Cảm nhận Windows 10 Technical Preview: hay, dở và những gì còn thiếu

Duy Luân
15/2/2015 0:17Phản hồi: 138
Cảm nhận Windows 10 Technical Preview: hay, dở và những gì còn thiếu

Sau hơn một thời gian sử dụng Windows 10 Technical Preview cho điện thoại, mình có vài cảm nhậm muốn chia sẻ với các bạn về những điểm hay, dở và những thứ còn thiếu trên hệ điều hành mới này. Bạn nào đang có cơ hội trải nghiệm Windows 10 TP trên Lumia thì có thể chia sẻ thêm ý kiến của các bạn cho sôi động hơn, anh em nào chưa được xài thì cũng nên đọc bài để có cái nhìn tổng quan hơn về Windows 10 TP đợt này.

Đầu tiên là những điểm mới về giao diện. Chúng ta có thể thấy rõ ràng rằng Microsoft đang muốn làm cho Windows 10 trở nên thân thiện hơn với mọi người bằng cách bổ sung những thứ như: hình nền fullscreen, các thiết lập hệ thống được nhóm lại theo từng cụm dễ hiểu, khu vực liệt kê ứng dụng đã cài (app list) có thêm các vạch chia dễ nhìn, còn bàn phím thì có thêm nút để di chuyển con trỏ chuột...

Tất cả những tính năng nói trên cho thấy Microsoft đang rất nỗ lực để đưa Windows trên điện thoại tiếp cận nhiều người dùng hơn và cũng là để giải quyết những rắc rối mà người dùng phàn nàn từ trước đến nay. Đây cũng là thứ mình cảm nhận rõ ràng nhất kể từ khi bắt đầu sử dụng Windows 10 trên desktop, một sự thay đổi thông minh và rất đáng ghi nhận.

Khu vực thông báo cũng là có những thay đổi rất tuyệt trong bản update lần này. Notification giờ đây đã được nhóm một cách rõ ràng hơn nhờ sự xuất hiện của các đường kẻ mỏng, ngoài ra người dùng cũng có thể xóa từng thông báo riêng lẻ chứ không phải xóa cả nhóm như trước. Hồi Windows Phone 8.1 mình đã từng rất bực mình vì vấn đề này, mình chỉ muốn bỏ qua một email không quan trọng thôi vậy mà cả danh sách đều bị bỏ qua hết. Còn giờ thì vấn đề đã được giải quyết.

Về khả năng phản hồi lại tin nhắn ngay từ mẩu thông báo nhỏ xuất hiện ở cạnh trên màn hình (Actionable Notification), đúng là tiện lợi thật nhưng đây chỉ là bước khởi đầu của Microsoft. Hãy tưởng tượng rằng trong tương lai, bạn có thể xài tính năng này không chỉ với SMS mà còn với Skype hay Facebook Messenger, khi có email đến thì bạn có nút xóa hoặc bỏ qua, còn với một game nào đó gửi thông báo thu thập tiền và giải thưởng thì chỉ cần một cái nhấn là xong.

Chưa rõ Microsoft có cung cấp tính năng này ra cho các lập trình viên bên thứ ba sử dụng hay không, nhưng nếu có thì Actionable Notification sẽ mở ra một cách tương tác rất thú vị giữa người với máy, và có thể bạn không tin chứ kể từ khi lên Windows 10, mình chỉ chạy app SMS lên đúng một lần duy nhất, còn lại mình toàn trả lời tin nhắn của người khác bằng thông báo mà thôi. Nó cũng giúp Windows trên điện thoại bắt kịp với BlackBerry, Android và iOS vốn đã sở hữu tính năng tương tự được một thời gian khá lâu.

Windows 10 Technical Preview cũng là lần đầu tiên Microsoft cho phép chúng ta trải nghiệm ứng dụng universal kiểu mới trên điện thoại (trước đó thì đã có trong Windows 10 bản trên máy tính). Bạn có thể xem thêm chi tiết về các universal app trong bài viết này. Về mặt thiết kế, các ứng dụng universal mới không còn theo phong cách trang liền trang (panorama) truyền thống như hồi Windows Phone 8, thay vào đó Microsoft xài thanh menu và cách điều hướng tương tự như phần mềm viết cho Android và iOS.

