Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cắm trại trong một khu rừng nhỏ ngay tại TPHCM, bạn có tin được không?

hnadov
1/6/2020 11:22Phản hồi: 266
Cắm trại trong một khu rừng nhỏ ngay tại TPHCM, bạn có tin được không?
Đây là hình ảnh một khu rừng nhỏ ngay tại TPHCM, bạn có tin được không?

Trong những ngày cách ly do dịch Covid-19, mình tình cờ tìm ra khu rừng này, nó nằm ngay tại TPHCM, cách nhà mình 15p chạy xe máy. Hôm trước mình có thử đi thực hành cắm trại sinh tồn tại đây, khá là thú vị. Đây là những hình ảnh sơ lược về buổi cắm trại đó.
Đây là một khu rừng tràm, xen kẽ là những ao, đầm lầy nhỏ, ốc và cá ở đây nhiều, dân đi chích điện cũng nhiều không kém.

Những nhánh cây bụi nằm xen kẽ những cây tràm.

Bắt ốc bưu trong ao, nếu các bạn xem clip bên dưới thì sẽ thấy ngay tại khu vực này cá quẩy liên tục.

Chỉ cần quơ tay ra là có ốc bưu 😁 (cập nhật thêm là ốc bưu bán ngoài chợ giá hiện tại 100k-110k/kg)

Cắm trại sinh tồn là dạng cắm trại mà chỉ mang theo những vật dụng sinh tồn tối thiểu như lều, dao, đánh lửa, chảo dã chiến, áo mưa... Mình đang thực hành bushcraft camping, một dạng cắm trại bán sinh tồn. Về đám lửa trong hình, sau khi luộc ốc xong mình đã dùng nước dập tắt nó và khu vực xung quanh, đây là nguyên tắc cơ bản khi đi rừng.

Cây lễ ốc cũng được vót từ cây khô tại đó. Thịt ốc ăn cũng như ốc ngoài chợ thôi, mình chỉ ăn phần đầu và bỏ trứng.

Buổi chiều thì mình nấu nhẹ món đồ hộp bò nấu đậu.

Quảng cáo

Bò nấu đậu ăn chung với sandwich, vừa ăn vừa lắng nghe xung quanh chim hót ríu rít. Nói chung suốt cả hành trình lúc nào cũng nghe chim kêu.

