Cầm Nokia 8: nhiều cảm xúc và trải nghiệm sử dụng rất tốt

Duy Luân
3/10/2017 0:50Phản hồi: 393
Cầm Nokia 8: nhiều cảm xúc và trải nghiệm sử dụng rất tốt
Chỉ mới cầm Nokia 8 được ít lâu, bài đánh giá nhanh của @vyvy1908 cũng mới xuất hiện gần đây, nhưng mình không thể không chia sẻ với anh em những cảm xúc của mình khi sử dụng Nokia 8. Rờ vào máy là một cảm giác rất rất quen thuộc, nó làm mình nhớ tới chiếc Lumia 925 đẹp xuất sắc một thời, và khi tiếng ting ting thông báo reo lên, mình biết là Nokia đã quay trở lại, một Nokia mới nhưng vẫn giữ lại những nét tinh tuý nhất trong khâu làm máy, hoàn thiện và rất nghiêm túc về trải nghiệm người dùng.

Ở trên mình nói Nokia 8 giống với Lumia 925 vì hai yếu tố: mỏng và vát cong về hai phía. Kiểu vát cong này giúp máy ôm gọn hơn vào lòng bàn tay của bạn và cũng góp phần tạo cảm giác máy mỏng hơn so với thực tế. Nhưng khác với Lumia 925 với mặt lưng nhựa, Nokia 8 sử dụng vỏ kim loại nguyên khối nên càng làm tăng mức độ chắc chắn và cảm giác cao cấp khi bạn mân mê nó trong tay.

Mức độ hoàn thiện của chiếc Nokia 8 ở mức cao, hoàn toàn có thể sánh ngang với những chiếc smartphone flagship khác trên thị trường tuy rằng giá thấp hơn rất nhiều. Nokia nói họ định vị chiếc máy này thấp hơn so với dòng cao cấp một chút nhưng mình chưa tìm được lý do nào để đánh giá thấp chiếc điện thoại này ngoại trừ mức giá của nó.

Nokia 8 có viền trên dưới dày, viền hai bên cũng dày, nhưng không phải vì thế mà xấu. Máy nhìn vẫn hấp dẫn, hấp dẫn bởi chính những nét đơn giản của nó chứ không phải kiểu đẹp tương lai như Galaxy S8, Note8, LG V30 hay hàng loạt những chiếc smartphone viền mỏng mới ra mắt trong năm nay. Tất nhiên không phải ai cũng thích, rất có rất nhiều anh em khoái màn hình viền mỏng, còn nếu anh em thuộc tuýp người ưa chuộng sự hoàn hảo đến từ những cái đơn giản thì Nokia 8 chính là một chiếc smartphone anh em có thể cân nhắc mua trong nửa cuối năm nay.

Với mình, điểm trừ duy nhất về ngoại hình của Nokia 8 nằm ở dải nhựa ăng-ten khá dày, tuy nó không cắt ngang mặt lưng thô thiển như iPhone 6, 6s nhưng vẫn còn khá to và khá nổi bật trên chiếc máy màu xám mình đang trải nghiệm. Nghe nói dải nhựa này trên bản màu xanh dương tiệp màu hơn vào thân máy nên nhìn thanh và đẹp hơn, nhưng mình chưa được thấy tận mắt. Nếu mua Nokia 8, mình cũng sẽ chọn bản màu xanh vì đơn giản là nó nổi bật, đẹp và không nhàm chán. Thích bản màu đỏ cam nữa mà có vẻ Nokia chưa bán tại Việt Nam.

Do sử dụng màn hình 5,3” nên chiếc Nokia 8 rất gọn gàng và dễ cầm. Mình biết là hiện tại kích thước 5,5” đang phổ biến và nhiều anh em đã quen dùng size này nên nghĩ rằng Nokia 8 sẽ khó chịu lắm đây. Chính mình cũng nghĩ như thế cho tới khi cầm chiếc điện thoại này trên tay. Do sự chênh lệch về đường chéo màn hình không nhiều, cộng với độ phân giải hiển thị được Nokia điều chỉnh sẵn về mức 412 x 732 chứ không phải là 360 x 640 như đa số những chiếc điện thoại Android khác nên nội dung hiển thị rất rộng rãi, nhiều và nhìn cực kì thích, không có cảm giác tù túng. Hiện độ phân giải hiển thị được chỉnh sẵn về mức này chỉ có Google Pixel, các máy Nexus, Galaxy Note5, Note8, OnePlus 5.

Đây cũng là một trong những lý do mình nói Nokia thật sự rất nghiêm túc về trải nghiệm người dùng là vậy. Họ thiết lập sẵn những cái mà họ cho là tốt nhất dành cho khách hàng, và điều đó rõ là có tác dụng lớn. Sử dụng máy 5,3" mà trải nghiệm cứ như là đang dùng những chiếc to hơn!