Mình hơi tiếc vì đây là điểm đặc trưng cho app của Windows Phone, việc chuyển giữa các trang nội dung của app cũng không còn tiện như trước (bạn phải với tay nhấn nút hoặc menu điều hướng, trong khi trước kia chỉ việc lướt ngón tay sang trái phải là xong). Bù lại, bạn có được trải nghiệm thống nhất trên cả máy tính lẫn điện thoại. Khi bạn sử dụng một app nào đó trên PC, bạn biết chắc rằng trên điện thoại nó cũng làm được điều tương tự với cách xài tương tự. Với những người dùng phổ thông ít có thời gian mày mò thì đây là điều quan trọng.

Ngoài ra, universal app còn là một kế hoạch dài hạn của Microsoft trong việc mở rộng hệ sinh thái ứng dụng của mình. Bạn chỉ cần mua ứng dụng một lần duy nhất là có thể xài trên bất kì thiết bị Windows 10 nào mà bạn sở hữu. Bạn không phải tốn tiền mua một bản cho smartphone, một bản cho desktop và một bản cho Xbox như cách truyền thống. Điều đó sẽ giúp giữ khách hàng lại với Microsoft trong tương lai xa. Lập trình viên cũng dễ dàng viết phần mềm của mình cho nhiều loại thiết bị khác nhau, góp phần đẩy nhanh thời gian phát triển và tiết kiệm chi phí.

Cũng cần nói thêm rằng ở Windows 10 Technical Preview hiện tại, bạn sẽ bắt gặp một vài app universal lẫn với app theo phong cách cũ nên trải nghiệm chưa được ngon lành lắm. Những ứng dụng dạng này cũng chỉ do chính tay Microsoft phát triển chứ mình chưa tìm được app bên thứ ba nào cả.

Quảng cáo

Tính năng hấp dẫn cuối cùng mình muốn chia sẻ với các bạn đó là khả năng hiển thị nhắc nhở về sự kiện lịch trước khi tắt máy. Một tính năng rất nhỏ thôi nhưng nó khiến Windows 10 trở nên rất thân thiện với người dùng, hay nói cách khác là nó tạo cảm tình rất tốt với người dùng. Microsoft lại một lần nữa thể hiện sự quan tâm của mình đến tiểu tiết và nỗ lực nhằm đưa trải nghiệm người dùng lên một mức cao hơn so với trước đây.

Tất nhiên, vì là bản thử nghiệm nên không thể không có những vấn đề phát sinh. Dễ thấy nhất đó là Windows 10 vẫn chưa hoạt động mượt mà, ít nhất là trên chiếc Lumia 830 mà mình dùng để thử nghiệm. Thao tác cảm ứng chậm, một vài ứng dụng bị crash, vài thiết lập thì phải chạm vài lần mới vào được, trong khi độ sáng màn hình thì đôi khi bị tối hẳn đi không biết vì sao.

Chữ trong các ứng dụng universal cũng không đồng nhất về kích cỡ, ví dụ như trong app Settings có những dòng chữ lớn nhưng có dòng lại bé tí tạo. Ngay cả ứng dụng Search cũng bị tình trạng tương tự. Máy đôi khi cũng không phản hồi nhạy bén như lúc còn chạy Windows Phone 8.1. Hi vọng mọi chuyện sẽ khá hơn trong những lần cập nhật tiếp theo của Windows 10 Technical Preview.

