Cảm nhận và kinh nghiệm sau 3 tháng sử dụng Nokia E63

ntvhuy0891990
26/5/2009 11:48Phản hồi: 165
Sau nhiều đêm trằn trọc suy nghĩ chọn lựa, tham khảo các bài Review, cuối cùng mình đã quyết định chạy ra Viễn Thông A "rước" em E63 về dinh😁:D:D
Cảm nhận đầu tiên khi đc cầm em nó là rất đằm tay và không công kềnh như mình đã nghĩ ,cầm lọt vào lòng bàn tay tuy nhiên khá "cấn" khi bỏ vào túi quần Jean😔:(:(.Tính đến nay mình đã dùng đc gần 3 tháng và dưới 1 vài nhận xét chủ quan của mình về ưu , khuyết điểm của em này để bạn nào có ý định sắm em nó thì có thể tham khảo.

* Ưu điểm:
- Pin rất trâu (mình đi Tây Nguyên gần 4 ngày mà quên đem theo cục sạc vậy mà đến khi về vẫn còn 1 vạch và để đến tối nó mới báo Pin yếu:eek:)
- Tốc độ xử lý nhanh (CPU 369 MHZ ; 128MB RAM)
- Dò sóng WIFI cực nhanh và load vào trang web gần như ngay lập tức(thằng bạn mình xài con N81 cùng vào trang vnexpress ,mình vào đọc gần xong tin rồi mà nó vẫn chưa vào đc😆
- Bàn phím QWERTY mềm và dễ bấm (nhắn tin hay chat thì khỏi chê)
- Màn hình 16tr màu xem phim cực nét (khoái nhất cái này:D)

- Được anh em trong box Symbian 3rd "rất ưu ái" cung cấp rất nhiều phần mềm hay dành riêng cho em nó.

*Nhược điểm:
- Bỏ túi quần Jean thì hơi "cấn".
- Loa ngoài âm thanh khá bé :mad:(cái này làm mình thất vọng nhất )
- Về thiết kế ,mặt trước thì ok nhưng mặt sau nhìn "ẹ" quá (mình đã khắc phục bằng cách lên khacten.com dán da mặt sau và kết quả thực sự bất ngờ...nhìn cực pro:D)

Và dưới đây là 1 số phần mềm rất hay ,Themes, Games và Phim chuẩn 320x240 mình sưu tầm đc trên diễn đàn.
-ACM chặn cuộc gọi và Hộp thư thoại:http://www.tinhte.com/forum/showthread.php?t=90697
-Ghi âm cuộc gọi :http://www.tinhte.com/forum/showthread.php?t=151706
-Biến E63 thành 1 chiếc GameBoy thực thụ:http://www.tinhte.com/forum/showthread.php?t=189764
- Xem file .CHM :http://www.tinhte.com/forum/showthread.php?t=208787
- Tự điển hỗ trợ bàn phím QWERTY (phải mua bản quyền nhé) :http://www.ppclink.com/vn/index.php?p=product&act=detail&proid=33633&PHPSESSID=649fee71658b1f71b2657384dd8f88a3
-Theme Blackberry Pearl :http://www.tinhte.com/forum/showthread.php?t=208827
-Phim chuẩn 320x240: http://www.tinhte.com/forum/showthread.php?t=181030
- Chat siêu rẻ (với 1k vnd bạn có thể chat gần 1h:angry6wn😃:http://www.lonelycatgames.com/?app=slick&page=download&platform=symbian
Slick – Lonely Cat Games
lonelycatgames.com

Quảng cáo

-Gửi Nhận tin nhắn như Iphone:http://www.tinhte.com/forum/showthread.php?t=175984
165 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

huydinh83
TÍCH CỰC
15 năm
em này thì ngon bổ rẻ rồi, từ lúc mình xài tới lúc mình bán để lên e75 ( rồi quay lại e71) không hề có điểm gì để chê. 100% xứng đáng số tiền bỏ ra
nokin
CAO CẤP
15 năm
Mấy cái nhược điểm bác nói em chả thấy gì cả vì đang dùng E71 nên chẳng có ấn tượng gì với E63 hết. Hehe...

E71 pin có vẻ không bằng E63 thì phải, k biết E6 chạy có tít như E7 không, nhưng như em dùng Wifi + GPS rất nhiều + nghe gọi nhắn tin hai ngày là phải sạc.

