Cảm nhận về Laptop Acer Swift 3 - Ngành Xây Dựng/Kiến Trúc

Laffing22
12/9/2021 5:17Phản hồi: 171
Cảm nhận về Laptop Acer Swift 3 - Ngành Xây Dựng/Kiến Trúc

1. Nhu cầu :

-Mình trước đây là CV Tư vấn Thiết Kế/ Quản lý Mạng lưới cho 1 Ngân Hàng có mạng lưới phủ rộng khắp nước. Công việc chính là về mảng xây dựng và làm all in one tất cả các công tác từ khảo sát/tư vấn/thiết kế/triển khai Kiến trúc+Kết Cấu+ME+…/dự toán/giám sát/nghiệm thu/quyết toán.
-Sau 1 năm làm việc thì mình quyết định mua 1 chiếc laptop mỏng nhẹ và đáp ứng đủ các yêu cầu về công việc này. Đặc biết là nhu cầu đi lại khảo sát của mình rất nhiều. Từ Bắc chí Nam mình gần như phải đi đi về về liên tục.
@công việc đi lại nhiều nên mình ngồi quán CF khắp nơi

2. Thông tin về sản phẩm :

- Laptop Acer Swift 3 SF314/ i5 8250U/ 4GB/ 1TB/Win10
- Giá : mình mua cũ TGDD tầm 8tr. (khoảng năm 2018, máy như mới do là hàng đổi trả, máy mới khoản 16tr)

3. Nâng cấp máy :

- Máy ban đầu đem về khá chậm và giật (có thể là nguyên nhân chính dẫn đến bạn chủ cũ đã trả máy). Tuy nhiên, đây là thứ mình dự đoán trước với cấu hình Ram 4gb + HDD 1TB + thêm cái win 10 bản quyền của hãng.

- Ngay sáng hôm sau mình đã đem máy đi nâng cấp gồm :
1/ SSD Samsung NVMe PM981a M.2 PCIe Gen3 x4 256GB : ~1.2 triệu
2/ Ram Laptop Crucial DDR4 4GB 2400MHz : ~1.0triệu
3/ Xoá win bản quyền và cài lại win 10 sạch sẽ hơn.
- Kết quả : Máy khởi động khoảng 3s (gần như chỉ sáng đèn bàn phím và load ngay vào win). Mọi thao tác khác trên máy đều mượt và khác hẳn lúc nhận máy.

4. Trải nghiệm các phần mềm liên quan tới công việc :

1. Autocad : đa phần mình làm 2D, số lượng mở bản vẽ và triển khai tương đối nhẹ ~tầm 20-30 bản vẽ triển khai cho mỗi công trình. Mình thấy máy đáp ứng về Autocad rất ổn và phù hợp tuyệt đối với mình.
  2. Sketchup : mình dựng hình các công trình nhỏ thì vẫn mượt. Công việc thì chỉ cần dựng hình để tiện triển khai thôi chứ không cần phải Render nên mình tạm chấp nhận được. Một số file nặng vẫn bị drop và out (lỗi con ong vàng 😆 )
  3. Các phần mềm khác về kết cấu : Etab, SAP, Safe mình dùng vẫn rất mượt và chạy mô hình vẫn oke hết.
  4. Các phần mềm về hình ảnh : PTS, Lightroom mình vẫn dùng mượt với số lượng file tương đối.

5. Những thứ mình thích và không thích :

• Thích : gọn nhẹ, đáp ứng vừa đủ nhu cầu công việc, màn hình full HD rất ổn, máy rất bền sau 3 năm đi rong rủi cùng mình khắp nơi thì vẫn đang dùng rất tốt.

• Không thích : cổng kết nối (type C) chỉ có 1 chức năng là dùng để sạc cho thiết bị khác. Mình mua 1 combo sạc cáp type C - Aukey 90W thì cắm sạc không nhận. Phải mua thêm 1 cái chuyển từ C qua sạc để dùng. Nếu cổng C này all in như macbook thì sẽ tinh giản được balo công tác của mình thay vì mang 2 3 loại cáp sạc.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

