Cảm nhận thực tế sau khi sử dụng máy lọc không khí Xiaomi Mi Air Purifier 3H
sunnyyy123
2 thángBình luận: 22
Cảm nhận thực tế sau khi sử dụng máy lọc không khí Xiaomi Mi Air Purifier 3H
Nhà mình ngay sát mặt đường, xe cộ chạy qua lắm vì thế bụi khá nhiều. Thế là mình quyết định mua một chiếc máy lọc không khí. Tìm hiểu, lướt các bài đánh giá về máy hút bụi khoảng 1 tuần thì mình đã tậu em máy lọc không khí Xiaomi Mi Air Purifier 3H. Bài viết này mình sẽ đánh giá khách quan về chiếc máy lọc không khí của Xiaomi này cho anh em nào đang có ý định mua nó.

Về thiết kế

Mình khá ưng ý về thiết kế của em này. Nhìn tổng quát thì thiết kế của nó cũng giống như đa số những chiếc máy lọc không khí của thế hệ trước đó.

Mi Air Purifier 3H có hình trụ vuông vức, phía trước có dãy lỗ hút khí ở dưới, ở trên là màn hình OLED tròn. Máy khá nhỏ gọn và chỉ nặng 4,8 kg thôi. Mặt dưới có đế cao su giúp Mi Air Purifier 3H đứng vững chắc hơn.

Tóm lại, về mặt thiết kế bên ngoài thì mình khá ưng ý, cho 9/10 điểm.

Quảng cáo

Đánh giá thực tế của mình khi sử dụng Mi Air Purifier 3H

Khu vực mình đặt máy rộng khoảng 40m2. Thực sự thì mình thấy chất lượng không khí trong nhà mình được cải thiện đáng kể mọi người ạ. Trước kia chưa sử dụng máy thì bàn ghế, tủ nhà mình cứ khoảng 2 – 3 ngày phải lau lại một lần, mặc dù nhà mình lúc nào cũng đóng cửa kínn. Sau khi sử dụng máy thì lâu lâu mình mới phải lau lại 1 lần.

Mình còn thấy chiếc máy này có khả năng khử mùi hôi nữa. Bố mình là người hay hút thuốc lá vì thế trong nhà hay có mùi của thuốc. Mặc dù chỉ thoang thoảng thôi nhưng mình thấy nó không tốt cho bọn trẻ con. Nhưng từ khi sử dụng máy này, mình thấy mùi thuốc không những không còn mà nó còn có mùi thơm thơm nữa mọi người ạ. Ở cái điểm này mình ưng lắm.

Độ ồn của nó khá thấp. Khi để máy ở chế độ ban đêm mình cảm thấy nó gần như không phát ra tiếng ồn, còn ở mức to nhất là mức 3 thì độ ồn của nó tương đương độ ồn trong siêu thị.

Màn hình OLED điều khiển cảm ứng khá dễ dùng.

Về mức tiêu thụ điện năng thì mình thấy nó cũng không tốn lắm. Mình tính thử trong vòng 1 tháng, nếu bật 24/24 thì nó cũng chỉ tốn khoảng 5 – 6 số điện.

À, ngoài ra mình có thể điều khiển chiếc máy này từ xa các bác ạ. Để điều khiển nó từ xa thì mình cần kết nối nó với app Google Home hoặc Home Assistant. Cái này mình thấy khá hay ho, vì mình có thể điều chỉnh máy ở bất cứ đâu.

Giá thành khá ổn. Mình mua cách đây 2 tháng thì nó có giá hơn 3 triệu đồng, không biết bây giờ giá nó có giảm đi tí nào không. Nói chung với mức giá này mà sức khỏe cả gia đình được đảm bảo, mình thấy không đắt một chút nào.

Quảng cáo

Có 1 điều mình chưa ưng ý ở cái máy lọc không khí này là cái dây nguồn của nó hơi ngắn, chỉ dài có 1,5 mét thôi.

Nói chung mình thấy khá ưng máy lọc không khí Mi Air Purifier 3H. Theo khuyến cáo nhà sản xuất thì tầm 6 – 12 tháng nên thay lõi lọc 1 lần, hoặc nhanh hơn tùy mức độ bụi thực tế.
22 bình luận
anhtuan_ng
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Máy này mà đặt phòng có tinh dầu hay sáp thơm nó có hút luôn cả mùi thơm đó không bác
sunnyyy123
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@anhtuan_ng mình k dùng tinh dầu nên cũng k rõ nữa, chắc không bị ảnh hưởng gì
Ng Van Dat
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@anhtuan_ng có bác, mình dùng sharp lọc cả mùi luôn nhé
boyplay
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@anhtuan_ng Nó lọc hết nha, có mùi là nó cho rằng độc hại nên hú hết
@anhtuan_ng theo mình nó hút mùi nhẹ, mấy lần nấu ăn nó hút mùi khá lâu. Nên ko ảnh hưởng.
Sau một thời gian dùng máy lọc kk mình thấy ngoài tác dụng lọc mùi ra thì chả có tác dụng méo gì cả, toàn quảng cáo thôi
Ng Van Dat
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@lamdainhan10 thật sự tốt mà bác, tác dụng quan trọng nhất của nó là lọc bụi siêu mịn, loại bụi mà bác không nhìn thấy và cũng ko cảm nhận được tác hại của nó ngay tức thì, thì bác không thấy tác dụng là phải rồi.
lolzland
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@lamdainhan10 Chính xác, bụi trong phòng giảm cũng k đc bao nhiêu. Chỉ lọc được mùi thôi
@Ng Van Dat quảng cáo thôi bác, máy hút bụi hút còn ko xong nói j cái máy hút yếu xìu để 1 góc
@lamdainhan10 con 3H này ko có hút mùi bạn, muốn bạn phải thay bộ lọc formaldehyde nó mới hút mùi, bộ đi theo máy thì ko đâu
vn587990
TÍCH CỰC
2 tháng
@lamdainhan10 Nói chung là không được như kỳ vọng. Không khí không khác bên ngoài mấy. Nhiều khi bên ngoài còn dễ chịu hơn
99% là quảng cáo. Mình dùng vẫn thấy bụi nhiều.
Bác nào sạch sẽ chăm lau dọn thì ko cần máy này, tốn tiền & chật nhà.
@Quạtt Giấyy Đang tính mua mà đọc cmt thấy nản hẳn
@Quạtt Giấyy mình dùng được cỡ gần 3 tháng, thấy nó cũng đỡ bụi hẳn
@Quạtt Giấyy Cái này lọc hiệu quả hay k còn tùy vào mức độ bụi mỗi nơi, chứ bụi nhiều quá lọc làm hết được với cái mức giá tầm 3tr
boyplay
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Mua đt xiaomi 11t đc tặng luôn đó mấy bác
mấy máy này lọc bụi nhẹ trong không khí thôi, thực tế mình dùng 2 con samsung và sharp, chủ yếu lọc mùi, phòng vẫn bụi, mà các bác dùng trong phòng kín máy lạnh nha, phòng thông gió thì ko máy nào lọc nổi đâu
Dây nguồn ngắn thì bạn mua dây nối 2m, 4m, 5m, 10m 😁 mà dây càng ngắn thì càng tiện 😃.
Bụi bay vào bám trên quần áo, vải rèm, chăn ga ... làm sao máy lọc hút được bụi này ????

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019