Cắm trại mang gì P1

AllLove
23/9/2022 10:52Phản hồi: 74
Cắm trại mang gì P1
Mình tính đăng 1 bài duy nhất để chia sẻ cùng mọi người những dụng cụ mình sử dụng khi đi cắm trại. Nhưng lại thôi bởi lẽ bài sẽ quá dài và khó lòng chia sẻ hết những điểm tốt và chưa tốt để các bạn lựa chọn được sản phẩm phù hợp. Nếu các bạn yêu thích cắm trại vui lòng theo dõi mấy bài tiếp theo nhé. Mong các bạn thông cảm vì sự bất tiện này.

Mình thường đi cắm trại cùng lũ bạn và có cả trẻ em bởi vậy vấn đề đi vệ sinh luôn được đặt lên hàng đầu.

Những khu cắm trại thường có rất nhiều người bởi vậy tạo được sự thoải mái cho mình cũng như không ảnh hưởng tới mọi người rất quan trọng. Với 2 dụng cụ là xẻng và lều thay đồ chúng ta sẽ giải quyết được vấn đề này.

1- Xẻng
  • Mình chọn xẻng đa năng của Nextool. Chiếc xẻng có giá 500K nhưng có tới 14 chức năng trong 1. Các bạn có thể xem chi tiết trong clip mình mới thực hiện nhé

• Xẻng giúp chúng ta đào hố để đốt lửa, đào hố để đi vệ sinh khi kết hợp với lều thay đồ và rất nhiều tính năng khác.
  • Xẻng có thể gấp gọn rất thuận tiện để mang theo

• Túi đựng được hoàn thiện tốt. Có 2 vị trí buộc dây và khối lượng của xẻng cỡ 1.6kg (tính cả vỏ) cũng không quá nặng để đeo.
  • Lưỡi xẻng có 1 bao bảo vệ riêng. Không hổ danh là 1 hãng uy tín Nextool làm tốt từ túi đựng. Đường kim mũi chỉ đều rất chuẩn
  • Bên trong túi đựng được chia ô để giữ cán xẻng và phụ kiện
  • Ngoại hình bắt mắt, túi đựng chỉnh chu tất nhiên không đủ để anh em bỏ ra 500K rồi. Chất lượng của xẻng mới là cái đáng nhắc tới.
  • Lưỡi xẻng được làm từ thép không gỉ 2Cr13 có độ cứng lến tới HCR 45 và độ dày 3mm có thể chém đất như chém bùn. Trong quá trình sử dụng mình có chặt gạch này kia nhưng xẻng không gặp vấn đề gì
  • Tay cầm của xẻng được làm từ nhôm hàng không 6061-T6 rất dày. Giúp cán xẻng vừa cứng lại vừa nhẹ. Trên thân xẻng số lượng các rãnh nhỏ vừa đủ để giúp tăng ma sát nhưng không quá nhiều giúp trải nghiệm cầm nắm thoải mái nhất
  • Kích thước ngắn nhất chúng ta có thể sử dụng cỡ 50cm
  • Là 1 chiếc xẻng đa năng nó có thể biến hình thành xẻng khi mở ra ở góc 180 độ. Thành cuốc ở góc 85 độ và thành móc ở góc 30 độ. Chiếc móc giúp anh em kéo cành cây khô hoặc kéo dây leo rất tiện
ezgif.com-gif-maker (16).png
  • Để biến hình xẻng dùng cơ cấu khá đơn giản. Với 3 lỗ nhỏ tương ứng với 3 vị trí và 1 vòng kim loại giúp cố định góc của xẻng
  • Vòng thép được xoay lên để cố định góc. Nó đơn giản nhưng rất hiệu quả. Ở đây anh em có thể thấy Nextool làm nhiều rãnh nhỏ hơn giúp tháo tác xoay dễ dàng mà không cần thêm dụng cụ hỗ trợ
  • Cơ cấu xoay để khóa xẻng hay nối cán xẻng lại với nhau đề được thực hiện rất mượt bởi xẻng có hệ thống bước ren vuông được làm rất tốt. Bước ren to và được bôi trơn.
  • Ngoài ra còn có gioăng chống nước khá dày ở đây hạn chế nước mưa đọng trong xẻng gây khó chịu khi sử dụng
  • Lỗ nhỏ này giúp anh em xoáy nó ra với lục giác đi kèm nếu lỡ tay vặn quá chặt. Thiết kế của xẻng phải nói là rất chỉnh chu
  • Xẻng có cấu tạo từ 4 ống thân. 3 ống dời khi ghép với nhau + đầu phá kính có thể thành 1 cái gậy xịn xò luôn anh em à
  • Đầu phá kính rất nhọn. Ở đây anh em có thể thấy đuôi xẻng là la bàn và các phụ kiện kèm theo như còi, thanh ma giê đánh lửa, tô vít. Tất cả các phụ kiện này có thể gắn vào trong xẻng luôn rất gọn gàng.
  • Thanh đánh lửa, còi, tô vít, la bàn được gắn vào đuôi xẻng rất tiện lợi cho việc sử dụng
  • Đây cũng là điểm duy nhất cho anh em thích sự hoàn hảo. Nếu anh em dùng hết thanh magie đánh lửa có thể mua thanh khác nhưng tạo được ren để gắn nó vào trong lại tốn vài chục ngàn
  • Khi nối tất cả các ống vào với nhau chúng ta có 1 cái xẻng dài 1m. Lưỡi xẻng to, dày, khá nặng nên thao tác rất đã. Xẻng nhẹ mà anh em cuốc là thấy chán liền á.
  • Là chiếc xẻng sinh tồn thì nó còn có thêm rất nhiều tính năng khác như cưa, cắt dây, bu lông, dao