171 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bomy
CAO CẤP
3 năm
mình cũng thấy máy này bán hàng cũ ở tgdd khá nhiều nhưng phân vânko biết thế nào, cảm ơn bài rw của bạn
Laffing22
TÍCH CỰC
3 năm
@bomy Có nhiều đợt nó sale thêm 30% trên giá đang giảm ngon lắm a
@bomy Acer tui mua mới mà còn lỗi tè le, đi bảo hành miết, sau khi hết bảo hành thì chỉ có vứt do nó hay hư main hay màn hình, thay phí đắt vcl, cạch luôn tới giờ.
mua hàng cũ thế này thì...
bomy
CAO CẤP
3 năm
@shinkt Chắc hên xui thôi bác ơi. Trc tui cũng mua cái dell hàng mới lỗi liên tọi. Từ phím đến ổ cứng, cáp màn… chắc nó thuộc phạm trù mua theo nhân phẩm rồi 😆)
Cái cổng chuyển từ C qua sạc kim bác mua ở đâu thế ạ? Với cục sạc của bác dùng với cổng Type là cục gì thế bác?
@bomduc À vì cơ bản là không biết đến sự tồn tại của nó để mà tìm kiếm bác ạ 😆
Laffing22
TÍCH CỰC
3 năm
@Xuân Híu Bạn check lại thông số đầu sạc để chọn chuẩn nha
https://shopee.vn/90-Degree-USB3.1-USB-C-Type-C-Female-to-3.0-x-1.1mm-DC-Male-Plug-Adapter-i.129115042.3121122195
@Laffing22 Cám ơn bác, hình như đúng cổng của e rồi, đặt luôn =))
@Xuân Híu Mua đi dùng gọn mà tiện sạc điện thoại ngon lành
iKaris
CAO CẤP
3 năm
Nhớ những ngày ra cf ngồi quá ae!
Laffing22
TÍCH CỰC
3 năm
@bubB Kaka trước dịch e mua luôn cái máy pha cf để bớt nhớ rồi a
iKaris
CAO CẤP
3 năm
@Laffing22 Đầu mùa dịch mình cũng may mắn đầu tư 2kg cf nguyên chất vs phin pha mới sống nổi tới giờ, nhưng vẫn nhớ cảm giác mang e Mac ra quán đông người lv.
Laffing22
TÍCH CỰC
3 năm
@bubB Kaka mỗi lần làm việc là phải mở âm thanh tiếng động quán sá lên nghe lấy mood 🤣🤣🤣
@bubB mua cf ở đâu vậy bác, tui cũng mua mấy gói pha phin của trung nguyên với rovina mà uống chán quá, ko bằng ngoài quán
Con của bác thớt chắc cũng giống con của mình vụ cổng Type C sử dụng mấy cái Hub có HDMI cũng không xuất được màn hình ngoài vì máy cổng Type C của máy không hỗ trợ xuất display port. Cay thật.
Laffing22
TÍCH CỰC
3 năm
@Xuân Híu Uhm a. Cổng này chỉ dụng để cắm sạc điện thoại
T Tin
TÍCH CỰC
3 năm
kk, Auto CAD của em mới 2021 mà máy e i5 8300H Ssd chạy vẫn lag dù e chỉ là bản vẽ cơ khí!
T Tin
TÍCH CỰC
3 năm
@Laffing22 À r chuẩn r anh, có cái tối ưu phần cứng trong Cad, em cũng không để ý mấy, anh nói em mới tra mạng lại, cảm ơn anh!
daivigold
TÍCH CỰC
3 năm
@T Tin Xem mô tả cv với cấu hình máy là thấy chênh dữ rồi
T Tin
TÍCH CỰC
3 năm
@daivigold Sao bác?? Em thấy thiết kế 3D vs 2D thì cấu hình cũng vừa vừa được rồi, kẹt ở mấy chỗ phân tích, mô phỏng dòng chảy, ưng suất.... nó lag thôi
07NguyenLuc
ĐẠI BÀNG
3 năm
@T Tin Cad giờ càng ngày càng nặng 1 cách vô lý lắm
dungquoc
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chủ thớt cho hỏi là chuyển từ Type C sang DC sạc cho con này là loại nào vậy? loại 4.0 x 1.7 mm hay 4.0 x 1.35mm vậy?
Laffing22
TÍCH CỰC
3 năm
@dungquoc Xưa mình cũng lăn tăn vụ này mà lâu quá quên mất rồi a 🤣🤣
solid0207
TÍCH CỰC
3 năm
Hên là bác chưa xài tới Revit
Laffing22
TÍCH CỰC
3 năm
@solid0207 Mình có dùng để học 1 khoá revit dựng hình. Làm cái biệt thự thấy cũng ổn mà
h0an94nh
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Laffing22 Revit làm cái biệt thự thì phí quá, chạy công trình lớn nhiều chi tiết + chế độ render thì card rời không ngon là cũng drop khung hình. Mà bạn mở nhiều file CAD từ kiến trúc, kết cấu cho tới cơ điện trên CAD với cấu hình này mà không bị lag thì cũng hơi ảo.