Mấy vạch pin đầu tiên 1 ngày là hết, còn 2 vạch. Nhưng 2 vạch này cũng dùng như ngày đầu thì đến khuya nó mới báo pin yếu cần sạc lại !
xpod
ĐẠI BÀNG
15 năm
Pin E71 nếu dùng ít, ntin với gọi điện, lịch thì phải khoảng 5-6 ngày mới báo pin yếu.
Còn bác dùng wifi với GPS suốt ngày thì 2 ngày trâu quá còn j, mấy e WinMo dùng thế chỉ tầm 8h là tạch
nokin
CAO CẤP
15 năm
Em cũng nghĩ thế.

Đã qua con Samsung i900 Omnia nổi tiếng là pin trâu trong dòng WM mà cũng chỉ 1 ngày xài như em là tạch. Mà Wifi + GPS i900 kém hẳn so với E71.

Tại dùng cục thu Wifi phát ad-hoc cho E71 kết nối ở cty nên em dùng Wifi khá nhiều. Ngoài ra down được soft gì mới nhạc hay là lại chép thẳng vào thẻ qua Wifi dùng SymSMB, rất tuyệt.

GoogleMap + Wifi +GPS phải nói tuyệt vời. Rất nhanh và chính xác. Sau chưa đầy 1 phút GPS activated 6-10 vệ tinh liền ! Cái này thì E63 hơi bị buồn đấy.

Chỉ sợ là dùng Wifi nhiều quá nó cháy mấy thì toi. Mà thôi, còn bảo hành chính hãng đến cuối năm, sợ gì !
em E 63 ram có 110,5MB thôi mà làm gì đến 128MB
PIN thì đúng là trâu bò thật.
Chào bạn
Mình không thể cài ACM được. Máy bạn có phải hack để cài không. Phần mềm có sẵn trên máy không active được
Ko cần hack đâu bạn chỉ cần sign với file .cer là đủ(bạn có thể xin file .cer trên forum) ,mình đang xài rất ok .Chúc bạn thành công ....😃
Xài ngon,giá rẻ.............................
Bác cứ cho em nó rơi tẹt đi , ko sao đâu . cái nhựa của nó rất cứng , mình phi xuống đất ầm ầm , vẫn chạy ngon .....chỉ chê cái camera của E71 hơi xấu , chứ ko chê gì nữa . 9/10
kekenano
TÍCH CỰC
15 năm
cha này cưới vợ vì kinh tế các bác ạ. Hy hy. kiểu như anh hùng nếm trải giang hồ mỹ nữ, xong cuối đời gặp và yêu ngay thôn nữ. Em nghĩ bác nên viết truyện kiếm hiệp về cuộc đời bác và các mỹ nhân làng mobile 😆
nokin
CAO CẤP
15 năm
E71 có tính năng gì mà chưa khai thác được ở VN thế bác ? Nói em biết để còn nghịch tiếp chứ hiện nay là em vọc hết nó rồi á.

Xài ĐT mà rơi thì E71 móp nhưng chắc vẫn dùng được chứ E63 bể vỏ là mệt lắm đấy !
hì.e71 hỗ trợ gói hsdpa tải dữ liệu nhanh nhưng chưa có 3g nên không xài được là cái thứ 1(mà có thì cũng chưa chắc xài vì giá cước cao.cứ thủ nhìn xem.có ai dám dùng gprs để xem phim,tải video,đọc báo không....?)
gps thì có.nhưng cái này thực sự mình ít xài.còn các bạn thì không biết sao.với lại gps xài rất hao pin.đây là cái thứ 2
camera thì e71 hơn e 63 thật nhưng thử xem lại hình chụp của e 71 có thực sự rõ nét không?theo mình thấy là không.chụp 3.2 mà cũng thua n73 nữa.đây là cái thứ 3
bộ vỏ kim loại rơi là chắc chắn móp.vỏ nhựa e 63 rơi có khả năng bị vỡ nhưng chỉ khi nào va đập quá thô bạo mới vỡ nổi.(cứ nhìn lại các model của nokia trược giờ toàn vỏ nhựa không nhưng có mấy cái rơi đến nỗi vỡ đâu)tại vì e71 xài vỏ kim loại nên cứ nghĩ là bộ vỏ nhựa của e 63 là không chắc chắn.như thế là bị tự kỉ ám thị rồi.thực sự bộ vỏ nhựa của e 63 rất chắc chắn...đây là cái thứ 4
bàn phím e 63 to hơn nên dễ nhập liệu hơn e71.đây là cái thứ 5
tóm lại đương nhiên e71 giá cao hơn nên đẳng cấp hơn.nhưng với tính năng và giá tiền thì e 63 là quá tốt.
đương nhiên e71 đắt tiền hơn.nhưng đắt tiền hơn chưa hẳn là cái gì cũng tốt hơn..thế thôi
Mình thấy điện thoại nào cũng có ưu và nhược cả thôi, vấn đề dùng con nào còn tùy thuộc cả vào túi tiền và sở thích của từng người thôi, hihi. Mình thì đang dùng E71 và thấy nó cũng rất được.
chuẩn không cần chỉnh ........
hjhjhj kekeke
Cái vụ rớt là chắc chắn móp thì ko hẳn thế đâu nghe, e xài con E71 đã vô tình rớt do trơn xuống nền gạch men nó văng xa khoảng 03 mét vội lượm lên tưởng tiêu rùi nhưng sau khi săm soi rất kỹ thì ko có vết trầy nào và máy vẫn hoạt động BT. Nói chung là tùy theo từng người phụ thuộc sở thik, điều kiện, nhu cầu SD... nên họ chọn chứ nếu nói rằng mắc hơn mà không có nhiều cái hơn thì chẳng ai mua làm gì và đến giờ dù ra đã lâu mà E71 vẫn còn đứng trong top hot thì cũng có lí do chớ
nokin
CAO CẤP
15 năm
Đúng là chỉ có mỗi cái 3G (thật ra em E71 là 3.5G) là chưa khai thác được ở VN, nhưng bù lại Wifi của nó thì thôi rồi. Em toàn dùng Wifi là chính.

