Cảm nhận Windows 10 October: tốt thì có tốt, nhưng vẫn chưa đủ...

Duy Luân
18/11/2018 23:4Phản hồi: 100
Cảm nhận Windows 10 October: tốt thì có tốt, nhưng vẫn chưa đủ...
Bản update này bao gồm nhiều tính năng nhỏ và hay, nhưng mình chưa cảm thấy thật sự hấp dẫn như đợt nâng cấp hồi tháng 4 vừa qua. Những chức năng quan trọng như chia cửa sổ theo dạng tab (Sets) thì lại không thấy đâu, khiến Windows 10 October trở thành một bản update lên cũng được, không lên cũng không sao.

Những chức năng hay nhất của bản Windows 10 October mình đã đề cập rồi, trong bài này, mình tóm tắt sơ lại cho anh em dễ nắm chứ không đi sâu vào nữa:

1. Your Phone giúp liên kết máy tính và điện thoại nhanh hơn, dễ hơn, ví dụ bạn cần chép file cũng tiện hơn
2. Cloud clipboard để copy được nhiều nội dung, sau đó dán xuống nhiều nơi, không bị giới hạn chỉ được copy & paste 1 thứ duy nhất như từ xưa đến nay => đây là tính năng tiện nhất trong bản update đợt này
3. Dark theme cho File Explorer giúp nó trở nên thống nhất hơn với phần còn lại của hệ điều hành
4. Khu vực tìm kiếm được làm mới mạnh mẽ, có thể đọc nhiều thông tin hơn về file được tìm thấy
5. Công cụ screenshot mới đa dạng, nhiều chức năng hơn

Vấn đề là những chức năng này toàn là những thứ bé bé, và bản Win 10 October này không hề có một tính năng chủ đạo nào (kiểu như diễn viên chính). Điều đó làm mình hơi thất vọng một chút. Mình không phủ nhận những lợi ích mà những chức năng này đem tới, chỉ là chúng không tác động mạnh tới việc bạn thường làm hằng ngày, trừ cloud clipboard mà thôi.

Cái mình mong chờ nhất là Sets, tính năng giúp chia bất kì cửa sổ nào thành nhiều tab khác nhau. Nó có thể giúp bạn gom nhóm các app có liên quan tới nhau, hoặc các app đang phục vụ chung 1 mục đích, 1 dự án vào một cửa sổ. Cách sắp xếp này rất thông minh và cực kì tiện cho bạn copy nội dung qua lại, hay chỉ đơn giản là cần nhảy giữa hai ba tab để đối chiếu thông tin.

Đáng tiếc, Sets tuy đã xuất hiện trong bản Windows 10 Preview nhưng không được ra mắt chính thức. Vì một số lỗi mà Microsoft buộc phải dời chức năng này đến tháng 4 năm sau.

Chức năng Your Phone cũng còn quá đơn giản, mình có cảm tưởng như Microsoft đang làm dang dở chứ chưa hoàn thiện. App Your Phone cho phép bạn chép hình là chủ yếu, ngoài ra còn trả lời tin nhắn SMS nữa. Tuy nhiên công cụ chép ảnh thì mình thấy File Explorer làm vẫn rất ngon rồi, còn vụ nhắn tin SMS thì lâu lâu mới có 1 tin nó không hữu dụng với mình. Nếu nhắn tin chat gì đó thì ok, ví dụ như iMessage của iPhone mà đem lên Mac chat thì rất đã, chứ còn SMS thì không ăn thua lắm.

Nhưng để chạy được Your Phone, cái quan trọng là bạn cần phải cài app Cortana hoặc Your Phone lên điện thoại của mình. Chuyện này rườm rà quá, mà lại không mang tới nhiều giá trị hơn so với những app khác như Pushbullet. Pushbullet còn làm được nhiều hơn những gì Your Phone có thể làm về thông báo nữa kìa. Nếu đã lỡ cài thêm một cái gì đó, thà mình cài Pushbullet còn ngon hơn.