Và mình vẫn còn đang rất mong chờ hàng loạt tính năng mới đã được Microsoft giới thiệu nhưng chưa mang vào bản nâng cấp ngày hôm nay. Ví dụ, ứng dụng văn phòng MS Office trên điện thoại chạy Windows 10 Technical Preview vẫn là bản cũ, còn app universal kiểu mới thì hiện chỉ có cho máy tính mà thôi. Ứng dụng Outlook, Maps và Calendar dạng universal cũng là những điều được Microsoft hứa hẹn mà chưa có mặt. Cuối cùng, mình cũng rất muốn xem liệu Windows 10 sẽ trông như thế nào trên màn hinh to 6” của Lumia 1520.

Mình sẽ tiếp tục chia sẻ thêm nhiều điều thú vị khác về Windows 10 với các bạn trong quá trình sử dụng thêm. Còn bạn thì sao? Bạn có cảm nhận gì về Windows 10 trên chiếc Lumia của mình?

Quảng cáo

138 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dang_trong
TÍCH CỰC
9 năm
Đang hóng bản cho 1520
lqkntvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dang_trong Tôi đã lên cho con 1020 rồi. Chạy rất mượt không có hiện tượng lag. Nói chung rất OK
dang_trong
TÍCH CỰC
9 năm
@lqkntvn Chờ cho em nó qua cái tết đã
@dang_trong Lumia 1520 lượng bán ra không như mong chờ, nên chờ để được cập nhật chắc là lâu đấy. Ở Việt Nam còn chưa được lên Denmi mà.
Hóng bản cập nhật win10 TP tiếp theo cho lu730 để fix các lỗi ngớ ngẩn !
@kainz không đặt đc ảnh nền 😆 cay vãi 😃) đang vào feedback nhiệt tình đây
vunampro92
ĐẠI BÀNG
9 năm
muốn có cho 925,. đang chơi điện tử lại quay ra nt bực mình
cho mình hỏi ngu cái tại mình tính mua 730 nhưng ko biết Window Phone hình như chỉ có 1 mức âm lượng xài chung cho máy và giải trí. Ko biết Win 8.1 khắc phục đc lỗi đó chưa. Tại lúc trc mình xài 720 rất bực mình khoảng đó
@duyhuynh89 Có rồi bạn ơi, từ bản WP 8.1 năm ngoái đã có
@duyhuynh89 Cái này có cho mọi máy từ bản 8.1 thì phải.
@duyhuynh89
@duyhuynh89 Cái này ở bản wp 8.1 đã có chia 2 âm lượng : thông báo+cuộc gọi và phương tiện + ứng dụng rồi mà bạn
Fb dùng ngon chưa a e ơi
@nhuankhom Ngon là sao 😁
sslgvn
TÍCH CỰC
9 năm
@nhuankhom Hàng tự viết thì like shit thôi, facebook nó có thèm viết app cho wp đâu
@Duy Luân Là nhanh gọn lẹ đầy đủ như bên ios và android đó a
@nhuankhom Tất nhiên là không rồi
@nhuankhom Nói về độ mượt cảm ứng thì wp là trùm. Mình đang xài 1520 và one max nhưng mà dùng facebook nền web bên wp còn sướng hơn facebook bên android vì cảm ứng nó mượt ko bị giật giật khựng khựng. one max chỉ để nghe nhac và chơi những game bên wp ko có. Lướt web chat chat bên wp phê hơn. Cùng chơi 1 game giống nhau thì wp đã hơn. Nói chung wp chỉ thua thiệt android về game và giao diện củ,chuối khó dùng ko hay bằng chứ về độ mượt cảm ứng thì phê thật.
Bài viết rõ ràng và chi tiết ;)
máy em bị lỗi bắn bluetooth nhận được file nhưng k lưu được. có ai bị k ạ
minoan
CAO CẤP
9 năm
Cái dở lớn nhất là giao diện kém tuỳ biến, phần mềm quá hạn chế.
sslgvn
TÍCH CỰC
9 năm
@khicon_9 Có thằng nào xài iOs rảnh rỗi ngồi mà tuỳ biến như mấy thàng sinh viên hay thất nghiệp cả ngày rãnh rỗi không gì làm lo up rom với chả tuỳ biến 😆 iOs không hướng tới đối tượng cùi mía thế hiểu k?
