Cảm nhận về smartphone, tablet và các vụ kiện tụng! Phần 1.
fujisaki
8 năm trướcBình luận: 1.374Lượt xem: 95.113
Qua bài viết mình thấy tác giả cũng đồng tình với ý kiến hầu hết người dùng iphone không dùng hết tính năng của máy. Chỉ dùng các tính năng cơ bản là chính. Theo mình iOS hay Android là tùy sở thích của mỗi người. Có người thích đơn giản, dễ sử dụng, tinh tế, cũng có người thích tuỳ biến, tinh chỉnh theo sở thích riêng.

Theo mình, khi nói đến sản phẩm của Apple phải nói đến triết lý của Steves Jobs: Steves muốn kiểm soát hoàn toàn trải nghiệm của người dùng để đảm bảo trải nghiệm đó là hoàn hảo theo đúng ý đồ của Apple. Do vậy các tính năng trên thiết bị của Apple đều bị khoá. Ngay từ thuở ban sơ Apple II đã nổi tiếng với việc không có slot mở rộng vì Steves không muốn các thiết bị ngoại vi làm mất đi tính ổn định cho sản phẩm của mình. Lý do mình sử dụng Android là vì mình muốn kiểm soát hoàn toàn chiếc phone của mình chứ không muốn chịu sự kiểm soát từ Apple. Cũng cùng lý do đó mình sử dụng Windows.

Tuy nhiên, mình cũng đồng ý là các sản phẩm của Apple là những sản phẩm tuyệt vời
các bác ý cạnh tranh mà giá chả rẻ đi.
Thằng khùng nào bảo xài iPhone mới đẳng cấp vậy và thằng khùng nào che xài Androi là cùi băp?Láo lếu.Thật ra cái nào cũng có cái hay,nhưng phần lớn là người dùng chỉ khen cái mình đang xài là chính.
Riêng mình mình ko ghét Androi,nhưng mình ko thích SS và HTC nhất là cái màn hình supper Amoled,ai khen nó đẹp nhưng với mình nhìn màn hình nó cực kỳ khó chịu,màu sắc lòe loẹt,ko sáng và nét.Nếu mình xài Androi mình sẽ xài Sony,hoặc Moto,đơn giản vì kiểu dáng đẹp,chắc chắn.
so với iPhone thì iPad hấp dẫn mình hơn 😁 mình dùng iPhone 4 xong lại đổi Android Phone, thấy 4S ra lại nhớ nên quay về 4S, chẳng bao lâu lại đổi Android phone :D duy có iPad thì vẫn dùng, chỉ đợi nâng cấp iPad 3 thôi

iOS rất tuyệt, iPhone 4 và 4S cũng rất đẹp, nhưng nhiều kiểu dáng của Android Phone hấp dẫn mình hơn 😃 (cảm nhận cá nhân)
Vấn đề muôn thuở, em đang xài iphone, và cũng đã xài thử android, tác giả nói cũng đúng, ko phải ai cũng có thời gian để mà ngồi tìm ROM ổn định rồi up ROM rồi lâu lại phải cài lại( ngay cả khi Android release bản ROM mới như bản Kem Chiên Icecream Sandwich cũng hạn chế 1 số máy ko được up lên mặc dù cấu hình của nó ko phải là thấp và lỗi thời), iOS thì máy nào cũng up được vì Apple đánh mạnh vào tính đồng bộ, iOS ưu thế hơn đó là tính đồng bộ và ổn định, người dùng cần cái này nhiều hơn.
Còn về app ở VN, nếu ko JB các bác vẫn có thể cài phần mềm báo apps on sale trên appstore, $0.99 hoặc free rồi cứ thế mà down thôi, ko nên nói là vô appstore vọc app trả tiền coi vọc nổi ko.
100 máy ở VN thì 95 máy JB. Apple boy nói là vọc appstore nhưng thực ra là sài chùa, sài lậu. Nếu là dân chính cống thì ngon sài bản quyền, ko JB. Có trả phí thì còn nói là nhiều app hay ko? coi có vọc được bao nhiêu app. Ngon thì up IOS 5 lên iphone 1 được ko? Ai nói Apple máy nào cũng cho up lên chắc người đó não toàn bằng đất sét với nước.
bác có hiểu gì về thời gian hỗ trợ và bảo hành ko thế ? vòng đời của iPhone là 1 năm 1 sản phẩm, trong khi thời gian support là 3 năm, như vậy là quá nhiều. các hãng khác không hề có hỗ trợ về OS nhé. 1 phần nữa là phần cứng của iphone đời cũ ko đủ đáp ứng đc iOS mới.