Và tất cả diễn ra ngay tại TPHCM :D

Đây là clip về buổi cắm trại của mình:
266 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hainon
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hay quá, có thấy con rắn nào bò quanh lều không?
@hnadov tay bạn dẻo ghê
kemkem87
TÍCH CỰC
4 năm
@vanhoang232 đọc sách, ngắm cây cối, suy ngẫm sự đời, nấu ăn, pha cafe...thiếu gì việc để làm đâu bạn. Mình đi camping vèo 1 cái là hết 1 ngày 😃) chưa kể chỗ nào có suối, hồ nước còn xuống bơi, loanh quanh cũng hết 1 ngày nhanh lắm
@kemkem87 à mình nói về cái rừng trên thôi, còn như có thác, suối, biển... thì có nhiều thứ để làm.
Còn nấu ăn, pha cafe thì 30 phút xong cả bộ, đọc sách, ngắm cây cối và suy ngẫm thì mình thường chọn 1 quán cafe có góc nhìn tốt hơn là đi camping.
Congcu
CAO CẤP
4 năm
@vanhoang232 Chỉ có ai chưa đi mới nghĩ như bạn.
KhuyênLA
ĐẠI BÀNG
4 năm
K cho được cái địa chỉ vậy bác
@KhuyênLA Đi phía cần giờ thì thiếu gì mấy chỗ như này 😆
Quận 12, bình chánh cũng ko kém cạnh
chaobeyeu
TÍCH CỰC
4 năm
@KhuyênLA Về khu bình chánh đi lên hướng cầu ba chi , bà lát... Khu đó rừng tràm đầy ,xưa nhà tui có vườn dưới đó cuối tuần dắt nhau xuống câu cá đào khoai nhậu... Gần đó có nuôi cá sấu , đà điểu,...đi dã ngoại kiểu này xui xui cá sấu xổng ra chạy méo kịp 😆
@chaobeyeu Ở HN thì ra cvien thống nhất cắm trại rất ok 😃))
Sợ sau vài tháng có clip của bác thì nó thành cái bãi rác.
Mình cắm trại ở bãi cỏ chân cầu vĩnh tuy HN mấy năm trời ko sao, bọn nhà báo viết bài cái bọn trẻ nó kéo ra, giờ thành cái bãi rác luôn rồi. Nghĩ nó chán
@If you dont mind Nơi nào ít con người nơi đó lại trong lành 🙃 sợ nhất bọn nhà báo đang yên lành nó viết 1 cái là nơi đó vừa có tiếng vừa thêm có rác 😟
Mr.ZP
TÍCH CỰC
4 năm
@If you dont mind Đó là điều sớm muộn xảy ra thôi, khi nào mà nền giáo dục và cái ý thức cá nhân không đc phổ cập và răn đe đủ.
tokudaa
ĐẠI BÀNG
4 năm
@If you dont mind Ý thức dân mình kém thật. Đi quán ăn sọt rác ngay chân mà toàn vứt lung tung
chanhthi
TÍCH CỰC
4 năm
@Mr.ZP Tuyên truyền đi vệ sinh đúng nơi quy định mà các bậc phụ huynh toàn tập cho con em đứng tịch cu ra đường đái thì toi rồi
Vmemory
CAO CẤP
4 năm
@sharinran141 Chửi không đúng người đúng tội rồi. Ai cũng thích được giới thiệu cho 1 địa điểm vui chơi thú vị, đó là lý do bạn vào xem post này đúng không? Còn ý thức giữ gìn là chuyện khác rồi.
Mình nghĩ bạn nên viết những bài kỹ năng, thủ thuật, hoặc cách đảm bảo an toàn, an ninh, phương pháp cấp cứu khi tai nạn, khi đi lạc sẽ rất hay và thu hút.
Tiết kiệm gì mấy chữ mà ko cho dc cái địa chỉ vậy bác .
codcsi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ZzCapuchino Đây gọi là thêm tý tò mò chơi đó mà.😇
Vmemory
CAO CẤP
4 năm
@beluxubu Có thù hằn gì chủ topic không mà re-post 1 đoạn vậy 😁
enderphan
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kiencuong002 vác thêm cái loa kẹo kéo rống cái bài 999 đóa hoa hồng remix để thi hát với chim, tao đến chịu cái tụi bầy đàn này luôn
danielvu2007
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ZzCapuchino Bình thường mình không bao giờ đăng nhập. Hôm nay bắt buộc phải đăng vào xin phép cười vào mặt bác một phát. Cám ơn các bác ở trên đã cười trước...
herophanx19
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hoang sơ qua, nhưng hy vọng chỉ có mỗi bác tới, chứ ko thì tan nát rác ko là rác
@herophanx19 Ko sớm thì muộn sẽ bị phát hiện thôi à.
[K]os
ĐẠI BÀNG
4 năm
Rồi địa chỉ ở đâu ?😁?
Nói khơi khơi vậy mình cắm trại ở đâu đó rồi nói HCM cũng được vậy :D