Quảng cáo

Lưỡi cưa rất ổn. Nó dủ dày để không làm cháy máu khi chạm phải và đảm bảo độ bền nhưng cưa tốt
Lưỡi cắt dây
Mở lắp chai và bulong nhỏ
Phụ kiện kèm theo gồm dây đeo, dây paracord để buộc vào đuôi xẻng, cờ lê, lục giác
2- Bây giờ chúng ta sẽ qua phần 2. Lều thay đồ.
  • Lều thay đồ khác với lều cắm trại nha anh em. Lều thay đồ sẽ có 2 loại: tự bung và gấp thủ công. Mình lỡ chọn cái lắp thủ công sau 1 thời gian sử dụng thấy hơi bất tiện. Anh em nên mua loại tự bung cho tiết kiệm thời gian
  • Lều thay đồ anh em cũng nên chú ý chiều cao và kích thước sao cho phù hợp nhé. Tác dụng chính của nó là đi vệ sinh chứ thay đồ ít khi sử dụng trừ khi anh em fan sống ảo
Cửa ra vào lớn rất thuận tiện. Khóa cũng tốt. Dưới chân có 1 khoảng trống hạn chế bám bẩn vì mỗi khi đi vệ sinh xong chúng ta lại di chuyển lều ra 1 vị trí khác. Mà vị trí này thường ko được đẹp như vị trí cắm trại nên thiết kế này mình thấy cũng ổn.

Quảng cáo

Cửa sổ có lưới chống côn trùng, giúp thông thoáng khi sử dụng. Cửa sổ có thể cuốn cho gọn gàng
Có chỗ để điện thoại và vật dụng nhỏ
Kéo lên rất kín đáo
Lều mình mua ở trên Banggood với giá 500K cũng lâu rồi. Lều có kích thước khi bung là 120 x 120 x 210cm. Chất liệu vải chống nước
ezgif.com-gif-maker (17).png
Phụ kiện đầy đủ giúp kháng gió
ezgif.com-gif-maker (18).png
Gấp lại rất gọn với kích thước 66,5 x 10 x 10cm
ezgif.com-gif-maker (19).png
Tổng kết lại đây là 2 dụng cụ mình thấy không thể thiếu khi đi cắm trại. Về chiếc xẻng của Nextool mình đánh giá rất cao anh em nên mua 1 chiếc.
  • Về phần lều thay đồ anh em nên mua phiên bản tự bung sẽ thuận tiện hơn. Anh em cũng nên lưu ý độ cao và độ lớn của lều để đảm bảo 1 người lớn và 1 trẻ em có thể thoải mái sử dụng.
  • Lều thay đồ có nhiều giá bán anh em cứ lựa chọn mức giá cao nhất mình có thể trả bởi anh em còn sử dụng lâu dài mà. Tiền nào của ấy. Nhưng cũng nên hỏi bạn bè đi trước tránh mua phải cùng 1 mặt hàng nhưng giá lại cao hơn quá nhiều.