Thật ra ý tưởng về Your Phone hay đấy, nhưng nó cần một sự gắn kết chặt chẽ hơn giữa di động và máy tính, đơn giản hóa các thao tác nhiều hơn nữa. Vụ này sẽ là bài toán khó cho Microsoft bởi Android và iOS không nằm trong tầm tay kiểm soát của họ.

Đó là chưa kể đến bug tự xóa dữ liệu của người dùng, một thứ khá là nghiêm trọng mà một công ty lớn với quy trình testing nghiêm ngặt như Microsoft lại mắc phải. Mình may mắn không bị dính đòn, máy mình up lên vẫn chạy ngon lành, nhưng mình có thể tưởng tượng được một người khác bị mất dữ liệu thì sẽ tốn thời gian, công sức biết bao nhiêu để lấy lại được những gì đã mất.

Quảng cáo

Nếu nghĩ tích cực thì bản update này chỉ toàn những cái nhỏ nhỏ bé bé, vậy thì bản April Update 2019 sẽ chứa nhiều tính năng lớn, thay đổi mạnh mẽ cả về giao diện (nghe đâu có giao diện Light đẹp lắm) lẫn cách chúng ta sử dụng máy tính (Sets). Thôi thì hóng tới bản update năm sau cho hào hứng, còn bây giờ anh em có thể lên Win 10 October hoặc nếu lười, ngại không lên cũng không vấn đề gì.
100 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình cứ có mới là lên hết, hóng Light theme đợt nâng cấp sau, còn lại ngon lành cành đào 😃
@BlackBerryz Có ai bị phóng to (maximize) và phục hồi (restore) bằng 3 nút trên góc phải của Chrome thì cửa sổ Chrome mất tiêu luôn không?
Cách làm: Bấm vào nút phóng to > Bấm vào nút phục hồi > Cửa sổ mất tiêu. Không có cách nào cho nó trở về bình thường, chỉ có cách tắt nó từ Taskbar hặc Task Manager.
@micheal9000 Dị vậy bác, em không bị. Thôi bác cứ để maximize đi, để nhỏ làm gì.
Hoặc thử xài Windows+left/right arrow xem có bị không.
@micheal9000 Đúng rồi bác em cũng bị vậy rất là ức chế
Chính xác câu" Lên cũng được, không lên cũng ... chả sao". Vì đa phần tính năng đó chả mấy khi đụng tới. Mà mình lên rồi còn chẳng có dark themes của explore.
@zeus8410 vãi chuối 😁 =))
@zeus8410 Dùng cái invert màu ý bác, từ trắng sang đen, đen sang trắng 😁
@adagioleonard Quất nền đen, viên đỏ, màu chữ trắng cho trung tính
Thật sự thấy ms càng ngày càng đuối, win10 giống như đống hổ lốn ko hoàn chỉnh, đâu rồi một bản windows hoàn chỉnh mới toanh được trau chuốt như hồi 2000 lên xp, xp lên vista hoặc win7.
o0oboao0o
ĐẠI BÀNG
5 năm
@king_of_mar1311 Nó chắp vá từ cái menu chuột phải đi bác ah, chỗ thì to, chỗ thì nhỏ, chỗ đen chỗ trắng 😆
long2004
TÍCH CỰC
5 năm
@king_of_mar1311 Đồng ý với bạn: năm nay MS ra 2 bản cập nhật lớn, cả 2 lần cập nhật máy mình đều bị lỗi và phải cài mới lại hết ! Ngày xưa đâu bao giờ bị như vậy đâu, cũng may là chỉ cập nhật thử nghiệm trên máy dùng để chơi game ở nhà thôi chứ cài trên máy để làm việc thì tức chết!
Càng ngày càng thấy MS chuối !
@king_of_mar1311 Windows 10 dồn quá nhiều tính năng dư thừa, nặng nề. Tôi khoái cài một chỉ cần những chức năng tối thiểu và thiết yếu thôi. Sau đó tùy nhu cầu và sở thích mõi người mà có thể cài đặt thêm.
vũ giáo
