Cảm nhận Treo 800w

dihuta
15/9/2008 17:17Phản hồi: 18
Cảm nhận Treo 800w
Là chiếc điện thoại hội tụ rất nhiều công nghệ, Treo 800w được thiết kế tập trung vào các tính năng thông minh, tiện dụng dựa trên nền tảng Windows Mobile Pro 6.1, hỗ trợ WiFi và GPS. Chiếc điện thoại đầu tiên dành cho doanh nhân của Palm được hỗ trợ gần như mọi công nghệ hiện đại nhất.

Có thể nói với Treo 800w, Palm đã làm cho chiếc điện thoại Windows Mobile trở thành một chiếc điện thoại thông minh hơn, các thiết kế phần cứng cũng như phần mềm giúp cho các thao tác của người sử dụng được thực hiện nhanh chóng và dễ dàng. Dù được xây dựng dựa trên nền tảng Windows Mobile nhưng các đặc trưng của những chiếc Treo vẫn được thể hiện rõ ràng và ảnh hưởng sâu sắc đến các thành phần bên trong của thiết bị.

THIẾT KẾ

Dựa trên kiểu dáng truyền thống của những chiếc Treo, Treo 800w có thiết kế khá rắn chắc và nam tính. Có thể vẫn còn khá to so với những chú điện thoại thời thượng nhưng so với những đàn anh của mình Treo 800w đã mền mại và thanh lịch hơn nhiều.

Được trang bị màn hình vuông 2.5", độ phân giải 320x320 pixel, hình ảnh được hiển thị rõ ràng và sắc nét. Dù không thật sự phổ biến và có kén phần mềm nhưng kích cỡ 320x320 cũng đã không phải là quá mới là duy nhất trong những dòng điện thoại Windows Mobile.

Jack cắm tai nghe chuẩn 2.5mm, thẻ nhớ mở rộng MicroSD. Kết nối với máy tính qua cổng Micro USB, một chuẩn kết nối bắt đầu phổ biến trong các điện thoại di động mới xuất hiện. Tất cả các khe cắm và kết nối được giấu đi một cách tinh tế bằng cách nắp đậy dọc theo viền giả kim loại. Bên trên máy vẫn là nút bật tắt chuông quen thuộc và kèm theo nút thao tác nhanh để bật WiFi.

Bàn phím QWERTY đầy đủ thể hiện cá tính và thế mạnh của dòng Treo. Thử nghiệm cho thấy tốc độ sử dụng bàn phím trên Treo 800w rất nhanh và tương đương với những chiếc Treo khác nhưng các phím bấm nhạy và mềm mại hơn rất nhiều. Phím 5 di chuyển 5 chiều được thiết kế to và dễ dàng thực hiện các thao tác di chuyển. Treo 800w còn có phím OK để đóng ứng dụng, phím Start để khởi động menu Start cộng với 2 phím dành cho 2 soft key, tất cả giúp người sử dụng hiếm khi cần sử dụng đến bút (Stylus).

Mặt sau của Treo 800w khá bằng phẳng. Trên cùng là Camera 2.0 Megapixels. Mặc dù độ phân giải không cao nhưng chất lượng ảnh chụp của Treo 800w cho ra khá tốt.

TÍNH NĂNG

Sử dụng trên mạng CDMA, Treo 800w hỗ trợ truy cập vào Internet với tốc độ cao theo chuẩn EVDO Revision A., kết hợp với các kết nối WiFi b/g, Bluetooh 2.0 hỗ trợ A2DP và thiết bị định vị toàn cầu GPS, các doanh nhân sẽ không phải lỡ một giây phút kết nối nào.

Quảng cáo

Bộ nhớ trong có 256 MB ROM và 128 MB RAM, khe cắm MicroSD hỗ trợ thẻ đến tối đa 8GB dung lượng. Pin của Treo 800w có dung lượng 1150mhA cho phép đàm thoại liên tục đến 4h và chờ hơn 1 tuần.