GPS tốn pin à, em suốt ngày demo GPS + Wifi bằng Google map cho anh em mở mang tầm mắt, vì cũng lắm ông nghe nói GPS nhưng chưa thấy tận mắt.

Tỉ lệ dùng GPS đúng là ít hơn Wifi, 2 mục đích khác nhau mà. Wifi em dùng gần như suốt ngày. Thoải mái là 2 ngày, còn bét nhè là 1 ngày rưỡi sạc pin.

Chênh lệch giữa E6 và E7 theo em là :
20% cho công nghệ bị cắt xén,
10% cho phụ kiện đi kèm,
20% cho vật liệu chế tạo,
50% còn lại cho đẳng cấp cố tình Nokia tạo ra (thiết kế khác biệt)

Thật ra thì em lượm được con E71 FPT với giá con E63 chứ không chắc cũng mua E6 mới rồi :p
Ê63 và 71 là 2 anh em nên các bạn đừng biến nó thành cuộc chiến. Nếu bạn nào tham khảo để mua thì tớ xin góp 1 số ý kiến nhỏ: E 63 còn có điểm mạnh hơn 71 ở giắc cắm tai nghe 3,5mm; sử dụng đèn flast làm đèn pin mà không cần cài đặt gì thêm.
nokin
CAO CẤP
15 năm
Cái jack cắm ấy em mua có 10k chuyển từ 2.5-3.5 vô tư. Chả có vấn đề gì cả. Chẳng lẽ đi đâu cũng nhăm nhé lấy 3.5 cắm vào con máy của mình. Với em chả quan trọng gì lắm cái chuyện 2.5-3.5, nếu mà nó độc quyền như Samsung hay Sony E thì không nói làm gì. Đằng này 2.5 tính ra vẫn là chuẩn khá thông dụng, gọn nhẹ, đơn giản và kiếm đồ nối ở đâu cũng bán với giá rẻ bèo.