ĐẠI BÀNG
5 năm
@king_of_mar1311 Đồng ý với bạn, lần trước mình cập nhật xong cái lỗi luôn. Lần này chưa dám thử
Cổ phiếu mic tiếp tục lên
#1 Apple 881.98B
#2 Microsoft 803.086B
..
1hoi1chai
TÍCH CỰC
5 năm
sao lap mình chưa hiện bản update 1809 này vậy mn? hay phải cài file iso
@1hoi1chai lên web microsoft sd tool kéo về đi bạn
Nhiều thông tin hay, cảm ơn bài chia sẻ của Mod.
Càng ngày MS càng mất đi dần bản chất của 1 HĐH thay vào đó là rối rắm, đơn giản như việc tắt pm diệt virus mặc định là cả 1 vấn đề, quay về với đúng bản chất, ng dùng cần sự đơn giản, nhanh, tiện dụng
@Sơn Đinh Bắc Nam Dùng windows dêfender là ngon rồi bạn ơi
quangneu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân Thấy Dave Lee nhận xét Windows Defender cùi đó mod. Dù mình cũng đang dùng defender vì thấy nó có vẻ nhẹ hơn trong khi được miễn phí Mc Afee 3 năm.
@Sơn Đinh Bắc Nam đợi có vírus mới quét thì thua rồi 😁
@Sơn Đinh Bắc Nam cũng dùng Win 10 và chưa thấy vấn đề gì với Defender??
HNC001
TÍCH CỰC
5 năm
Windows cứ thêm thắt nhiều tính năng nhưng cái nào cũng chưa hoàn thiện, nửa mùa. Chán anh MS quá. Làm cái gì cho ngon đi rồi nhảy qua cái mới.
Lâu lắm mình mới update 1 lần vì độ tương thích của các driver. Tốc độ update của đa số driver thường ko theo kịp tốc độ update của windows. Hơn nữa mình ko hài lòng vs windows 10 vì cái sự lai tạp của nó. Nửa là desktop x86 nửa là ứng dụng universal lì lì lag lag. 1 mớ hỗn độn.
@caocaolatre199x Thế nó mới hay 😁 =))
@caocaolatre199x Thế nó mới hay 😁 =))
@caocaolatre199x Máy tính thì lì lì lag lag nó mới hay 😁
@caocaolatre199x Windows update là một thứ gì đó í ẹ nhất, bực nhất, bệnh nhất. =))
@Darklord.Py Bệnh thì hơi quá 😁
mình thì cực thích và dùng rất nhiều Cloud Clipboard và Screenshot mới. Và 2 tính nắng này thôi đã đủ khiến mình nâng cấp các máy mình đang dùng lên windows mới nhất.
Không gì là hoàn hảo hóng tiếp thôi
Bây giờ cập nhật lắc nhắc nên không quan tâm lắm.
Bây giờ cập nhật lắc nhắc nên không quan tâm lắm.
anhtuan_ng
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bản này chỉ có Cloud clipboard với snip mới là hay. Cortana search cũng được. Mình lên từ ngay đợt đầu không bị lỗi gì trên con surface gà nhà của Mic 😆 không như ai lên bản mới cho cây nhà lá vườn mà sleep cũng tụt pin như tụt quần
@silla1998 Cortana mình dùng nhiều nhất để đổi tiền tệ và tính nhanh phép toán nào đó. 😃
Riêng cái chuyện chưa cài lên được ổ cứng ngoài cho mac là không ngon rồi =))
@nnkjsc Liên quan gì ta?
@Duy Luân liên quan lắm, vì vẫn phải mắc kẹt với 1803 😃
nguyendata
TÍCH CỰC
5 năm
thay đổi chút màu sắc. ngoài ra ko có gì khác biệt cho lăm.
thamswd
ĐẠI BÀNG
5 năm

Có bác nào bị vậy khi lên 1809 không, giúp em với
minhty0602
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thamswd Vào Settings / Apps, reset Edge đi bạn
@thamswd Nó kêu nghỉ Ét đi, chuyển sang Cờ Rôm
thamswd
ĐẠI BÀNG
5 năm