• Cảm ơn anh em đã đọc bài. Hi vọng qua bài chia sẻ này anh em sẽ lựa chọn được sản phẩm phù hợp với nhu cầu sử dụng của bản thân. Anh em theo dõi kênh YouTube và Fanpage ở bên dưới chữ ký để xem thêm nhiều sản phẩm nhé.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

74 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Anh em chia sẻ thêm để mọi người cùng tham khảo nhé
@AllLove Mang theo bao cao su. Dùng làm bóng bay khi chơi đùa, làm phao nổi, làm bóng để gối đầu, và khi bị nữ quái nào hấp diêm, thì cầu xin để mình dùng bcs.
@adagioleonard Có lý
@AllLove không làm về đồ điện tử nữa ah bác,hic
@toilachi9 Có chứ. Thấy ae thích cắm trại tiện mình cũng thích chia sẻ luôn
Cá nhân mình đem lều, ghế, bàn xếp được là ok, khỏi lo dây nhợ, gần nhưng không cần tới các tool khác
@nightwish47 hihi thế các cháu đi vệ sinh sao đc bạn.
@AllLove À mấy khu mình đi thì đều có wc hết, hoặc công viên hoặc khu cắm trại có bán vé, suối, biển... Cũng không định đi vào rừng thật nên không sao
@nightwish47 hihi
hiennghiem
TÍCH CỰC
2 năm
@nightwish47 CÓ VÀO RỪNG THÌ CỨ HÒA MÌNH VÀO THIÊN NHIÊN THÔI HIHI
thiếu condom rồi bann ôi.
@Huy †rần Mới có phần 1 á 😆
@Huy †rần uhm, mua hẳn 1 bao tải đi mà dùng.
Thấy mấy bạn đi 2 3 ngày và giải quyết tốt việc đi đại tiện. Mà không ai chia sẻ việc đó
@trunghieu7393 kaka có cái xẻng với lều là gọn gàng
@trunghieu7393 đại tiện thì đào đất rồi ị xuống, lấp đất lại á ?
cây xẻng đáng giá, giải quyết được nhiều việc
@xecatang Chính xác bạn
@xecatang Trong phim, nhiều khi xẻng dùng để chôn. Giải thích cho việc tại sao đi 10 về 1.
Với mình cắm trại phải đơn giản, chứ lỉnh kỉnh đồ đạt các kiểu thấy hết ham.
@iD@wn Đó là cá nhân tôi thích vậy, bác thích lỉnh kỉnh thì kệ bác tôi đâu cấm, lôi cái nick của tôi vô chi? Liên quan gì mà công kích cá nhân. Tranh luận vui vẻ k thích thì biến.
@ancut83 Tùy bác. Tôi cá nhân tôi thích vậy đó, bác thích đầy đủ thì cứ mang theo đầy đủ. Vui vẻ là đc.
@AllLove Mình thuộc nhóm đơn giản, lỉnh kỉnh quá mình nản.
@chetdichoroi Thường bạn sẽ mang gì
Coi bộ mọi người thích cắm trại nhể? Suốt thời học cấp 2-3 là mỗi năm trường mình đều tổ chức cắm trại mừng 20-11, nhưng mình chằng hứng thú với zụ này. Đang ở nhà chăn ấm nệm êm, tự nhiên đi hành xác, ra đồng không mông quạnh ngủ chi cho cực.