PHẦN MỀM

Những ưu điểm của Treo 800w so với các điện thoại Windows Mobile khác không chỉ ở thiết kế phần cứng mà những thiết kế đặc trưng của Treo trong các ứng dụng phần mềm cũng thể hiện rất rõ.

Đầu tiên Treo 800w bao gồm đầy đủ các ứng dụng cơ bản của hệ thống Windows Mobile Pro 6.1 như Bộ Mobile Office, trình duyện Web Internet Explorer và các ứng dụng tiện ích khác. Bên cạnh đó Palm còn bổ sung vào các ứng dụng hệ thống như Sprite Backup để sao lưu dữ liệu, Picsel Viewer để xem các tài liệu PDF, LiveSearch để tìm kiếm nhanh và các ứng dụng của nhà cung cấp dịch vụ Sprint như Chat, Sprint TV,...

Quảng cáo

Điểm nhấn của Treo 800w còn phải nhắc đến khả năng tìm danh bạ và thao tác thực hiện cuộc gọi được tích hợp ngay tại màn hình Today. Bất cứ khi nào người dùng muốn thực hiện cuộc gọi hay tìm kiếm danh bạ chỉ cần bấm ngay số cần gọi hoặc tên người cần tìm ngay tại màn hình chờ mà không cần phải vào một ứng dụng nào. Kết quả tìm kiếm được hiện thị rất trực quan và nhanh chóng (theo kiểu của BlackBerry).

Vẫn còn rất mới trong việc ứng dụng GPS nhưng Palm đã kèm theo Treo 800w ứng dụng Map để phục vụ cho việc tìm kiếm bản đồ và các dịch vụ liên quan. Tất nhiên bạn có thể cài đặt thêm Google Map hay Vietmap để phục vụ cho việc xem bản đồ và dẫn đường.

TRẢI NGHIỆM

Qua một số thử nghiệm sơ bộ cho thấy mặc dù chạy với tốc độ CPU 333Mhz nhưng Treo 800w hoạt động không chậm và các thao tác thực hiện khá trơn tru. Cũng giống những thiết bị dùng Windows Mobile khác bạn không nên chạy quá nhiều ứng dụng cùng một lúc để hệ thống có thể hoạt động ổn định.

Các tính năng thoại và nhắn tin trên Treo 800w được tổ chức khá thông minh và tiện dụng cho người dùng và sẽ rất quen thuộc cho những ai đã từng dùng Treo, thậm chí là Treo Palm OS.

Loa ngoài cho âm thanh rắn và vừa đủ. Ứng dụng Multimedia có sẳn trên máy chưa phong phú, gần như chỉ có Windows Media Player. Bạn cần phải cài thêm nếu muốn trang bị thêm nhiều tính năng giải trí nữa.

Pin 1150mhA không phải là lớn cho một thiết bị như Treo 800w. Kinh nghiệm cho thấy khi bạn kết nối liên tục, bật WiFi hay GPS thường xuyên, Pin sẽ tụt giảm một cách rất nhanh chóng.

KẾT LUẬN

Treo 800w là một thiết bị hội tụ công nghệ, được trang bị đầy đủ các kết nối và tính năng phục vụ cho công việc. Đạt cân bằng về kích cỡ thiết bị với bàn phím, dung lượng pin và tốc độ CPU, thiết nghĩ đây là một chiếc điện thoại thông minh thích hợp cho các doanh nhân bận rộn.