Hồi trước dùng con Omnia i900, nhìn cái cổng usb-sạc-phone-tv out của nó chung 1 lỗ mà không giống ai là bực lắm.
vấn đề chính là ở chỗ ấy.chính là chỗ phải dùng đầu chuyển ấy.theo rất nhiều lời đánh giá của các cao thủ bên điễn đàn loa và head phone thì sau khi chuyển 2.5 qua 3.5 âm thanh không còn trong và hay nữa.bị giảm chất lượng do đầu chuyển.đâu phải ngẫu nhiên mà các loại tai nghe chất lượng cao nhà sản xuất đều mạ vàng jack cắm....?
Các bác cứ nói nhiều, theo em thì tiền nào của đó thôi! E71 có đẳng cấp của E71, E63 có cái hay của Ê63 thôi.
Đều là E cả mà các bác,nó như 2 a e sinh đôi, a e chúng nó còn không đấu đá nhau thì tội j a e tinh tế lại đi cãi nhau cho căng thẳng ra,mà e thấy bi h nhìu người dùng E63+ E71 thật,riêng 10 người e wen đã có 6 người dùng E rùi,sợ cái sức hấp dẫn của dòng E thật,e đang dùng em N81 đc 9 tháng rùi,nói chung là e thích cái dáng trượt+tính năg Nghe nhạc+game N-gage+cầm cũng cực kì đầm tay của e nó nên yêu e nó lém,chung thủy lun,sau nè có tiền mua mới thui chứ không bán,ah theo các bác thì dòng E và N cái nào Wifi khủng hơn,e thấy cả 2 đều có công nghệ UnPn dùng cho Wifi nên chắc là giống nhau chứ....? :p
mình đã từng xài n82.thấy lướt wifi không nhanh bằng e 63.hơn nửa e 63 pin rất trâu,con n82 hồi trước mình xài tẹt ga pin 2 ngày.con e 63 xài tẹt ga pin 3 ngày
nokin
CAO CẤP
15 năm
Bác Hitokiri này đòi E71 như dàn Hi-end chăng, hay sao mà cầu kì thế ? Chả có doanh nhân nào rỗi hơi đi nghe nhạc cả ngày rồi so sánh chất lượng âm thanh giảm đáng kể do cái ... đầu chuyển 2.5-3.5 cả. Còn chuyện mạ vàng là bác nghĩ thế thôi, giá tầm vài trăm $ thì may ra còn chút vàng, giá vài chục $ cho 1 cái tai nghe bác phân kim được 1ug vàng em chịu bác liền đó. Tất cả là đồng, loại tốt thôi. Mục đích thì ai cũng biết rồi, đồng dẫn điện tốt, giá rẻ, không rỉ sét, màu sắc hấp dẫn.

E-series mà k có được tính năng nghe giải trí như N-series cũng là điều dễ hiểu, đằng này E71 lại không đến nỗi tệ, thậm chí có thể nói là khá tốt, cả Cam, Music đều ổn cả. Đặc biệt là Cam có AF rất tốt cho việc chụp macro, chụp tài liệu, convert name card v.v... em thường xuyên dùng cho mục đích công việc nên thấy rất có ích. Còn chụp ảnh lưu niệm, đã có máy ảnh riêng rồi.

À, bàn về Wifi của E71 và N82, đã thử trực tiếp. Có thể nói là E71 mạnh hơn N82 một khoảng khá xa. Ở rìa của tầm phát AP E71 vẫn "níu" sóng được và vào Web tốt, trong khi N82 không vào được. Phải lui dần khoảng cách mới vào được chập chờn.

Tốc độ xử lý CPU N82 bằng E71 nhưng thực tế thấy chạy chậm hơn. Quản lí WLAN E71 xóa các AP vèo vèo trong khi N82 xóa rất lâu.

