Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cảm nhận Remix OS: một cách thú vị để trải nghiệm Android trên máy tính

Duy Luân
5/3/2016 8:2Phản hồi: 426
Cảm nhận Remix OS: một cách thú vị để trải nghiệm Android trên máy tính
Remix OS là một hệ điều hành với đầy đủ đặc tính của một bản Android thực thụ, nhưng cái hay là nó đã được tối ưu lại nhiều thứ để chúng ta có thể sử dụng trên máy tính. Giao diện có nhiều thay đổi, cộng thêm khả năng chạy ứng dụng ở dạng cửa sổ y như Windows giúp chúng ta nhanh chóng làm quen và sử dụng máy một cách tự nhiên nhất có thể. Trải nghiệm của mình với Remix OS hiện tại là khá tốt, đã thử làm một số việc cơ bản liên quan đến Word, Excel, PowerPoint và duyệt web, chơi Facebook hay YouTube đều cảm thấy khá hài lòng.

Xem hướng dẫn cài Remix OS ở đây
Xem hướng dẫn root Remix OS ở đây

Giao diện tối ưu cho máy tính, chìa khóa cho mọi vấn đề

Android có khả năng thay đổi giao diện của mình tùy theo thiết bị, đó là điều tất yếu trong bối cảnh smartphone và tablet ngày nay có đủ mọi cỡ màn hình và độ phân giải khác nhau. Tuy nhiên, ranh giới giữa smartphone, tablet với máy tính thì vẫn còn rất rõ ràng, thế nên nếu chỉ bê nguyên giao diện mặc định của Google làm sang PC thì quả thực không ổn tí nào. Trước đây mình từng xài thử Android x86, là nền tảng gốc của Remix OS, nhưng trải nghiệm không tốt. Lý do là vì máy tính của chúng ta có màn hình to, và hơn hết thao tác nhập sẽ ta chủ yếu thông qua bàn phím và chuột chứ không xài màn hình cảm ứng, do đó hệ điều hành Android nguyên bản không phải là lựa chọn thích hợp. Ngay cả khi Android x86 đã scale thành giao diện tablet thì xài trên máy tính vẫn bất tiện và không có cảm giác quen thuộc của một hệ điều hành máy tính.

Có thể bạn sẽ nói là giao diện cảm ứng thì cũng có sao đâu, cũng xài chuột nhấn được thôi. Đúng, bạn nói không sai, nhưng vấn đề nằm ở hai chữ trải nghiệm. Trải nghiệm của bạn khi đó sẽ rất tệ, thứ nhất là do bạn đang không tận dụng tốt những công cụ mình đang có, thứ hai là thao tác sẽ không được tự nhiên và quen thuộc như khi xài các OS máy tính khác. Bạn hoàn toàn có thể bắt ép bản thân để làm quen với kiểu giao diện không tối ưu, nhưng đơn giản là không đáng để chúng ta phải làm như vậy. Cũng như Windows 8 chưa tối ưu cho máy tính xài chuột bàn phím. Ép bản thân dùng cũng được thôi, nhưng không sướng, không đã.

Android x86 trên máy tính sẽ trông như thế này, giống với một cái tablet nhưng không có màn hình cảm ứng

Mấy anh chàng làm ra Remix OS nhận biết rất rõ vấn đề này, đó là lý do vì sao họ lấy Android x86 về và làm lại giao diện của nó theo hướng giống PC hơn. Chúng ta có thanh task bar, có một thứ giống như Start Menu, có cả giao diện cửa sổ. Tất cả những thứ này ngay lập tức khiến Remix OS trở thành một thứ quen thuộc và trực quan, nhìn vào là biết ngay cái gì để làm gì, không cần phải suy nghĩ nhiều, vì nó kế thừa quá nhiều đặc điểm của Windows và OS X. Chẳng phải ngẫu nhiên mà họ cũng chọn việc tối ưu PC làm đặc điểm nổi bật cho Remix OS.

Đa nhiệm cửa sổ và taskbar: 2 thứ quan trọng nhất

Trong số những tính năng nói trên, việc cho phép bất kì ứng dụng nào cũng có chạy ở dạng cửa sổ chính và có thanh taskbar nằm cố định ở cạnh dưới màn hình chính là 2 điểm hay nhất và cũng quan trọng nhất trong việc mang lại trải nghiệm Android tốt trên PC.