@sslgvn Cũng chẵng có thằng ios hay wp nào mà quote bài kiểu này....
Gates
TÍCH CỰC
9 năm
@sslgvn Bạn nói đúng một nửa. Đúng là không có thằng xài ios nào tuỳ biến, uprom. Sai ở chỗ không phải chúng nó không rảnh mà là vì chúng không đủ trí tuệ để làm điều đó. Cái vụ không đủ trí tuệ này không phải tôi nói mà do chính s.jobs nói đấy, s.job bảo ifan không biết cách cầm cái điện thoại làm nó mất sóng, điện thoại mà còn không biết cầm thì uprom con khỉ gì chứ bạn.
linhnd
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em đang dùng Windows 10 TP các bác cho em hỏi có cách nào tắt cái rung khi bấm phím mềm như Back, Home không các bác.
Mình chờ bản preview cho các máy còn lại 😁 4r wpv hướng dẫn hack mà tết nhất ngại thử :D
Trước giờ vẫn thích kiểu giao diện ứng dụng dạng panorama của WP mà giờ bỏ đi thì hơi tiếc thật! Kiểu panorama giáp việc sử dụng app trực quan mà lại ko phải với tay nhiều để thao tác! Còn giao diện mới này buộc phải với tay lên góc trên màn hình điều làm mình khó chịu khi sử dụng android hoặc ios.
mykolor
TÍCH CỰC
9 năm
@warmboy24 Windows Phone xài cảm ứng 1 tay là sướng nhất, giờ mấy cái mới trong win 10 nhìn phát chán, nhất là trình gọi điện và trình xem ảnh.
HieuVoSG
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có ai biết cách lên windows 10 cho nokia 1202 không chỉ em với
Win10 cũng chỉ vậy mà thôi giao diện vẫn tù chẳng có gì thay đổi lớn cả vài cái tính năng đấy cũng chỉ ăn theo android mà thôi
@sslgvn Ngu ở chỗ nào vậy
@gagalovegood Cứ đợi xem nào tháng nào mạnh hơn
Gates
TÍCH CỰC
9 năm
@gagalovegood iOS ăn cắp của Android và Windows đó cha nội. Hiện nay vẫn thế. Có thể liệt kê vài món như:
- Thanh Notification (cái này là hổ báo nhất).
- Cho phép sử dụng bàn phím hãng thứ 3 (có một số người không nhỏ đã chuyển sang Android vì độ ngu của bàn phím iOS và sự bảo thủ của chủ nó).
- Số icon chứa trong thư mục không giới hạn (trước apple chỉ cho 1 folder chứa vài cái thôi à. Cái này khá hài và tù 😁).
- Giao diện phẳng, mà ắn cắp về làm lại thấy đồng bóng quá.
- Màn hình to. job từng nói chỉ 3,5in mới thông minh, có lần hắn còn chửi thượng đế của hắn là ngu quá không biết cầm điện thoại nên để điện thoại không thu được sóng (vì câu chửi này mà từ đó mình không bao giờ viết hoa cái gì thuộc về app và job, thậm chí còn gọi là hắn), vừa cúng tiền vừa bị chửi, chỉ có thể là ifan.
...
@gagalovegood Hay... bạn nói hay lắm.... android toàn sao chép ios 100% chứ... vd như màng hình to.... thanh thông báo và wiget trên thanh thông báo... thao tác 1 tay.... quick type(khả năng đoán từ) video demo trên appstore....
nhc1995
ĐẠI BÀNG
9 năm
Lumia 920 có được nâng cấp em Windows 10 này bản chính thức k nhỉ 😁
x_chien
TÍCH CỰC
9 năm
cho mình hỏi là wp đã hỗ trợ gõ tiếng việt kiểu telex chưa vậy? cải tiến lớn nhất chỉ cần cái đó là dc!
k300123
TÍCH CỰC
