Cảm nhận sau gần một năm xài Macbook Pro 2020: cũng được

22/3/2021 12:16Phản hồi: 338
338 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kunsubin
TÍCH CỰC
3 năm
có một cái bệnh nữa là khi new tab safari đôi lúc nó bị khựng lắc mất 2-3s
@kunsubin Vừa test thử, máy của mình ko bị như vậy, chắc do tốc độ mạng chỗ bạn chăng? 🤓
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Dandeli
TÍCH CỰC
3 năm
chữ cũng được nghe hơi chán nhỉ
@Dandeli Cụ thể là sao bạn nhỉ? Có thể cắt nghĩa rõ ràng hơn được hơm? 😃
mackiller
TÍCH CỰC
3 năm
Bàn phím chéo 2020 bị chê, khen bướm mới ghê! Trong khi Apple bị kiện tập thể cánh bướm ở Mỹ! Vui nhỉ?
Trải nghiệm của mình là như vậy, mình trực tiếp sử dụng cả 2 đời máy được đề cập trong bài, chứ ko phải nghe vu vơ từ người khác. Mà bạn cũng nên coi lại nha: bướm 2015 ngon lành, chả thấy kẹt bao giờ, còn đời 2016-2019 mới bị nha 👌
armado
ĐẠI BÀNG
3 năm
Dài dòng, nhảm nhí, không có thông tin hữu ích
@armado OK, mình hiểu, chắc do khả năng đọc hiểu hạn chế của bạn nên bài viết của mình có vẻ "dài dòng, nhảm nhí, không có thông tin hữu ích". Thật tâm xin lỗi bạn 😥
siverrally
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bài rờ viu được phết đó ông bạn
@siverrally Có gì nói nấy, có sao nói vậy thôi bạn, mong là ít nhiều hữu ích với những AE đang có ý định tìm hiểu về dòng MWP82 này 👍
T - Bag
TÍCH CỰC
3 năm
Review chi tiết hơn mod
@Tập Cận Chump Hờ hờ... xin cảm ơn 😆
htrung4
ĐẠI BÀNG
3 năm
Macbook nếu chỉ dùng văn phòng thì mua dòng M1 chip chứ ôm intel làm j.
@htrung4 Ủa, sao văn phòng lại cứ nhất thiết phải là M1 hả bạn? Văn phòng nhẹ nhàng thì dùng Air chạy Intel cũng dư sức đáp ứng, còn nặng nề thì dùng Win cho rồi 😁
htrung4
ĐẠI BÀNG
3 năm
@crazysexycool1981 A thử đổi sang Air/pro M1 dùng thử là biết liền à. Mac intel nóng, sleep -> active lâu hơn, pin thì M1 gần double nếu chỉ dùng văn phòng (tested with macbook pro M1), giá thì cũng same same thôi. Nói chung nếu k cần app chỉ chạy trên intel/windows thì M1 là tốt nhất, thậm chí giá/perfomance còn hơn xa thinkpad vs highend của dell . E đang dùng thinkpad P53s chỉ vì cv bên engineer thôi, chứ xài thử mbp M1 của bg nó khác hẳn hoàn toàn.
@htrung4 Thú thiệt, giờ A chưa dám nghĩ tới việc xài M1, thấy vụ ăn SSD mà bá tánh phát hiện & chia sẻ các đây ko lâu thấy cũng ghê ghê 😅
htrung4
ĐẠI BÀNG
3 năm
@crazysexycool1981 Cái đó là do phần mềm thôi (chủ yếu là rosetta 2 để chuyển từ intel app sang M1, mà bây giờ office các thứ support native M1 rồi), a xem giải thích thêm ở đây:
. Cho dù có phải liên tục dùng rosetta đi nữa, maximum cũng 1%/ 3 tháng, tức là 4%/ năm, thì 20 năm cái SSD nó mới có khả năng hư😆. E test trên máy mpb m1 cả tháng k sao cả (test xong quay lại vs thinkpad nhiều lúc chỉ muốn đập máy vì windows). M1 kiến trúc SoC nó như ipad ấy, chẳng lẽ vs hơn 10 kinh nghiệm làm chip A mà apple nó để cho chuyện to như thế xảy ra đc, dân mạng nó làm quá lên thôi.
Trungtom1502
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thả 💙 cho sự nhiệt tình!!!
@Trungtom1502 Tks, cơ mà tim đỏ thế này mới chất nha 😁 💝❤️💝
Trungtom1502
ĐẠI BÀNG
3 năm
@crazysexycool1981 Tim đó của face, tim xanh của tinhte người ae ạ
@Trungtom1502 Ra là thế, xin cảm ơn 😁
F5NhaTrang
TÍCH CỰC
3 năm
Ko có Magsafe thì vứt a ạ.
F5NhaTrang
TÍCH CỰC
3 năm
@crazysexycool1981 Ngó a.
Thế cũng tiện, ngon đấy, mua ở đâu, giá nhiêu vậy chú? 🤓
F5NhaTrang
TÍCH CỰC
3 năm
@crazysexycool1981 E xài 1 cục sạc GaN cho cả mớ đó. Cáp lúc mua 350k của Slim a...a cần share ko...e 3 sợi lận...kk.
Tốt quá, chú ở mô, share A 1 cọng đi 👌
Captain!!