thế nên đầu bác mới toàn đất sét :cold:
nói thật là bài này dài quá, đọc ko nổi, ko thu hút được em
Theo mình bài viết tương đối hay. Mình trải qua dùng máy cũng nhiều, vọc vạch cũng tương đối từ simbian-Windows phone-Blackberry-IOS-Android. Nhưng cá nhân mình cũng phải công nhận là đưa ipod touch cho thằng cu bé 2 tuổi nhà mình nó nghịch được ngay mà chỉ qua 1 lần thấy bố nghịch và bây giờ đã thuộc về nó, Còn cái Arc của bố nó cứ làm treo liên tục và cu cậu cũng phải làm quen mãi và có vẻ chán không thích như ipod. Hiện thì mình đang sử dụng BB8700 là chính và để e Sony Arc trong tủ thỉnh thoảng có việc mới lôi ra chụp ảnh và nghịch rom (cũng đang chờ Android 4.0 để up) Bởi với mình 8700 yêu qúy mặc dù là giá rất rẻ đã đáp ứng được gần hết cái mình cần với độ tiện dụng va nét riêng biệt của nó từ thời lượng pin đến phím tắt rồi danh bạ thông minh, màn hình cho đến push mail đủ để cho mình hài lòng, đặc biệt với dấu ấn đọc được tiếng việt OS4.5 từ một thành viên tâm huyết trên tinh tế thì bây giờ mình càng khó rời xa e bb8700. Nói tóm lại dùng điện thoại gì không quan trọng hệ điều hành gì cũng vậy, quan trọng là bạn sử dụng khai thác nó đến đâu và nó đáp ứng được gì cho bạn. Mình thấy các ace cứ so sánh rồi chê bai máy này máy nọ làm gì. Điện thoại nó cứ vẫn là điện thoại và đến giờ vẫn không thể bỏ cái laptop chạy windows được.
Mấy bác gạch đá quá,sẵng hỏi luôn đang tính mua cho bố già 1 con Smart Phone để ổng đọc báo nghe nhạc uýnh cờ tướng, nghe ,gọi và ổng chẳng bao giờ nhắn tin... giá <= 6tr, màn hình 3.5 - 4 in, bố già tui 63 tuổi rồi vậy mua con nào thích hợp nhất .... Thanks...

Sent from my Nokia 3310 using Tinh tế
Các bác hết sức bình tĩnh 😃 để bác chủ thớt viết tiếp 2 phần còn lại, mình khoái nhất phần kiện tụng ;) để có thể bình luận về kiện tụng thì không chỉ am hiểu về hệ thống pháp luật kiểu Anh-Mỹ hay Đức hay cả CNXH :cloud9: mà cả các bằng sáng chế, sở hữu trí tuệ. Một kiến thức rất cao mà không phải như các bác hay bình loạn trong các thớt kiện tụng :cold:
Bác này viết loằng ngoằng quá. Mới 1 phần mà đã thế này...

Cái gì mà chẳng có điểm mạnh-yếu. Người ta nói ,chê có sai đâu mà bác cấm? Không am hiểu về công nghệ thì mua về dùng rồi tìm hiểu là tốt. Nhưng thực sự ở VN bây h,nhất là bọn trẻ,vẫn nghĩ iP là 1 thứ sành điệu nên cố vác về = được. Trong bài viết bác bảo "tôi có tiền chẳng lẽ tôi không được mua iP xài",nhưng xin lỗi bác, mấy con giời nhà giàu k có tương lai nào ngoài việc "nương nhờ" bố mẹ đấy không "có tiền". Tiền là nó vòi vĩnh của bố mẹ nó. Cái đó thì đang đẻ phê phán đấy. Còn nếu là nhà nghèo mà nghĩ về dùng iP thì đúng là phải cạo đầu,bôi vôi,thả trôi sông,gần 20 triệu cho cái điện thoại,thực sự em là 1 thằng đkiện sống k quá tệ,cũng k dám mơ đến. Quay lại mấy đứa nhà giàu lúc nãy,mua về để chụp ảnh tự sướng,quay video thác loạn,quay cóp trong phòng thi v.v... Nhìn mà ngứa mắt,loại ng` dùng iP theo kiểu "sáo rỗng" e thấy đâu cũng có. . .