Thứ nhất là khả năng chạy cửa sổ. Nó là một khái niệm rất khác so với việc chạy ứng dụng toàn màn hình trên Android mà chúng ta vẫn thường bắt gặp ở smartphone hoặc tablet. App Facebook chạy toàn màn hình trên điện thoại hay tablet thì nhìn ổn, nhưng nếu bung lên một cái màn hình 14” hay 15” thì bạn tưởng tượng coi nó sẽ ghê đến mức nào. Các icon khi đó sẽ cách quá xa nhau, tốn thời gian di chuyển con trỏ chuột. Mọi thứ cũng sẽ to lên đến kì lạ và vô duyên. Trong khi đó, thu nhỏ chúng ta ở dạng cửa sổ vừa giúp giao diện được đẹp và tự nhiên, vừa giúp cho việc sử dụng đa nhiệm. Đây cũng là điểm mà các bản Android for PC khác đã ra mắt khó mà sánh được.

Remix OS cho bạn mở tối đa 5 cửa sổ một lúc, tương ứng với 5 ứng dụng khác nhau. Tính ra thì con số này là vừa đủ cho những tác vụ mà chúng ta thường hay xài trên Remix rồi, không cần mở quá nhiều như bên Windows vì cũng chẳng thể tập trung giải quyết được chuyện gì cả.

Quảng cáo

À, mà bạn đã thử mở Word, Excel và Chrome cùng lúc để “làm việc” trên Remix OS chưa? Mình thử rồi, trải nghiệm cũng rất là ngon và nếu nhu cầu của bạn chỉ là chỉnh sửa tài liệu đơn giản thì Remix hoàn toàn có thể đáp ứng được điều đó đấy nhé. Anh em nào không tin thì cứ thử cài mấy app văn phòng vào xài thử đi, trải nghiệm không thua gì trên Windows hay OS X đâu, trừ khi nhu cầu anh em quá cao cấp mà thôi.

Về taskbar, thanh này nhìn qua thì nhỏ và đơn giản nhưng nó cũng vai trò quan trọng trong việc giúp chúng ta chuyển nhanh giữa các ứng dụng đang mở mà không phải mất công nhấn phím Recent Apps như Android x86 gốc. Theo mình thấy thì cảm giác nắm bắt được những app nào đang chạy sẽ giúp bạn sử dụng Remix OS theo cách tự nhiên và quen thuộc như PC, không cần phải nghĩ về nó như là một hệ điều hành di động nữa.

Tận dụng phần cứng ngon, hiệu năng tốt

Remix OS khi được cài trực tiếp lên ổ cứng và dual boot với Windows sẽ tận dụng được gần như toàn bộ sức mạnh máy tính của bạn. Máy của mình là MacBook Pro đời 2012, khi cài Remix OS Beta lên thì chạy mượt vô cùng và không thấy bị đứng hay giật gì cả. Trong khi đó, lúc xài Android x86 ở dạng máy ảo thì bị lag rất nhiều. Lý do vì đây là một OS thật, một OS được truy cập thẳng đến phần cứng của máy tính chứ không phải thông qua lớp OS trung gian nào nữa.

Hầu hết phần cứng trên chiếc MacBook của mình đều được Remix OS nhận đầy đủ, một số anh em dùng Windows khác cũng cho hay là phần cứng chạy rất ngon, ít có máy nào không tương thích ngoại trừ các bộ phận rất riêng cho laptop của anh em mà thôi. Thậm chí có bạn còn nói là máy bàn chỉ có GPU rời mà Remix OS vẫn có thể nhận diện đầy đủ luôn. Vấn đề còn lại chỉ là dung lượng system mặc định hơi ít, chỉ có 4GB mặc dù ổ cứng nơi cài Remix OS vẫn còn rộng rãi. Mình đang tìm cách nới dung lượng này ra để anh em có thể thoải mái cài app hay copy dữ liệu phim ảnh vào.

Quảng cáo

Sử dụng một số tác vụ như một cái máy tính, có khả thi?

Tất cả đều xoay quanh vấn đề phần mềm mà thôi. Hiện tại app cho Android nhiều và phong phú, do đó bạn có thể thoải mái lên Play Store để tìm kiếm ứng dụng phú hợp với nhu cầu của mình. Mình thì chỉ cần Word, Excel, PowerPoint, Chrome và bộ gõ tiếng Việt là đã đủ xài rồi. Những app này được tối ưu tốt không chỉ cho smartphone, tablet mà giao diện của nó vẫn rất là ngon trên máy tính nữa nên mình không gặp trở ngại gì cả. Thậm chí Word, Excel, PowerPoint còn giống hệt như là bản cho Windows 10 PC luôn, dùng rất là thích thú.