Nokia cũng làm rất tốt ở khâu chọn âm thanh. Tất cả những âm báo khởi động máy, âm báo khi có tin nhắn và âm báo cuộc gọi tới đều là những nhạc chuông đặc trưng cho Nokia mà bạn không thể lẫn vào đâu được. Rõ ràng HMD Global với sự giúp sức của Nokia đã chăm chút tới từng chi tiết nhỏ nhất khi họ làm ra chiếc Nokia 8. Cũng phải thôi, Nokia nổi tiếng về mặt làm thương hiệu mà, làm sao họ có thể để người ta quên đi những gì thuộc về Nokia vàng son một thời cơ chứ.

Một điểm nữa mình nghĩ anh em sẽ thích đó là giao diện. Nokia 8 sử dụng giao diện Android gần như gốc hoàn toàn, không có một app nào được tuỳ biến thêm ngoại trừ trình chụp ảnh và launcher sử dụng icon tròn (giống Google Pixel). Không nhiều máy trên thị trường sử dụng các tiếp cận như thế này, hãng nào cũng cố gắng điểm xuyết chút gì đó cuả riêng họ vào để rồi tạo ra một hệ điều hành nặng nề, ì ạch, chưa kể nhiều hãng làm rất xấu. HMD giao hết phần này cho Google, Android có thế nào thì dùng thế đó, cộng với phần cứng mạnh (Snapdragon 835 + RAM 4GB) nên Nokia 8 chạy vô cùng mượt, nhanh. Cảm giác khi xài Nokia 8 rất khác, bạn thấy như mình đang xài Pixel hay Nexus của Google chứ không phải đang dùng điện thoại do một bên thứ ba sản xuất.

Và lợi điểm của giao diện gốc này nằm ở chỗ máy Nokia sẽ được cập nhật rất nhanh ngay sau khi Google phát hành bản Android mới. HMD cam kết không chỉ Nokia 8 mà cả những máy tầm trung và giá rẻ như Nokia 3, Nokia 5 và Nokia 6 cũng sẽ được update lên Android 8.0 Oreo trước cuối năm nay. Để xem Nokia có làm được như họ nói hay không.

Xét về tính thân thiện với người dùng và cảm giác thoải mái khi sử dụng, Nokia 8 xứng đáng được chấm điểm 10/10 và mình chưa kiếm ra được điểm gì để chê cả. Nó là một chiếc điện thoại làm ra để dùng hằng ngày, hằng giờ, dùng thoải mái tới mức bạn chẳng không cần quan tâm mình đang xài smartphone hiệu gì, có chức năng gì đặc biệt không, cũng chẳng có nỗi lo nào xuất hiện mỗi khi bạn cầm máy lên bắt đầu sử dụng.

Quảng cáo

Đây là cái tuyệt vời nhất của trải nghiệm sản phẩm. Bạn cầm và bạn dùng nó, hết, rất gọn gàng và sung sướng. Một trong những ít những sản phẩm từng làm mình có cảm giác tương tự là đồng hồ Pebble Time Round, iPhone 7 Plus, HTC U11 và Google Pixel.

Pin và camera mình sẽ chia sẻ sau với anh em khi đã xài Nokia 8 đủ lâu nhé. Sắp tới mình có một chuyến du lịch Cam Ranh, sẽ vác Nokia 8 theo để xem camera cúa máy có xuất sắc và xứng đáng với logo ZEISS mà nó khoác lên mình hay không.
393 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Con HTC U Ultra mới lấy mà quản lý 2 sim ngu kỳ dị, không bằng 1 con Nokia 6 bữa xài, đã vậy màn hình phụ tốn pin mà quản lý ngu hơn LG. Chắc phải mua Nokia 8.