9 năm
@x_chien Có từ lâu rồi
@x_chien Có từ 8 đời Vương rồi nha bạn.
x_chien
TÍCH CỰC
9 năm
@andypacpac oh vậy thì chơi thôi, đang định kiếm 1 con 1520 làm máy chộp hình ngại mỗi cái ko có gõ tv, có rồi thì ko do dự nưa.
Sunny Hill
ĐẠI BÀNG
9 năm
@x_chien Có lâu rồi bạn ạ. Nhưng nói thật mình thích gõ tiếng việt QWERTY + suggesstion trên WP hơn là Telex vì nó có thể dùng một 1tay 😃
@x_chien 8.1 là có rồi mà bạn.... gõ chuẩn luôn
webzone.vn
TÍCH CỰC
9 năm
Mình đang dung thử Win10 trên PC, cảm nhận đầu tiên là máy chạy rất tốt, không còn bị Disk 100% như lần đâu mình dung. IE rất nhanh. Các phần mềm mình thường hay dung Startup cũng nhanh hơn.
- Mình cần 1 Bàn phìm Telex trên win vân chưa có (Đang dung Unikey).
- Skype giao diện ổn hơn, nhưng vân chưa có thể Drag & drop để send file
- Ram tốn nhiều hơn Win8 1 ít (nhưng không quan trọng lắm vì PC Ram ngày càng nhiều)
yooy22
ĐẠI BÀNG
9 năm
@webzone.vn bác có xài Avast ko ợ, em kk cài được mà, mấy cái phần mềm như adobe flash player kũng ko cài dc, ko xem video flash dcdc 😔
webzone.vn
TÍCH CỰC
9 năm
@yooy22 - Mình không xài Avast
- Adobe Flash player IE mình chạy OK
- Chrome + Firefox điều xem phim Flash đc
http://labs.adobe.com/downloads/flashplayer.html
yooy22
ĐẠI BÀNG
9 năm
@webzone.n thanks bác mà cái get.adobe.com/flashplayer sao ko dùng dc nhỷ, em toàn xài nó
imsolazy
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có thanh kéo độ sáng tối rồi mà vẫn chưa tích hợp vào action center nữa, music vẫn chưa ngon vẫn chưa tích hợp vào action center vẫn chỉ nằm riêng lẻ và chỉnh nhanh dc bằng phím volume và ko có next và previous, vẫn chưa có rung chuông, quay lại task vẫn bị resuming dù 2gb ram vẫn bị,
khicon_9
TÍCH CỰC
9 năm
@imsolazy không có next với pẻvious là thế nào nhỉ. Cái resuming là do cấu trúc của wp hiện tại runtime có thể sử lý đc việc này nhưng app loại này còn ít. Phải chờ thôi 😁
imsolazy
ĐẠI BÀNG
9 năm
@khicon_9 Ý em là nên tích hợp vào Action Center luôn, chứ đã mang tên Action Center thì phải toát lên cái ý nghĩa của nó luôn.
tr4n
TÍCH CỰC
9 năm
bật tắt wifi là 1 cái gì đó khó khăn lắm với windowphone lắm thì phải.... tại sao bật tắt k đơn giản là chỉ 1 chạm như android & ios? tắt như trên wp có gì ưu việt hơn?

thực sự thì các ô vuông trên wp chỉ dùng để hiển thị thông tin thôi à? sao ko thể tương tác mạnh hơn nhỉ?
@tr4n Nói là ưu việt hơn thì cũng ko hẳn, nhưng nó là 1 kiểu khác biệt của WP mà thôi. Còn mấy cái ô vuông mà b bảo thì nó tương ứng với icon ứng dụng của bên Android với iOS đấy, b xem mấy cái icon đó có gì hơn đc live tile ko?
giuloihua
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tr4n từ từ rồi triển thôi .
vòn tắt wiffi phải 2 bước tránh bấm nhầm tắt mất thời gian bật lại
quanghuyit
TÍCH CỰC
9 năm
vẫn chưa có vừa rung vừa chuông 😔, có mấy game đồng bộ trên cả pc và wp như AoE, HoC... có đc coi là universal ko ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019