Kết luận: Ai ghét cái gì thì kệ người ta, k có lửa làm sao có khói. Nếu bác có ý định thay đổi gì ở phần 2,3 thì e đang chờ. Còn same same thì thôi vậy.

"Đừng mua nhũng thứ đắt tiền,hãy mua những thứ có ích"
chắc gì xài hết chức năng của 1202 chắc gì thỏa mãn với ip
người viết bài này đã quá hiểu về iphone và những hạn chế cũng như xu hướng người dùng iphone.apple họ thiên về đơn giản nhưng trong cái đơn giản lại có rất nhiều cái phức tạp.cái phức tạp đó khiến ngươi dùng đôi khi nản trí trừ những người thích khám phá ra.cá nhân tôi thì không thích cái itunes chút nào cả bởi nó gây thêm rắc rối và mất thời gian.cái tôi hài lòng nhất là iphone có ngoại hình đẹp.Tôi dùng sang android thì tất cả những điều phức tạp được giải quyết,và rồi tôi yêu android hơn bởi nó tiện dụng.Tôi thích copy,delete hay shase bất cứ những gì tôi muốn:1 bức ảnh đẹp,1 bài hát hay mà không tốn chút thời gian nào.
Quá sàm.... thế mà lên trang chủ....?!

Sent from my GT-I9100 using Tinh tế
Coi doanh thu bán ra thôi, mình thấy cái này là quan trọng nhất quyết định thành công hay ko của smartphone đó (đương nhiên cả hdh)
Nếu: Iphone rẻ hơn Androi cùng cấu hình thì em dùng iPhone

Người lao động như em rất quý trọng đồng tiền.

Chả tội ji bỏ ra thêm vài triệu mua cái Ip4, trong khi hiệu năng của nó chỉ <= S2

Đã suy nghĩ rất nhiều mới chọn S2.

Thành công của Apple ko phải là Iphone, iPAD mà thực sự là iOS.

