật, có lẽ do cấu hình máy Milestone 1 hơi yếu nên không đảm đương tốt nhiều tác vụ cùng một lúc. Trong những lần khác, vừa chơi nhạc, vừa để máy tải tập tin từ Internet, vừa chạy ứng dụng chat và vừa duyệt ảnh, Picturen Lite có thể hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ của mình. Tại giao diện chính, ứng dụng có một nút để khởi chạy ứng dụng chụp ảnh của Android. Thế nhưng sau khi chụp thử và nhấn OK, Picturen Lite bị lỗi Force Close nên mình không biết được chức năng đó là gì. Có lẽ đó cũng là một cách để khởi chạy nhanh ứng dụng chụp hình mà thôi.

So với Gallery 3D, Picturen Lite sử dụng hệ màu 16 bit (ở Gallery 3D là 24 bit), do đó tốc độ hoạt động của ứng dụng nhanh hơn hẳn so với Gallery 3D. Tuy nhiên chúng ta lại phải trả giá bằng chất lượng ảnh xem không thực sự sinh động và hình ảnh không đẹp như khi xem bằng Gallery 3D. Mặc dù vậy, khi cần xem gấp một tấm hình, chắc hẳn các bạn dùng Android có Gallery 3D sẽ hiểu cảm giác khi “đang gấp gáp mà lại gặp mấy tấm hình có hiệu ứng bay bay chậm chạp, ảnh tải thì lâu mà đôi khi còn mờ nữa chứ! Bực cả mình”.

Ngoài việc duyệt ảnh, Picturen Lite có thể giúp bạn đặt ảnh làm hình nền, xoay ảnh, xóa ảnh, hiển thị vị trí địa lí nếu như trong tấm ảnh có lưu kinh độ và vĩ độ nơi chụp. Phần thông tin cung cấp cho bạn tên ảnh, kích thước ảnh, ngày ảnh được chụp, ngày chỉnh sửa gần đây nhất, tên nhà sản xuất máy ảnh và model máy ảnh dùng để chụp. Tất cả đều có thể truy cập thông qua phím Menu trên máy.

Không thua kém các ứng dụng cùng loại, Picturen Lite được trang bị khả năng chia sẻ ảnh khá tốt. Khi bạn nhấn vào nút Share, một hộp thoại nhỏ sẽ hiện ra và hỏi bạn muốn chia sẻ bằng cách nào. Có các phương pháp hiện hữu bao gồm:
+ Social network uploader
+ Bluetooth
+ Facebook
+ Gmail
+ Messaging
+ Picasa

Quảng cáo

Nếu trên máy của bạn có các ứng dụng chia sẻ khác (chẳng hạn như ASTRO Bluetooth module), bạn vẫn có thể tận dụng chúng. Đặc biệt, ứng dụng cho phép bạn tải một lúc nhiều ảnh lên album Picasa, đồng thời đặt tiêu đề, ghi chú cho từng ảnh trong album nên sẽ rất tiện lợi trong việc chia sẻ ảnh mọi lúc mọi nơi. Thật đáng tiếc vì chúng ta chưa thể đưa ảnh lên Facebook, trang mạng xã hội phổ biến nhất thể giới hiện nay. Tính năng này sẽ sớm có mặt trong những bản cập nhật sắp tới.

Nhìn chung, Picturen Lite có nhiều ưu điểm để trở thành trình duyệt ảnh mặc định cho máy của bạn. Tuy chất lượng ảnh có thấp hơn đôi chút so với một số ứng dụng quản lí ảnh khác nhưng tốc độ tải “nhanh như điện” của Picturen Lite sẽ bù đắp lại cho bạn. Picturen Lite hiện được cung cấp miễn phí trên Market và tương thích với Android 2.1 trở lên.
26 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