Hình ảnh về Treo 800w và các thiết bị so sánh

Đập hộp

Treo 800w và Treo 750

Nokia E71, iPhone 3G và Palm 800w

Thực hiện: Tinh tế
Cám ơn anh Dũng (BlackBoss) đã cho mượn Treo để thực hiện bài viết này
18 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lên web đọc đc tiếng việt luôn ah...pro nhỉ. ước gì đc thấy cái màn hình today của nó, ko biết có đẹp như HTX ko ?
VISY
ĐẠI BÀNG
16 năm
Ô em nó dùng WM mà, chỉ cần cài font tiếng Việt là OK thôi.
Nhìn rất sang trọng, chỉ tiếc là em nó không hay chưa có phiên bản GSM!
Nhìn giống em sony w660 quá 😃 màn hình so với 680 hay centro có tiến bộ gì hơn không bác?
giá fullbox nhiu vậy anh? ước gì treo 500v có wifi nhỉ, nhìn ngoại hình ko xinh như 500v, đặc biệt cái màu xanh của máy ko đc đẹp lắm.
mhung7182
ĐẠI BÀNG
16 năm
ở HCM có chỗ nào bán em này mới 100% fullbox không vậy anh em? 😁 cũng đang muốn rước 1 em về để "ngâm cứu"
Nhìn con này mê thật. Mê hơn Palm Treo Pro. Tiếc mỗi tội là CDMA và pin hơi yếu.
Links
TÍCH CỰC
16 năm

Thích mỗi cái ảnh này ::angry6wn::angry6wn::angry6wn:!
mrkissn
TÍCH CỰC
16 năm
Nhìn thiết kế thì ko đẹp và nổi trội bằng 2 cái đc so sánh trong hình, ko hiểu sao em rất ko thiện cảm với palm chạy windows mobile.
Thanks tinhte với những bài review các thiết bị nóng hổi, mấy bác tinhte lẹ tay lẹ chân thiệt 😁
Nói đi thì phải nói lại, anh em mê CDMA mà có cái máy cấu hình tốt thế này thì cũng sướng lắm rồi 😁
ko biết màn hình chờ của WM đã thân thiện hơn với người dùng chưa, đợt trc em dùng O2 S mà thấy nó ngu quá, chuyển sang treo 650 mới thấy được treo mới là điện thoại dành cho bàn tay con người sử dụng 😆 Thiết kế về phần mềm WM cho treo ko biết đã cải tiến nhiều chưa ah ?
Keke sao nhìn quen thế nhỉ *********** ^.^
palm cang ngay cang chẳng giống ai, Máy palm chạy win mobile. Máy Palm do HTC sản xuất ---> Bó tay.Vẫn dung man hinh công nghệ cũ trong bối cảnh hiện nay. Palm ơi la Palm.... 1 thơi hoanh tráng trên phim ảnh của palm treo 600, 650 đâu mất rôi. Cái thơi palm 650 k có đối thủ xứng tâm mới đúng thực Palm la Palm. Nay thi Palm chẳng có tư cách để so sánh với thăng nao cả. nhiêu lúc cứ tưởng Palm la của bác Bill hay HTC chứ, Buôn lắm...........
trungdinh85
ĐẠI BÀNG
15 năm
con này phải nói là em mong đợi từ lâu rộ.nó cũng đáng kể đó mấy bác.chuyện đánh mất mình thì em không nói nhưng mà chuyện học tập người khác đẻ hoàn thiện mình cũng đáng biểu dương lắm đó.
hongbao
TÍCH CỰC
15 năm
tính làm thêm Treo 755p giờ ra em này cũng sài SIM Sfone, bro nào đang sử dụng có kinh nghiệm về sóng sánh của Sfone dạo này được cải thiện chưa ạ 🆒
Bác muốn mua thì hỏi ở cửa hàng Cúc Việt 48 Đồng Nai, P15, Q10 (Đại lý của Sfone). Ở đó họ sẽ unlock để bác sử dụng được EVDO luôn. Sóng Sfone dạo này ổn bác à. Tốc độ EVDO cũng nhanh lắm.

Ah, xin hỏi bác chủ topic hoặc bác Admin các thông số để kích hoạt GPS của Treo 800w. Mình cài Mapking rồi nhưng khi chạy GPS thì nó báo là không kích hoạt được các bác à. Nhờ các bác giúp dùm nhé. Thanks in advance.
Mình thực sự thích Treo 800w nhưng chỉ tiếc là e nó dùng hệ CDMA. Treo 800w dùng cùng loại pin với Centro, khi cầm thì cảm giác lại nhẹ hơn Centro.
dày quá nhỉ?
huy.gakon
TÍCH CỰC
12 năm
Làm nghề đào mộ thuê đi bác,hehe topic 08 , 12 van comment ngon lành

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119