Nếu bê androi lên iphone, lên iPAD liệu có nhiều người dùng như bây giờ:p
Chủ top nhiệt tình thiệt, nhưng bài dài quá đọc ko nổi. Em thấy nhiều người dùng IPhone cũng pro lắm chứ bộ, bên cạnh đó cũng có 1 số xài vì thiết kế đẹp, màn hình, cảm ứng ngon,.....Người có tiền thì có quyền xài ĐT nào mà họ thích, đâu phải xài smartphone thì nhất thiết phải vọc vạch, up rom, flash firm.....Nhiều người bận rộn quá thì lấy đâu ra thời gian làm mấy chuyện đó.
Bài viêt có nhiều cái rất đúng tuy nhiên có nhiều cái cũng tương đối phiến diện. Nhưng dù sao cũng khá khen cho bác chủ có 1 bài viết hay
Trước hết xin lỗi ông vì ghi dài quá nên tôi ko có thời gian đọc hết đc nhưng tôi góp ý cái kết luận của ông dựa trên kinh nghiệm tôi đang sài cả IP4, Android và BB (cũng như ông tôi ko nói tôi có kinh nghiệm nhiều nhưng tôi đã và đang dùng nên đây là nhận xét cảm nhận cá nhân tôi ko có ý khích tướng)
"Trên quan điểm người thích sự đơn giản, iPhone là smartphone dễ sử dụng nhất, nó không phải là cái máy dành cho bạn săm soi hàng giờ, không phải thứ để bạn có thể vọc vạch trong đó, bởi mọi thứ đều đơn giản hóa, tự động hóa. Do đó ngoài chức năng cơ bản vốn có của 1 cái phone, thì bạn chỉ dành một ít thời gian chơi game, nghe nhạc và dùng app khi cần là rớ tới iPhone." Nói thật nếu dùng những chức năng cơ bản như gọi điên nt thì máy nào cũng như máy nào đừng nói IP dễ sử dụng hơn, còn nói đến những chức năng giải trí cơ bản khác như nghe nhạc, cop video, hình ảnh ông dám khẳng định với tôi iOS dễ hơn Android ko? Đó là những cái cơ bản của người thích đơn giản đó. Đa số những người bình thường khi muốn cài nhạc, video game tren iOS đa số là đưa ra tiệm, iTunes đối với họ ko đơn giản hay là khó hơn Android vì Android nó kết nối như USB. Thử tưởng tượng đi đâu chơi Android vẫn dễ chia sẽ dữ liệu hơn iOS vì iOS nếu ko có iTunes thì mù tịch.
"Điều này nhắc nhở bạn rằng cái cục sắt bạn đang cầm trên tay vẫn là cái phone, dùng để liên lạc với người khác là mục đích muôn thuở vốn có của nó. Không nên suốt ngày cầm nó, mày mò suốt mà phí thời gian vốn có để giao tiếp với bạn bè, người thân." Nếu thế thì đừng nghĩ đến từ smart, mua một cái phone bt là đc, đừng phân biệt và so sánh iOS hay Android hay WM... làm gì. Và nếu như ông nói ở ý này thì người mua một cái gọi là smartphone để làm j.
Chung qui mỗi người có ý thích khác nhau, cái nào tiện cho ai thì người đó dùng chứ đừng nói iOS hơn hay Android hơn, kết hợp đc với nhau càng tốt😃
quá đúng, cảm ơn bác 1000 lần luôn, quote lại và gửi ngay cho chủ thớt đọc và suy nghĩ
Sẽ rất sai lầm nếu nói việc xem phim, mua nhạc... khi dùng iPhone phải bắt buộc thông qua iTunes của laptop hay PC. Cho dù lúc chưa có iCloud thì vẫn không như bạn nói. Bởi đơn giản "Tại sao bạn không mua trực tiếp trên app iTunes của iPhone?" Cho dù bạn mướn 1 phim HD dung lượng trên 3.5 GB thì bạn cũng không tốn hơn 15-20 phút down trực tiếp về iPhone. Apple hạn tối đa việc share file video, nhạc qua lại do bản quyền và cũng do họ kinh doanh cả những thứ này. Chỉ có người kinh doanh bắt người dùng trả tiền, chứ không có chuyện người dùng cấm người kinh doanh bán hàng mà thu tiền họ.

Ở VN bạn chỉ được phép chạy 70-80 km/h trên đường cao tốc, vậy sao tất cả xe hơi và xe máy đều có tốc độ trên 100? Trong thành phố cũng bị giới hạn dưới 50. Chẳng lẽ chính phủ cấm mọi người sử dụng những loại xe này mà chỉ cho phép xe đạp, 50cc và 70cc được lưu hành?
E THI LẠI KHÔNG THÍCH MẢ NGUỒN MỞ LẮM. TẠI VÌ GẦN ĐÂY PHÁT HIÊN VIRUS TRONG APP. IP VÀ NOKIA VẨN ĐỈNH. NẾU MẠNH THÌ TẠI SAO SS , Sony, MOTO KHÔNG XÀI HỆ ĐH CỦA HỌ MÀ PHẢI XÀI ANDROI. MỘT NAM LẠI RA NHIỀU MẨU MỚI=>bảo hòa .SYMBYAN VẨN LÀ TƯỢNG ĐÀI MÀ DỂ MẤY AI QUÊN. IOS THÌ KHỎI BÀN VẨN HOT NGANG NGỬA VỚI RẤT RẤT NHIỀU MẨU ANDROI ĐẤY THÔI, tóm lại ANDROI vẩn chưa công bằng khi so sánh với IOS
đúng là JB xong đôi khi bị xung đột app cũng nhức đầu với tụi nó lắm .... nhưng thật sự iphone ko JB sẽ mất bớt đi sự hấp dẫn

---------- Post added at 12:19 PM ---------- Previous post was at 12:17 PM ----------

vậy samsung thành công là nhờ android ....

hệ điều hành thôi vẫn chưa đủ .....

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019