Đặt lối tắt gọi nhanh, mà mỗi lần bấm gọi nhanh thì nó tự chọn sim 1, không có việc chỉ định sim
@killed vậy mới là "gọi nhanh", chứ gọi nhanh mà chỉ định nữa thì...
@blackberry97 Cần chỉ định trước hoặc gán cứng, HTC ngu từ thời M7 tới giờ, tưởng khá hơn ai dè....
Sony, Nokia, Samsung khôn hơn HTC vụ này
kingpro1252
ĐẠI BÀNG
6 năm
@killed Vậy là thua xa Mi UI rồi
@kingpro1252 Bạn nói đúng rồi, mình bực lắm,bó tay htc
Mình đã được khai sáng và từ đó không mua máy mới nữa. Cứ máy cũ mày quất, flagship của 1-2 năm trước tới giờ vẫn rất bá mà giá cả rất bèo nha các mem, bên cân nhắc.
@Kinozawa Bác qua tân tân store bên nhật tảo nhé, mình mua cho bạn bè và gia đình hàng apple ở đây hoài, đảm bảo uy tín chất lượng.
tdinhamj
TÍCH CỰC
7 năm
@buiphuongduy94 Vote cho lời giới thiệu, tôi trong sg mua ok chứ?
@tdinhamj Hàng chuẩn đó bác, mình mua ở đây chưa phải sửa chữa bao giờ, khi đổi máy lên đời thì mới phải quay lại, shop này cũng hỗ trợ cả lên đời máy luôn 😃
Harry V10
TÍCH CỰC
6 năm
@Kinozawa Lậy hồn ở VN toàn hàng tàu chứ hàng zin đào đâu ra sẵn thế lại còn hàng đã 2-3 năm tuổi vỏ còn như mới !
Nó kìa đã trở lại...
ides
CAO CẤP
7 năm
Nhìu bro đi trung thu quá. Đọc bài tự cảm thấy có chút j đó hoài niệm hơn là review 😃
Tương lai Pixel sẽ về với a Nokia
aaaaaaaaa
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cần lắm bộ nhạc chuông của nokia 8 😔
@aaaaaaaaa con Nokia 3 có nhạc ting ting, nghe mà thấy như thời 2012
Khúc này thấy sai sai. Cái 925 đó vừa dị vừa hoàn thiện kém.
@thanh_nhan Xin lỗi bồ. Mấy con bồ nêu kể cả Nokia 6. Về hoàn thiện, thiết kế, chất liệu thì đừng mong có cửa với 925 nhé. Riêng về hệ điều hành chúng ta đã nói quá nhiều xin được phép không nhắc thêm. Nói nếu nói riêng về mức độ trau chuốt trong phần hoàn thiện thì ít có cái flagship nào hiện nay bằng. Tôi không nói đến hiệu quả của nó mang lại, vì nó phụ thuộc vào thẩm mỹ từng thời kỳ. Về tài năng của designer. Ví dụ như có thời ngta thấy quần ống loe đẹp. Và thiết kế thì thằng xe Đức nhìn lúc nào cũng sang chảnh thanh thoát hơn xe Nhật.
@zzzthiensonzz Vãi cả chất liệu và hoàn thiện. Tỉnh ngủ chưa? Đặt cạnh cái N6 lại chả sml ngay chứ ở đó mà tự sướng. Nắp nhựa ghép vô khung nhôm mà đòi đú với nhôm nguyên khối.
leoking9229
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thanh_nhan đã dùng cả 925 và 930, thực sự ấn tượng về chất lượng hoàn thiện của Nokia, đến giờ vẫn đang dùng 930 mà chưa muốn đổi sang em khác @@ mình hay bất cẩn, rơi cả 2 em trầy hết cả 4 góc mà vẫn dùng phà phà, chả hiểu hoàn thiện kém ở đâu 😔
@leoking9229 Như thế này cho dễ hiểu nè: Nếu Note 8 nhét được 1 tờ tiền vô giữa nắp lưng với sườn máy thì 925 nhét được 2 thậm chí là 3 tờ. Nokia N6 thì không thể nhét đuợc tờ nào cả. K hiểu thì chịu.
lee_rae_ri
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đố fan nokia bàn đầu nghành nghề kinh doanh của nokia là gì
zingme94
ĐẠI BÀNG
7 năm
@lee_rae_ri làm giấy đúng không
lee_rae_ri
ĐẠI BÀNG
7 năm
@zingme94 Search google thành công chúc mừng
Bùi Định
ĐẠI BÀNG
7 năm
@lee_rae_ri làm giấy nhé
zingme94
ĐẠI BÀNG
7 năm
@lee_rae_ri Tự nhớ bác nhé 😁
cảm xúc gì ở trỏng
Nghe mê quá! Góp lúa ;)
kulele
CAO CẤP
7 năm
vâng tôi sure 100% là series bài nâng bi về nokia hmd trên tinhte sẽ y hệt htc 11 trước đây =))
@kulele thôi mày cút m* m đi cho trong sạch diễn đàn.
@kulele Mấy anh em trên tinhte nên được đào tạo lại triết học Mác - Lê. Các cụ ấy dạy rằng "mâu thuẫn là động lực cho phát triển". Phải chấp nhận ý kiến trái chiều thì mới có tranh luận, mới có đào sâu hiểu kỹ và cuối cùng là, tất cả chúng ta đều được tiến hóa.