@[K]os Bạn đó không nói ra địa chỉ như vậy là đúng rồi Bạn ơi, Bạn có hứng quá thì inbox cho Bạn đó mà hỏi, nếu mà nói thẳng trong bài ,thì giang hồ kéo nhau lũ lượt đi ,thì nơi đó tan hoang luôn
beluxubu
TÍCH CỰC
4 năm
@Shopduy-net Quơ đũa cả nắm, quản lý ko được thì cấm à?
enderphan
ĐẠI BÀNG
4 năm
@beluxubu quản lý cái quỷ gì ở đây, là người chứ đâu phải là thú đâu mà phải có ng chăn dắt? ý thức toàn để dưới chân, public lên để tụi nó phá nát cái rừng à, muốn thì tự đi mà khám phá tìm tòi.
@beluxubu Hoạt động trong bất cứ lĩnh vực gì cũng vậy, ăn thua là ở ý thức mỗi Con người, mà ở VN Mình nói thật là đa số chưa có ý thức lắm
Mien Que
ĐẠI BÀNG
4 năm
Coi chừng gặp mấy thằng nghiện nó thông ass cho hay nhẹ hơn là dẫm kim tiêm hay đạp phải shit cắm trại lại cứ thấy thum thủm..
Etou_Akira
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Mien Que Nói như bạn thì ngồi nhà cho lành bạn ạ. Bật tv xem nat geo cho lành
@Mien Que đem theo 2-3 tép ,nó tới thì đưa ,nó phê thì mình tranh thủ zọt 😁
tamdinh69
TÍCH CỰC
4 năm
@Mien Que Nghiện thì nó cần kẹo, cần thuốc chứ đứa nào thèm thông ass.
Bị rồi hay gì mà kinh nghiệm thế bố, hh
Báo mà lên chỗ nào chỗ đó sẽ tan hoang . Mik bik chỗ này là chỗ nào nhưng em ứ nói đâu nhé .
@Thiếu nữ thôn quê Ủng hộ k nói
@Thiếu nữ thôn quê Mình cũng lờ mờ đoán ra chỗ này là chỗ nào, nhưng thôi không nói để bảo vệ sự bình yên cho khu rừng nhỏ còn sót lại
thien.lafc
TÍCH CỰC
4 năm
@Thiếu nữ thôn quê khỏi nói đi bạn, ai biết được thì biết, nói nó ùa vô thành cái chợ hết hoang sơ
@lincole123456 Thật ra địa điểm này cũng ko bí hiểm lắm vì TP mình còn mấy khu rừng tràm đâu. Mình ko công khai vì ở đây hiện tại cũng khá nhiều rác rồi, thêm nữa đường vào cũng khó khăn, sình lầy, cây đổ chắn ngang đường. Nơi đây thật sự không an toàn cho tất cả mọi người.
@Thiếu nữ thôn quê Ủng hộ k nói, đi để khám phá như mod trên thì k nói, thành phần ăn nhậu, xả rác chở loa kẹo kéo thì k ham
Trong đó, ống chích và BCS nhiều lắm ko? Ko thấy là còn ngon
thien.lafc
TÍCH CỰC
4 năm
@samsung focus nó hít vs làm trực tiếp nên chắc mấy loại này kg có đâu
@tamdinh69 Vì thấy rừng rậm, cảnh sắc hữu tình nên ko biết có vô đây làm bãi đáp ko ấy mà. Ko có thì tốt, vẫn còn trong lành.
@thien.lafc Vậy có đi cấm trại cũng đỡ lo vài phần.
chỉ sợ nằm nằm quay qua có 1 vài em rắn nằm kế bên thì phải thịt nó tội nghiệp nó. haha...
@vinhphucng25 Hoặc nó tợp mình 1 phát..
elgato
TÍCH CỰC
4 năm
@vinhphucng25 2 đứa thì phải có đứa thịt đứa còn lại chứ.
Cũng như bác dẫn gái vô ks, nó không thịt bác thì bác cũng thịt nó. 😁
@elgato nghe cũng hợp lí nhỉ. haha...
Hay quá .. 😃
Cắm trại sao có mỗi một mình thế bạn ?
@hnadov Biết chứ. Nhưng chỉ khi chẳng may vô tình huống hiểm nghèo mới thấy giá trị của việc có thêm người để yêu cầu trợ giúp. Cẩn tắc vô áy náy mà.
buiphuloc
TÍCH CỰC
4 năm
@hakuruno nói như bác thì đi theo nhóm rơi vào tình huống hiểm nghèo thì cũng chết chùm thôi.
haya
TÍCH CỰC
4 năm
@hakuruno Nói vậy thì ở nhà luôn đi đừng ra đường làm gì bạn ơi. Bao nhiêu người kinh nghiệm chạy xe lưu thông trên đường rồi cũng có ngày nằm trên đường nhựa đó =)). Theo thống kê cuối năm ngoái, VN trung bình có 29 người chết vì tai nạn giao thông đới. Bạn thống kê dùm mình mỗi ngày ở Vn có bao nhiêu người chết trong rừng nha!
@haya Ngoài đường có biết bao nhiêu phương tiện đang tham gia giao thông mà đi so sánh? Tôi chỉ nói tôi ko ủng hộ loại hình này, còn ai thích làm thì kệ họ, tôi ko ý kiến. Mấy vụ tai nạn xảy ra trong quá trình đi du lịch khám phá kiểu này gần đây xảy ra ko ít. Có người đi chung để lỡ ko may mình bị gì còn có người hỗ trợ thì chả có gì là ko đúng cả.