Laffing22
TÍCH CỰC
3 năm
@h0an94nh Nhà phố biệt thự cf thì 3 bộ môn cũng tầm 10mb là cao. Hơn nữa mình là người combine 3 bộ môn trong 1 bản vẽ. Có lần mình triển khai back office to đùng 5000m2 thì có lag thiệt
Trong TGDD máy mới 16tr mà bác mua có 8tr thì tôi không nghĩ là nó “như mới” đâu !!! TGDD, FPT hàng đổi trả nó rẻ hơn chút xíu thôi mà ???
Laffing22
TÍCH CỰC
3 năm
@Apple thần thánh Đợt mình canh sale nó giảm 40% hàng đổi trả. Máy mua 8tr mở hộp ra y mới luôn a. Bảo hành còn 23,5/24 tháng thì sao ko mới đc
@Laffing22 Vậy quá ngon rồi, mình cũng hay xem mấy hàng đổi trả nhưng giá chỉ thấp hơn có xíu
Usb type C có logo thundebird thì mới sạc cục sạc ngoài cho máy dc nhé. Còn không chỉ dùng để chép dữ liệu. Con Acer này làm gì có cổng usb type all in one. Muốn dùng thì xài mấy con zenbook cao cấp của asus mới có đầy đủ chức năng cổng usb type C
@lamchelseafan Logo thunderbolt chứ bác 😁 Là cái logo hình tia sét đó ah. Mình có con Lap Dell Precision 7510 cũng có cái cổng có ký hiệu đó mà đọc xong mấy bài này ko biết có nên mua sạc 100w ko nữa. :-s
synthesis
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Dave ✅ 100W sạc ko nổi dell precision đâu thím, nhất là loại mà có 2 cổng C sát bên nhau. Mình có 1 con, mà cần tới 185W
@synthesis Uhm bác nói thấy cũng phải. Vì cái sạc gốc của mình nó đã 180w rồi.
@Dave ✅ Nói chung cổng sạc usb type c chỉ nên dùng cục sạc ngoài mua riêng cho những máy mỏng nhẹ như ultrabook hay zenbook thì được chứ cỡ những máy hầm hố công suất cao thì dùng cục sạc theo máy mới nổi.
ramboviking
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình cũng đang dùng Swift 3 phiên bản SSD 256GB.
Sử dụng nhu cầu văn phòng, xem video thì thấy thời lượng pin cũng 5-6 giờ. Chạy VS Code những project nhỏ thì thấy tốc độ vẫn ổn. Nhưng khi dùng phần mềm Evernote thì máy rất nóng (chỉ duy nhất phần mềm này) có thể do Evernote nặng nhưng lạ là ngoài phần mềm này ra thì sử dụng bình thường máy rất mát (không hiểu luôn).
Nhìn chung thì máy nhanh, pin đủ dùng, màn hình tạm ổn. Điều mình không thích là:
- Phím arrow up/ down hơi nhỏ, có khi bấm nhầm.
- Wifi chưa tốt lắm (thỉnh thoảng đang sử dụng thì rớt hoặc đánh thức máy thì truy cập được một chút rồi rớt).
Laffing22
TÍCH CỰC
3 năm
@ramboviking Mình xài evernote full dung lượng rồi vẫn thấy bt mà ta
@ramboviking bác cài lại driver wifi xem
Viền dưới hơi dày nhỉ
Laffing22
TÍCH CỰC
3 năm
@bomduc Thời 2017-2018 nó mỏng lắm rồi a
@Laffing22 Uh được cái bên trên mỏng
Thanhpro999
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cổng C trên máy em chỉ truyền được dữ liệu thôi, chán
Em đang định mua cổng C sang kim mà không biết mua đâu, bác kiếm đâu được cổng loại này chỉ em với
Laffing22
TÍCH CỰC
3 năm
@Thanhpro999 Mình mua shopee lâu quá nó ko lưu đơn nên ko nhớ nữa
Laffing22
TÍCH CỰC
3 năm
@Thanhpro999 https://shopee.vn/90-Degree-USB3.1-USB-C-Type-C-Female-to-3.0-x-1.1mm-DC-Male-Plug-Adapter-i.129115042.3121122195
@Thanhpro999 Bạn chụp cái cổng trên lap mình tham khảo xem nào. Có ký hiệu tia sét bên cạnh cổng type C đó ko?
GreenTeS
ĐẠI BÀNG
3 năm