Mà cụ Tổng nhà mình cũng hay dạy rằng "thực tiễn cuộc sống mới là chân ní". Nên dù có nói hay như bà nội khen cháu giai hoặc dù có nói tệ như mẹ chồng chê con dâu thì chưa chắc bà nội/mẹ chồng đã đúng.
Tóm lại muốn tồn tại và phát triển thì chúng ta phải biết lắng nghe, phải biện và đúc rút. Đây cũng là cách mà Nokia - người hùng một thời đang nỗ lực làm việc để mong lấy lại hình ảnh huy hoàng của thời điện thoại vỏ nhựa, màn hình tro, phần mềm í ẹ.
Cơ hội vẫn luôn dành cho tất cả. Vẫn luôn có những anh hùng tạo ra thời thế. Cố lên Nokia.
@Fbiprohj Em phải bay vào chỉ để like cho anh một cái. 😆
westerners
TÍCH CỰC
6 năm
@trimsedinang Đúng ý cần truyền đạt
Máy lumia đầu tiên mình dùng là 925. Đẹp tuyệt vời. 😃
nguyencay_vn
ĐẠI BÀNG
7 năm
@KemlyExpress 5 năm của mình : 720 - 435-532 và giờ là 925 😃)
thangemar
ĐẠI BÀNG
7 năm
Lạy trời cho em nó bền như đặc trưng của ẻm.
MyNgoc1998
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thangemar Chắc cũng bền mà
sothia0105
ĐẠI BÀNG
7 năm
@MyNgoc1998 Chắc ăn bền luôn. fptshop cũng cho đặt trước tặng 2tr https://fptshop.com.vn/nokia8
@thangemar Nhà sản xuất chú ý đến bền bỉ là hàng đầu đó bạn
@thangemar Cái bền này cũng không biết test sao nữa haha
Kiểu gì cũng có mấy ng vào chê tàu này nọ, mất chất gì đó, mặc dù ko bỏ tiền ra để dùng xem nó thế nào
nguyenvtu
TÍCH CỰC
7 năm
@huykhanh95hup Tàu gia công như Iphone chứ có phải Tàu thiết kế đâu.
@huykhanh95hup Nãy giờ thấy có mỗi thím nhắc vụ Tàu thôi :v
@huykhanh95hup thực sự mà nói đứa nào nói tàu thì 1 là nó chưa được cầm 2 là nó quá kém, về gia công nokia nói hạng 2 chưa chắc ai đã dám nói hạng 1, mình cầm con nokia 3 của thằng bạn mà nhìn độ hoàn thiện của nó chỉ biết thốt lên: ôi má ơi nokia của mình đây ư, tuyệt vời. thực chứ cảm giác cầm con nokia 3 mình còn có nhiều cảm hứng hơn iphone nhiều luôn
chmaiyeutr
TÍCH CỰC
7 năm
Sẽ ủng hộ NOKIA nhưng chưa phải bây giờ, chờ đợi 1 thiết kế và pin trâu hơn xíu.
Screenshot (19).png
Xin lỗi nokia, sau 18 đời nokia thì fan đã vừa đầu quân sang samsung 😔
huybie
ĐẠI BÀNG
7 năm
thấy 930 mới đẹp nhất trong đám Lumia..
leoking9229
ĐẠI BÀNG
7 năm
@huybie Hic hic, các bác làm em thổn thức vãi @@ vẫn đang dùng 930, thực sự thấy thiết kế của nó khác biệt hoàn toàn thật, chưa muốn mua em nào mặc dù pin chai vcđ ra rồi T.T
@leoking9229 Hồi 930 mới ra toàn thấy bị chê k dán đk màn hình vì cong mà giờ thấy đa số là màn cong k ak
leoking9229
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dinhhieubg_91 mình dùng từ ngày đầu đến giờ, chưa bh dùng dán màn luôn 😃
@leoking9229 Mình hay test thả rơi nên cứ dán cho chắc
Có khi nào cảm xúc tàu khựa nó làm tuột hết các cảm xúc kia hông
@minhcuongpro1234 Vậy thì còn bèo lắm 😃 mà tài khựa ở đâu ra trong này?
KevinDiep
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đọc bài của Duy Luân muốn khóc. Có anh em nào như mình? Hay mình quá yếu đuối vậy anh em?
Funnyclock
TÍCH CỰC
7 năm
@nekkun Chuẩn luôn, cái bóng của quá khứ luôn rất lớn =))
@KevinDiep Ảnh viết bài pi-a mà nghe như điếu văn, cảm động đến rụng cả con tim. Xinh vĩnh biệt người hùng Nokia!
KevinDiep
ĐẠI BÀNG
7 năm
@mualarung_1982 Chuẩn rồi. Vẫn nhớ như in cái lần mua con Lumia 610 wp7 mà vẫn mê mẫn vọc đủ kiểu. So với năm ngoái từ 6 lên 7plus (gần nhất là mua con S8 ngày đầu mở bán) nó cứ nhạt nhạt.
@KevinDiep Các bác làm em muốn khóc quá Huhu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019