eremes8x
ĐẠI BÀNG
13 năm
món sandwich tôm nhìn ngon thế nhờ, SG có bán k nhỉ 😁

thx vì phần mềm hay :D
mrq1991
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hihi các bác dùng thử quickpic trên market đi cũng đc lắm đó
Nói phần mềm nhưng mọi người cũng được nghía qua chuyến du lịch của gia đình nhà bác.Ngưỡng mộ.
Theo cảm nhận cá nhân thì về mức độ nhanh, gọn, nhẹ vẫn thua xa Quickpic.
TUM LUM
TÍCH CỰC
13 năm
Tui dùng Quickpic trên máy Milestone 1 thì khi zoom hình chụp đứng bị giật- còn picturen thì không
Tuy có nhanh nhưng vẫn không mượt bằng Quickpic, tốc độ load app cũng chậm hơn, tốc độ open album lần đầu cũng lâu hơn. Nếu máy cấu hình thấp thì Quickpic vẫn là tốt nhất.
Vừa install xong chạy thử 10 phút là uninstall vì không thấy qua được Quickpic.
mrq1991
ĐẠI BÀNG
13 năm
Dùng quickpic trên MS của bác có dùng đc nút camera trong chương trình ko bác, vs cả làm sao để set mặc định cho nó làm gallery vậy bác (bình thường các ct khác như B&B thì hỏi nhưng thằng này lại ko hỏi)
Nó hỏi bình thường và dùng được nút camera. Mình đã test trên MS1. Nếu nó hỏi mà bác không thấy bác thử vuốt lên, xuống gì đó coi coi nó có ẩn ở dưới không.
lg optimus one
force close
theanhnt
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thằng này về tính năng khá giống với trình xem ảnh của iphone --> không thích, vẫn không hay bằng quick pic [ múa may thoải mái, zoom xa zoom gần mượt hơn, nhộn hơn😁 ]
sand wich tôm bác có bán k ;)
Quickpic mình đã từng dùng qua, nhưng thây không mượt như picturen.
Sandwich tôm mình tự làm, không biết ở Sài Gòn có bán hay không nữa. Hihi!
mỗi người 1 ý
tốt nhất là cứ cài luôn 2 cái rồi xem xét cái nào okie giữ lại cái nào không ổn thì remove
Dark9x
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình xài D2G dùng Picturen này lúc coi ảnh cứ bị nhòe cứ phải zoom roài cho trở lại mới coi nét được. Thôi vẫn xài Quickpic vậy. Tính năng thì có nhìu cái hay hơn Quickpic 😁
RHINO_BOY
TÍCH CỰC
13 năm
use bất đắc dĩ thôi
chứ đem lên PC làm cho nhanh...
Quickpic hinh như moi lần re sang hình khác,no phải đợi vài giây mới rõ,còn cái Gallery thì hiện thị rõ ko có độ trễ,có ai thấy vậy ko?
Mình dùng Spica (Rom SpicagenMod + kernel YONIPv9) thì không thấy giật gì hết. Kho hình mình hơn 300 tấm, cài Quickpic vào và nó hiển thị khá nhanh và trượt đến đâu nó hiển thị ngay đến đó. Thử dùng picturen thì lúc mới vào chờ đợi khá lâu và hiển thị cũng khá chậm. Chắc vấn đề do CPU.

---------- Post added at 02:21 PM ---------- Previous post was at 02:17 PM ----------

Chắc bác cũng dùng MS1. Ở chỗ mình có 1 bác cũng xài MS1 cũng bị y vậy.
fuyin
TÍCH CỰC
13 năm
cần thèng này lâu lắm rồi
load bằng stock gallery của máy nản
springbay
TÍCH CỰC
13 năm
quick pic có vẻ rất hơn về đẳng cấp !
Mình dùng trên HTC desire HD . Đã test Quickpic : Nhẹ , xem đã, Chạy mượt và ngon hơn picture litte ......

Cài thêm 1 cái Fish Bowl picture : xem cực nhanh , cực hay , giao diện đẹp lạ .. chon đc thumbnail nhỏ tí lại hay to cũng đc.. máy mình gần 600 cái pic mà chạy vèo vèo...
Không zoom đa điểm , nhưng khi muốn zoom thì chạm ngón tay vào mép ảnh kéo ra là nó to lên... Chạm ngón tay vào góc ảnh vừa xoay vừa phóng to thu nhỏ đc.. Nói chung ai nghiền xem ảnh trên mobile thì cài Fish Bowl này hay lém
bmw_125i
TÍCH CỰC
13 năm
Bác chủ tô vẫn sài Messaging mặc định 😔
Mình remove nó thay bằng Handcent rồi, ứng dụng rất thức tệ, tốt độ duyệt vào các lần sau rất ưng ý.
Tại mình thấy Messaging mặc định đáp ứng tốt nhu cầu của mình, mình chưa thấy gì không hài lòng hay làm mình khó chịu.
Ưu : Nhanh ,mượt hơn quickpic.zoom .đa điểm chuẩn hơn quick.ảnh nhìn mịn hơn tý ko biết các bác có chú ý điểm này không.quickpic nhìn các điểm ánh lóe và không thật hơn soft này.
Nhược : load ảnh lần đầu chậm hơn chút so với quickpic,giao diện thumbnail ảnh hơi nhỏ.
Mình là mình rất ghét cái cảnh chờ đợi lúc đầu ấy. Mình hay up rom nên mỗi lần up là y như rằng phải chờ đợi cái Galery 3D nó load. Nếu bác chịu khó chờ nó lưu cache đầy đủ thì cái Gallery 3D nó cũng khá nhanh và cũng chẳng cần thay nó bằng cái khác làm gì. Trình xem ảnh nào mà sau khi tạo cache rồi nó lại chẳng nhanh. Cái Quickpic hay ở chỗ là bác vừa cài nó vào, mở lên là nó hiện đầy đủ ảnh trong máy. Bác có vài trăm ảnh mà bác vuốt 1 phát nhìn cái cảnh trượt đến đâu là ảnh hiện lên ngay lập tức đến đó thì phê ngay.
Nhìn chung dùng cái nào là do ý thích của mỗi người. Trước giờ mình dùng app thì quan trọng là nhanh, độ đẹp vừa phải không cần phải lung linh. Không vì cái khác đẹp hơn 1 tí mà dùng không thẳng tay được, cứ phải nương nương theo nó sợ nó đáp ứng không kịp.
tle79
TÍCH CỰC
13 năm
đúng là quickpic gọn nhẹ hơn nhưng máy WF của mình lúc chuyển ảnh no load chậm lắm, zoom thì ok

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019