https://myadventuresacrosstheworld.com/hiking-alone/

13 Best Reasons Why Hiking Alone Is Actually A Bad Idea

Hiking alone is becoming quite trendy, but is hiking alone dangerous? This post highlights 13 reasons why hiking solo isn't always recommended.
myadventuresacrosstheworld.com
TP HCM vẫn còn nhìu chỗ bí ẩn lắm 😂
@vn_ninja Cần Giờ , Củ Chi , Bình Chánh vẫn còn nhiều nơi hoang vu lắm .
Mục đánh lửa vi diệu phết nhỉ ? 😃
@iPhonecafe Với dân bushcraft thì cái này là dễ nhất rồi đó bác, cao cấp hơn còn đánh lửa bằng đá, bằng que gỗ nữa kìa 😁
tayeutl
TÍCH CỰC
4 năm
Toang rồi, nay lên bài, mai lều báo copy, mốt dân đầy, t2 tan hoang, ba chú cừu đầy đất
khá tuyệt
Tháng này nắng nóng coi chừng cháy rừng thì lúc đó là mệt mỏi
Mr.ZP
TÍCH CỰC
4 năm
@Bão Sài Gòn Suối kế bên thế kia cháy gì, mod cũng nói rõ là dập lửa ngay sau đó rồi mà.
@Mr.ZP Rừng tràm sau nhà tui có nước đầy đủ mà hè nó vẫn cháy kìa .... một tàn lửa thôi đủ mệt
@Bão Sài Gòn Bác thớt có vẻ chuyên nghiệp, nhất là đoạn này

"Về đám lửa trong hình, sau khi luộc ốc xong mình đã dùng nước dập tắt nó và khu vực xung quanh, đây là nguyên tắc cơ bản khi đi rừng."
@zombie01 Mình tự tin kiểm soát chuyện lửa củi vì đây là nguyên tắc an toàn rất quan trọng khi vào rừng.
Thứ nhất, khu rừng này vừa trải qua cơn mưa tối hôm trước, đất, lá cây đều ẩm ướt, chỉ những chiếc lá trên bề mặt mới cháy nổi và mình đã phát quang khu vực đốt lửa.
Thứ hai, mình chỉ đốt 1 đống lửa rất nhỏ và chọn vị trí ngay kế bên ao nước. Nếu có biến là múc nước lên dập liền.
Thứ ba, sau khi dùng xong thì mình dập tắt đám lửa và khu vực xung quanh nó. Đây cũng là 1 điều mình muốn truyền tải tới người xem video.
@hnadov Cám ơn bác đã chia sẽ. Mình đọc bài này rất thích được như vậy nhưng thực sự chắc không dám làm theo đâu 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019