Dòng swift là dòng mỏng nhẹ ưu tiên văn phòng, bạn dùng chỉnh sửa nhẹ và trình bày khi di chuyển thì hợp lí. Nhưng khi dùng làm việc và thiết kế chính bạn chưa nói rõ có dùng máy khác hay dùng máy này là máy chính luôn để các bạn khác biết mà đầu tư.
Laffing22
TÍCH CỰC
3 năm
@GreenTech_Saigon Mình dùng nó là máy chính luôn anh. Trên văn phòng tuy có PC nhưng do công việc đi công tác nhiều nên rất ít dùng.
07NguyenLuc
ĐẠI BÀNG
3 năm
@GreenTech_Saigon chủ topic là làm quản lý, chứ đâu có thiết kế đâu, chỉ xem kết quả thôi
GreenTeS
ĐẠI BÀNG
3 năm
@07NguyenLuc ổng trả lời rõ rồi bạn, cho cả câu hỏi của mình luôn rồi
hoa hunter
TÍCH CỰC
3 năm
@07NguyenLuc chuẩn luôn haha, xem bản vẽ thôi chứ thiết kế có team dùng PC rồi =)))
Ngoknc
CAO CẤP
3 năm
Bác nó biết cổng nào từ chân tròn về usb c ko
Laffing22
TÍCH CỰC
3 năm
@Ngoknc Kaka này e khum biết
bomy
CAO CẤP
3 năm
@Ngoknc Bác tìm xem coongr sạc của bác là cổng gì xong lên lazada hay shopee ship về. Aliexpress cũng đc.
cccccc6
TÍCH CỰC
3 năm
Xoá win bản quyền cài lại win 10 là sao???
Laffing22
TÍCH CỰC
3 năm
@cccccc6 Máy có sẵn win 10 bản quyền nhưng mình chọn cài lại win ...... Bản win này khá sạch và ko có các app của hãng đi kèm nên nhẹ và mượt hơn
@cccccc6 Máy tích hợp win bản quyền ở main r. Cài mới lại là để sạch bloatware thôi
Làm thế nào để biết cổng type C có chức năng sạc cho Laptop nhỉ. Mình có con dell 7510 cũng có cái cổng type C và có tia sét bên cạnh nhưng ko rõ có nhận sạc ko nữa.
Laffing22
TÍCH CỰC
3 năm
@Dave ✅ Tia sét là thunderbolt 3 đó anh. Dùng all in one được nha. Tuy nhiên a cần quan tâm công suất đầu vào để chọn sạc cáp phù hợp
@Laffing22 Cái sạc gốc nó 180w. Chắc mua 100w nó ko chịu nổi rồi.
1ove
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bác chủ nâng cấp ram ntn đó ạ?
Em cũng có máy này (ram 4gb). Ra shop bảo bản này ram hàn chết 😔
Laffing22
TÍCH CỰC
3 năm
@1ove Còn trống 1 khe mà a. E lắp dễ lắm
1ove
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Laffing22 Máy e mua bản cấu hình là i5 8250u, ssd 256gb và ram 4gb. Nhưng ram lại hàn chết, và chỉ có 1 khe ram. Nhục quá.
Laffing22
TÍCH CỰC
3 năm
@1ove Kỳ ta. Máy mình i5 8250 hdd 1tb ram 4gb thì mở ra còn trống 1 khe ram và 1 khe ssd m.2 pcle
Máy này phù hợp để vẽ CAD, vẽ SU, với vài ctrinh tính toán nhẹ nhàng chứ mình nghỉ là ai mà theo Revit thì chắc khó mà dùng trơn tru đc, cái Revit giờ cũng nhiều người dùng mỗi tội dung lượng lớn với cấu hình yêu cầu cũng khá cao.
Laffing22
TÍCH CỰC
3 năm
@Trương Việt Khôi Đúng rồi á anh
Kendu86
TÍCH CỰC
3 năm
Em cũng đang chấm con acer swift 3 này nhưng mã là sf314 511 56g1. Mua cho bé học online với mình xài văn phòng cơ bản cộng chơi game fifa có ổn ko zậy các anh.
Em thấy fpt đag giảm giá còn 18tr9.
Con này sx 2021 cấu hình thì e thấy ram 16gb. Core i5. Ssd 512gb.
Các a tư vấn hộ e ạ.
Trước e có dùng con acer 4810t từ năm 2008 đến giờ mà nó thỉnh thoảng bị mách với chậm quá nên muốn đổi lên con swift 3 này
Laffing22
TÍCH CỰC
3 năm
@Kendu86 nếu có tiền e sẽ lên con đó liền á kaka. Cấu hình này em thấy ổn với nhu cầu của anh quá luôn rồi
Kendu86
TÍCH CỰC
3 năm
@Laffing22 Dùng lâu dài cho bé năm nay lớp 6 ổn chứ anh
Laffing22
TÍCH CỰC
3 năm
@Kendu86 em thấy dư luôn ấy chứ. Ram tận 16gb, SSD 512 xài chắc dư dả ít nhất là 3-5 năm nữa nếu chỉ dùng để học và làm văn phòng
Kendu86
TÍCH CỰC
3 năm
@Laffing22 Ok cảm ơn a.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019