Ảnh chỉ mang tính chất minh hoạ
@hoangminh2018 hihi rủ mấy bạn xinh xinh đi cùng cho vui bạn
Kayen
TÍCH CỰC
2 năm
Bác cho em chổ mua cái xẻng làm quà SN vợ
@Kayen Chỗ này có luôn 600K bạn. Có 1 chỗ 500K nhưng phải đặt hàng 1 tuần
https://trackfin.asia/CHQJkzT1
@Kayen Chỗ này đặt hàng 12 ngày 500k. Ko vội bạn mua ở đây
https://trackfin.asia/gTxr4fen
Kayen
TÍCH CỰC
2 năm
@Kayen Em cám ơn bác
mấy món này chơi đã
@cuhiep Vâng anh
Cá nhân mình cực kỳ không thích vụ thả bom vào lỗ dưới đất, vừa ảnh hưởng cho người đến sau, vừa di dời lều thường xuyên. Đặc biệt nếu đi cắm trại theo nhóm thì lại càng ghê gớm hơn.
Ngoài ra cái xẻng đa năng cũng cực kỳ nguy hiểm, thực tế chỉ có chức năng xẻng/ cuốc là sử dụng nhiều, mà khi sử dụng thì thường phải dùng chân đạp xuống để tạo lực nhấn để múc đất. Vì vậy lơ mơ cũng rất dễ chấn thương nếu không chú ý. Ngoài ra cái xẻng gấp này cũng rất dễ bị rỉ.
Phương án mình thường dùng như sau:
- Lều thay đồ: Kích thước như loại của bàn là quá tốt, loại này cũng bền và có thể chịu gió. Lều này có thể chọn làm lều tắm/ rửa, thay đồ và lều vệ sinh luôn
- Vấn đề vệ sinh: Khuyến cáo sử dụng bồn cầu gấp gọn. Loại WC này nay có rất nhiều chủng loại, cực gọn mà lại vệ sinh.
+ Khi dùng xong thì thu cái túi lại, cột chặt rồi tập trung lại. Trước khi về thì toàn bộ nhóm sẽ gom chung lại để chôn (đương nhiên ưu tiên dùng túi rác có phân hủy sinh học)
+ Sử dụng thêm bột cô đặc, bột này giúp cô đặc đống bấy nhầy ấy lại để chúng không lỏng hoàn toàn, tránh rỉ chảy và mùi ra gây ô nhiễm khu vực lều
+ Nếu muốn kinh tế hơn có thể mua loại ghế tập vật lý trị liệu, mặc dù không gấp gọn lại hoàn toàn nhưng vẫn gọn, dùng bao rác bọc lại và cũng có thể sử dụng bình thường.
giaman
TÍCH CỰC
2 năm
@minhson0012 chỉ cần xài bịch rác rút dây tự hoại là ok, hoặc không thì mua theo vài kg vôi bột, đi xong rắc lên rồi chôn lấp là được chứ có gì đâu
@giaman Camping có nhiều mức độ để chơi. Khi nào mình đi trekking thì chơi đào lỗ, hoặc camping bằng xe moto thì sẽ chơi đào lỗ.
Nhưng những lúc mình chơi hệ glamping thì nên xác định là cho nhiều đối tượng khác nữa, trong đó có cả vợ con mình. Vì vậy việc hợp vệ sinh và tiện lợi là việc quan trọng nhất.
giaman
TÍCH CỰC
2 năm
@minhson0012 mình cũng là người camping rất nhiều bạn ạ, và với mình, khi đã xác định có phụ nữ trẻ em thì mình cắm những bãi có thu phí là sạch sẽ và tiện lợi nhất nhé
@giaman Uh vậy cũng tốt, còn với nhóm mình thì thường thích cắm bãi vắng người và còn hoang sơ, ít khách. Ngoài ra WC của bãi camp thiệt sự cũng không tiện bằng đồ mình tự mua. Nhìn chung những thứ này mình thấy đáng 😃
Mang theo tiền nữa
@hongphuc1992 Ko cần đâu kaka.
Cần nơi có đất để cắm trại, có mạng để online, có điện để xạc điện thoại... còn cuốc xẻng chả cần. Ăn uống thì có shopee... hihihi!
@vietthuongtinhte haha
Đi cắm trại thì cái giải quyết nhu cầu cơ bản nhất là ăn ngủ và ..... i*! Nên nó có 2 trường phái
Sạch sẽ: xẻng đào lỗ, túi tự hoại, lều
Phượt bụi: lá cây =)))
@quytocdo_tl Lá cây hơi bị xịn 😆
@quytocdo_tl Làm gì đến nỗi như vậy, sạch sẽ hay bụi vẫn cần cây xẻng. Trước có dùng cái xẻng công binh ( hàng tồn hoặc tuồn) nhỏ gọn có võ cực kỳ luôn, tuy nhiên nhược điểm là nặng và phải buộc đồ trên xe máy cẩn thận ( vì mất cái bao da bảo vệ lưỡi). Xẻng và giấy ướt (gói 50 tờ nhỏ/gói) đủ quẩy cả tuần. Còn vào rừng hàng tháng đi săn chắc phải dùng lá cây thật.
thachd
ĐẠI BÀNG
2 năm
Quen với việc ỉa xong là nhấn nút xả, nên không hợp món camping này lắm 😁
@thachd Kaka
@thachd Nhấn nút xả thì có luôn :') Chơi hệ glamping có xả nước các kiểu luôn, có điều phải mang khay cứt đi đổ, hơi ghê 😆)
@minhson0012 Ghê cái đoạn đi đổ haha
cái xẻng đó để trong oto tự vệ có vẻ hợp lý nhỉ
@Jason Huỳnh Đúng rồi bạn.
ufdb
CAO CẤP
2 năm
quan trọng nhất là nhớ mang rác về
@ufdb Cái này tất nhiên rồi bạn
thiếu cái lêu đi toilet nhi
@ewgatwtwqt4fdas Đào hố rồi xử lý luôn cho gọn ^^
Cái xẻng có tính sát thương cao đấy nhie
@l0v3tha0 Đúng rồi bạn. Max sát thương ấy. Xẻng chiến thuật mà