Riêng với bộ gõ tiếng Việt thì mình chọn Laban Key. Lý do là vì Laban Key hỗ trợ bàn phím cứng tốt nên có thể xài với laptop được. Laban Key cũng hỗ trợ đủ VNI, TELEX nên bạn có thể chọn bất kì bộ gõ nào mà bạn quen. Trên máy tính mình quen gõ VNI nên cảm thấy hài lòng với bộ gõ này tính đến thời điểm hiện tại.

Ứng dụng File Manager của Remix OS cũng rất cần thiết vì chúng ta đang xài nó như là một cái máy, vậy nên nhu cầu quản lý file là đương nhiên có. Bên Android thì cho quản lý file thoải mái nên bạn có thể lưu các tài liệu của mình dở đúng nơi mong muốn. Mình cũng có thử xài ổ USB để gắn vào máy tính lúc chạy Remix OS thì thấy nhận được ổ nhưng không cho chép dữ liệu, có vẻ như đây là lỗi của bản beta trên máy mình. Không biết máy của anh em có bị như thế này không?

Giống như Windows 10, Remix OS cũng có một thanh thông báo riêng và nó sẽ trượt ra khỏi cạnh phải màn hình. Kiểu bố trí thanh thông báo như thế này rõ ràng hay hơn và tiện hơn nhiều so với cách trượt từ status bar xuống của Androix x86 gốc. Trên thanh công cụ còn có thêm một số phím tắt để bạn làm nhanh vài thao tác như chỉnh âm lượng hay chụp ảnh màn hình. Vụ chụp ảnh màn hình rất cần với máy Mac của mình, vốn không có nút Print Screen như anh em Windows. Bên máy Win thì ấn Print Screen cũng sẽ tự chụp màn hình luôn.

Hạn chế của Remix OS hiện tại đó là chưa xuất được hình ra màn hình ngoài nếu anh em xài laptop. Mình có thử với MacBook Pro xuất ra màn hình qua cổng HDMI thì thấy là không hoạt động. Ngoài ra, Remix OS cũng không đọc được phân vùng dữ liệu NTFS, hay nói cách khác là chưa có cách để Remix giao tiếp với bên Windows nên việc sao chép data qua lại giữa hai hệ điều hành trên cùng một máy còn vất vả. Mình chủ yếu phải sync bằng Dropbox, chứ ổ USB vẫn chưa hoạt động được. Sẽ test thêm vụ USB này rồi báo cáo anh em sau.

Tạm kết

Remix OS hiện tại chỉ mới dừng ở giai đoạn Beta nhưng đã mang đến nhiều hứa hẹn và tiềm năng để phát triển dài lâu. Nó đã đủ ổn và tiện để có thể xài như một cái máy tính cơ bản, có điều những hạn chế như chưa đọc được ổ USB hay phân vùng system nhỏ có thể là trở ngại với một số anh em. Hi vọng là chúng ta sẽ sớm được trải nghiệm Remix OS bản chính thức với khả năng tương thích phần cứng cao hơn và thêm các tính năng hỗ trợ cho việc dùng trên máy tính.
426 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

duzpopo
ĐẠI BÀNG
8 năm
ngon quá. để em cài 😃
mr_fire
ĐẠI BÀNG
8 năm
cài đc nhưng lúc cài Play xong k tải đc apps. 😔
vuut
TÍCH CỰC
8 năm
@cuongnm11 mấy cái ưng dụng bạn mở nó lên nhanh như ben Win không??? của mình tháy nó mở chậm hơn nhiều
cuongnm11
TÍCH CỰC
8 năm
@vuut Chậm lắm bạn. Chắc cần chờ thêm thời gian
vuut
TÍCH CỰC
8 năm
@cuongnm11 biết thế ,,vọc đở ghiền he hehay cái là driver kg cần cài nhận tuốt
Sao ko dùng linux luôn 😔 Linux Mint, Elementary OS, Ubuntu Mate cũng nhỏ nhẹ như ai, cài thẳng lên USB, muốn dùng cứ cắm vào boot từ USB là xong :(
anhmk95
TÍCH CỰC
8 năm
@dasklney Ubuntu có gì đâu. Ứng dụng thiếu thốn lắm bạn ạ. RemixOS là android nên bạn hình dung là điện thoại bạn có app gì thì trên đó cũng có và đều sử dụng được tốt cả. Mà RemixOS cũng chạy được trên usb nha
@anhmk95 Tôi không biết bạn so sánh như thế nào 😁 Ứng dụng của Android thì chạy trên laptop/desktop để làm gì cơ? Dùng chuột + bàn phím thay cho cảm ứng hả :O