Chưa kể bàn phím N82 - kể cả phím 4 chiều, là không thể chấp nhận được (so với kiểu phím truyền thống, không so E71).
hề hề mấy cái đó e 63 cũng đếu đáp ứng được cả.nhưng có cái hay hơn là e 63 có cái lỗ 3.5 dễ dàng độ tai nghe.mình độ thêm 1 con ear phone của sony. mua ở sony shop ở hai bà trưng.nghe nhạc hay ngang n82.e71 thì không hay được như thế.doanh nhân thì doanh nhân chứ.vẫn cần giải trí thư giãn chứ bạn.dt mình có tính năng gì hay thì mình cứ khai thác hết.
chắc chắn là e 63 không đẳng cấp không đắt tiền bằng e71 rồi.thế nhưng ở e 63 lại có những cải tiến hay hơn e 71.thế mới nghiệt.😁
xpod
ĐẠI BÀNG
15 năm
bác hitokiri này nói cứ như khích khích nhau ý nhỉ. Miệng thì lúc nào cũng e71 hơn này nọ rồi lại đá lại một câu nghiệt với ko nghiệt rồi bôi đỏ nữa.
Nói trắng ra là nếu cứ so cái kiểu price/features thì con e71 thua, vertu thua rồi tất cả các loại giát vàng với kim cương thua hết con e63 nhà bác. Em dùng e71 em cũng công nhận thế luôn.
Nhưng mà mỗi cái máy nó cho một thể loại khách hàng khác nhau, cho nên 2 thể loại khách hàng mà ngồi cãi nhau với đâm nhau thế này thì chả bao giờ hết chuyện. Muôn đời đi đóng gạch
Còn chuyện nghe nhạc này nọ ý, ừ thì cái chấu cắm của cái tai nghe nó mạ vàng nhưng bác có biết chỗ tiếp xúc bên trong đthoai của bác nó làm bằng nhôm hay sắt ko =)). Em tin con e71 chắc cũng inox thôi =)), chả biết ê63 là j. Với cả là mấy cái tai nghe, nó mạ vàng bác cắm ra cắm vào độ 2 tháng thì vàng nó cũng chuyển thành vàng trắng thôi. Em dùng qua 2 con Sennheiser rồi, bi h đang dùng em Shure SCL3 mà vẫn thấy vàng trắng hoài thôi =)), mà tai mình cũng chả phân biệt vàng trắng inox hay vàng thật đâu.
Chuyện máy ảnh thì từ bao đời nay số chấm ko quyết định chắc cũng nhiều người biết nên các bác bảo e71 nhiều chấm hơn rồi chụp xấu hơn cái ít chấm thì cũng đành chịu. Nói thì nói đơn giản là chụp xấu thôi, thêm chuyện chấm vào nghe nó cứ khích bác kiểu gì ý.
Chốt lại là e71 ai dùng thấy thích thì cứ dùng tiếp, e63 ai dùng thấy thích cứ tiếp tục. Ko góp ý bàn luận xây dựng được thì giải tán chứ đừng có lên đâm nhau đóng gạch thế này. Mất vui. Em nói giọng lưỡi cũng hơi đóng gạch tí :">
becksc3
ĐẠI BÀNG
15 năm
Đúng là dùng dòng e vẫn đỉnh, nhất là vào wifi. Mình dùng e61i thấy thích lắm rồi...
mình cảm thấy e63 là sự lựa chọn phù hợp.!
acthu
TÍCH CỰC
15 năm
haiz, tớ thấy các bạn nói chuyện thật là vớ vẩn, ê63 và e71 đánh và 1 đối tượng hoàn toàn khác nhau.
Một cái thì buil rất tốt cho những người có nhiều tiền, một cái thì buil vớ vẩn cho người có ít tiền, thế thôi.
Một cái điện thoại mình nghĩ có nhiều cái để ảnh hưởng, và có nhiều chức năng để người dùng lựa chọn, có người thích cái này, có người thích cái kia.. chứ cứ việc gì phải mang điện thoại của người khác ra mà chê bai như thế.

bảo luôn bạn hitokiri, điện thoại nokia mà dòng E thì nghe nhạc chán nhất quả đất luôn, dù cậu có cắm tai nghe nào vào cũng chỉ thế thôi, vì quan trọng là cái chip xử lý âm thanh của nó là loại đểu.

Tiếp nữa, Nokia cũng có tai nghe 2.5 dòng cao cấp để chuyển sang 3.5 nên đừng nghĩ là 3.5 thì nghe nhạc hay hơn, nó chỉ thuận tiện hơn thôi... và tớ thì nghĩ nhạc bằng tai nghe bluetooth nên là 2.5 hay 3.5 cũng chả care.

Tiếp nữa là chụp ảnh của nó cũng là loại rất vớ vẩn, số chấm ko nói lên một cái gì cả, kể cả ê63 và e71 cũng có mà như ko thôi.

À, còn cả cách ai bảo là bàn phím của ê63 to hơn e71 nữa chứ, liệu có cảm nhận đc ko. mà phím space của ê63 ko thể nào bấm hay bằng e71 đc, nó nhỏ quá, phím space của e71 là thiết kế có 2 tiếp điểm, đc coi như là 2 phím space để cạnh nhau đấy.

Gì nữa nhở, tớ cũng dùng e71 và tớ mua e71 vì nó đẹp, hỗ trợ working tốt.. thế thôi.

Đừng nghĩ là ê63 hơn e71 hoặc e71 hơn ê63 vì tớ nghe ở đâu nói ý nhỉ, mọi sự so sánh đều khập khiễng.
Em bó tay vs bác .. bác dám bảo E series nhạc vứt đi thì bác qua em cho nghe thử ... chỉ là có biết tận dụng hay ko thôi chứ ít có cái máy nào nhạc chán đến mức như bác nói ..
Mà cũng ko phải E63 build vớ vẩn cho ng` it tiền đâu nhé .. mỗi máy có 1 cái hay ... em vote cho E63 vì giá thành hợp lý mà tính năng ổn ..
kylinfire90
ĐẠI BÀNG
15 năm
theo e nghĩ thì con E71 hơn E63 ở cái là nó có thêm GPS với cả Camera 3.2 MP thui. Có đem 2 cái này ra so sánh cả ngày chắc cũng chả xong. Điện thoại nào mà chả có nhược điểm. Đơn giản ở người sử dụng tìm hiểu và lụa chọn mà thôi 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019