TÍCH CỰC
3 năm
Đậm đà, chất lượng như nước mắm Phú Quốc !
@THT89 Mô tả nghe phê quá chú 😁
Anhkhoa1010
ĐẠI BÀNG
3 năm
MacBook Pro màu trắng xinh quá bác
@Anhkhoa1010 Màu trắng lúc nào chả dễ gây ấn tượng, cơ mà của màu Silver nha 😁
Anhkhoa1010
ĐẠI BÀNG
3 năm
@crazysexycool1981 Màu trắng kế Macbook ạ 😂😂😂
@Anhkhoa1010 Biết mà, thế nào cũng bị phân tâm, tập trung vào sản phẩm chính thôi 😁
Lininh1911
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cảm ơn bài viết chi tiết. Mình đang đắn đo chuyển đổi MF840 sang MBP2020, nhưng phân vân vì bạn nói model MBP 2020 16GB 1TB mà chạy một số apps lại bị lag, thậm chí thua cả MBP MF839 của bạn. Chắc phải chờ chút để M1 hay M2/Mx gì đó. Thanks
@Lininh1911 Mình ngại reset lại máy từ đầu, dự là nếu làm như vậy sẽ khắc phục được, khả năng do mình cài cắm các ứng dụng nhiều, có thể thứ gì đó xung khắc với file hệ thống. Theo lý thuyết thì ko thể 1 chiếc máy đời mới có cấu hình khủng hơn hẳn so với đời 2015 mà khả năng thực thi các ứng dụng lại lag như vậy 😅
Cũng được !
@notlove2402 Do còn nhiều thứ bất cập, chưa thật sự ưng ý nên buộc fải dùng từ này: vừa ngắn gọn, vừa lột tả được trạng thái nửa ưng, nửa ko ưng 😋
bác review cũng khá công phu, like like
@handoivodoiht3 Chả mấy khi viết bài nên mình cũng muốn đầu tư chút vào bài viết, dù gì thì chiếc máy này cũng là món đồ công nghệ mắc tiền nhất mình từng bỏ tiền ra tậu 😁
TMT FIX
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tuyệt vời bác ! Em tính mua 1 em để dựng clip. Qua ủng hộ em review xe nghen
@tmt_angel8x Món đó A ko có hứng thú, sorry 😅
Thật sự ghi nhận đóng góp của bác, nhưng hy vọng bác tiếc chế lại câu từ. Gì mà logo phát sáng thần thánh tinh hoa, mình thấy bỏ đi để hoà quện với thiết tối giản đẹp hơn 42 lần. Âm thanh khen nức nở mà mình thấy còn thua cái loa LG 700k của mình nữa. Thua loa của Macbook 16 inch 69 lần. Còn touchbar mình nghĩ có cho chọn lại mình vẫn giữ chứ gì mà thừa thãi. Đâu phải nhà sản xuất quăng ra cái gì thì mình xài cái đó, ít nhất mình vẫn có thể tuỳ chỉnh cái touchbar theo nhu cầu riêng sử dụng vẫn thích hơn.
Mọi thứ trong bài xuất phát từ quan điểm của cá nhân mình, đừng quên 😁
Cái mở màn hình tự khởi động máy sao giống Chromebook
@Đỗ thánh 2014 Mình ko xài thứ đó nên ko rõ, còn trên phiên bản MF839 thì vẫn phải nhấn nút nguồn thì máy mới khởi động lên 😅
viettiepx2
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đề nghị thớt làm tiếp bài review mẫu trong hình
@viettiepx2 Chưa đủ trình bạn ơi, viết về chủ đề như vậy thì làm sao ra Home được 😆
Mình thắc mắc khi khởi động máy dùng tuochID mà vẫn phải dùng passcode sao nó không vào luôn như trên ipad. shutdown hay khởi động bác cài gập, mở màn hình là tắt mình thấy rất tiện. Pin thấy hơi hẻo nếu trụ safari đc 6h. Khởi động lâu thế sao bác không sửa,
@RC213v Như trong bài, mình đã chia sẻ òi đó bạn, mình sẽ đem máy qua Care trước thời hạn hết bảo hành vào cuối tháng 6/2021. Mình đang lăn tăn ko biết có phải do cách cài cắm của mình khiến app nào đó xung khắc với các file hệ thống ko, chứ thời gian đầu 1-2 tháng thì máy khởi động nhanh, đôi chục giây là load được vào trong Menu. Còn việc khi mới mở máy phải nhập passcode thì đó là chuyện thường, do vấn đề bảo mật thôi. Giả dụ ai đó lỡ thiết lập vân tay của họ thì sau này khi máy tắt & khởi động lên thì họ sẽ ko thể truy cập với vân tay của họ được, buộc phải nhập passcode. Còn bình thường nếu đang xài máy mà gập màn vì mục đích nào đó thì lúc mở ra vẫn dùng Touch ID để truy cập máy bình thường 👍
Mẫu nữ thế này là diễn chưa sâu rồi
@P.W Chủ nhật này tiếp tục có 1 mẫu khác làm nền minh hoạ cho 1 sản phẩm công nghệ khác, hóng sự có mặt của Dũng để chỉ đạo vụ diễn sâu cho ảnh ọt thêm ngon nghẻ hơn 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019