Còn ứng dụng Ubuntu thiếu thốn thì tôi bó tay, không dám nói thêm gì nữa :D
anhmk95
TÍCH CỰC
8 năm
@dasklney Ơ bạn cứ thử dùng đi là biết :D đặt mình dưới mức sử dụng cơ bản mà xem
giang9a
ĐẠI BÀNG
8 năm
@bango123 Trừ mấy app chỉnh sửa ảnh tự sướng ra thì trên Android có gì mà Linux ko có thế 😓
Cài rồi dùng không quen vẫn windows mà chiến
tamida
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ổ usb bác thử định dạng lại FAT32 xem. Android có vẻ hơi kén NTFS
@tamida Android ko kén ntfs mà ms độc quyền nếu ai cài có thể bị kiện. Cả mac không support ntfs mà. Hình như cho đọc chứ ko cho ghi.
DƯ THỪA.
Mình xài RemixOS lâu này thấy cực thích, gần như không còn muốn nhu cầu với tablet nữa 😁
Mình cài trực tiếp trên ổ cứng nên chạy ngon 😃
Mới có bản beta 01-03-2016 :D
@fcbkataly56 mục hướng dẫn cài trên máy tính luôn ở chỗ nào bác chỉ dùm
Đã quá. Vọc từ hôm qua tới h. 😃
ductrung584
ĐẠI BÀNG
8 năm
cũng đáng để trải nghiệm
s60v3
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cái gõ tiếng việt ở đâu thế nhỉ?
@s60v3 tải labankey về
dathtu
ĐẠI BÀNG
8 năm
@s60v3 Cài CH Play rồi cài Laban Key vô
suhaothui
ĐẠI BÀNG
8 năm
@s60v3 bác cài Laban key nhé , gõ bàn phím vật lý thui rùi !
Ngon! đang cài thử 😁
Sao em mở trình duyệt lên vào tinh tế vài giây xong nó đơ luôn không làm gì được
zaki.vn
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình cài trên cái netbook HP cũ, chậm lắm luôn, chậm ngang win10.
Làm sao chuyển cái menu start xuống dưới vậy Mod? Của mình nó ở tay phải.
Nghe hay nhưng ko co time vọc
quangvuhee
TÍCH CỰC
8 năm
Chả cài được, tìm đủ mọi cách rồi. Tắt Secure Boot, tắt UÈFI cũng chẳng vào được 😔(
VUBANGBK_CAP
ĐẠI BÀNG
8 năm
Em k cài app từ play store dc. Ai giúp k ah
crab2207
ĐẠI BÀNG
8 năm
@VUBANGBK_CAP 1.Vào Settings->Applications->Manage Applications
2.Xóa Data của Google Play Services and Google Service Framework
3.Khởi động lại
4.Vào trình duyệt gõ: Google Play Services rồi update là sẽ cài app đc từ playstore
vào remix os, xong khởi động lại vào win toàn bị lệch ngày giờ, có ai có cách nào fix không 😔
crab2207
ĐẠI BÀNG
8 năm
@baochuongsone khởi động Windows, mở Run Regedit, tìm đến đường dẫn sau: HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Control\TimeZoneInformation, tạo 01 DWORD (với 32bit) QWORD (với 64bit) đặt tên là RealTimeIsUniversal và đặt giá trị là 1.
Sau khi cài remix os thì máy mình có 1 lỗi là nếu load vào remix os rồi sau đó load lại win thì win bị lỗi time, sai múi giờ, phải chỉnh lại.
crab2207
ĐẠI BÀNG
8 năm
@marhood khởi động Windows, mở Run Regedit, tìm đến đường dẫn sau: HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Control\TimeZoneInformation, tạo 01 DWORD (với 32bit) QWORD (với 64bit) đặt tên là RealTimeIsUniversal và đặt giá trị là 1.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019