Cắm trại và nấu ăn trong rừng - thú vui dân dã thời hiện đại

hnadov
20/4/2020 8:14Phản hồi: 161
Cắm trại và nấu ăn trong rừng - thú vui dân dã thời hiện đại
Mình có sở thích đi du lịch bằng xe máy cùng gia đình, hồi chưa có dịch Covid-19, mình và gia đình đi cắm trại rất nhiều, lên rừng, xuống biển, leo núi... đều có đủ. Thậm chí ngay trong mùng 6 Tết, gia đình mình cũng làm 1 chuyến đi An Giang, lên đỉnh núi Sam và núi Cấm, rồi chạy thẳng 1 hơi về lại TP. Và kể từ đó thì dịch bệnh lan tràn, các chỉ thị "cách biệt cộng đồng" ngày càng nhiều, đã hơn 2 tháng rồi mình chưa đi đâu xa cả.

Tuy nhiên, niềm yêu thích cắm trại của mình vẫn được duy trì. Gần nhà mình có một khu rừng nhỏ (mình xin phép giữ bí mật địa điểm), những buổi chiều hoặc sáng sớm mình thường vào đây cắm trại. Buổi sáng tầm 6h thì chim hót râm ran, buổi chiều thì chim hót ít hơn nhưng cò bay về tổ thì nhiều, ở đây cũng có những ao nhỏ có thể câu cá (tuy nhiên, mình không thích bộ môn này lắm).
Sau đây là một vài hình ảnh trong những lần mình đi cắm trại tại đây:

1. Đường vào rừng, đây chỉ là một khu rừng nhỏ thôi.

2. Đây là con chiến mã của mình. Lúc này tầm 6h sáng.

3. Nấu nước bằng bếp cồn tự chế làm từ bộ nguồn PC bỏ đi (độc quyền nhé).

4, Ngồi chờ nước sôi.

5. Pha cà phê và trà.

6. Vừa thưởng thức cà phê vừa nghe chim hót trong không gian tĩnh lặng (bao phê ^_^).

7. Tráng miệng bằng trà Lipton.

Quảng cáo

8. Khi mình học được 1 món ngon trên mạng, mình đem vào đây thực hành luôn. Mình quay clip lại để chia sẽ với các nhóm yêu thích camping trên facebook.

9. Nấu ăn trong không gian yên tĩnh, không có ai làm phiền, quấy rầy, thi thoảng chim hót véo von.
.
10. Đố các bạn biết đây là món gì nè 😁

11. Đây là mì cay ăn kèm với cá viên nhé ^_^. Cái bếp này được rất nhiều người khen vì mình tận dụng rác thải điện tử để làm.

Quảng cáo

12. Bữa ăn chiều của mình đây, nhìn hấp dẫn không các bạn :D

13. Tự nấu, tự ăn, một mình ở trong rừng, đó là "cách biệt cộng đồng" đúng nghĩa.

Đây là video clip công thức nấu món mì cay này cho bạn nào muốn làm, khá là đơn giản nhé.

Còn đây là cách tận dụng cục nguồn PC hỏng để làm thành bếp cồn:

Cám ơn các bạn đã xem, nếu các bạn cũng yêu thích dã ngoại, nấu ăn ngoài trời thì ủng hộ mình nhé ^_^.
Camera by Osmo Pocket + tripod.
Edit by Samsung J7 Prime 2017.

Trong bài viết mới mình đã có kinh nghiệm và cẩn thận hơn trong chuyện củi lửa, cám ơn các bạn đã góp ý nhiệt tình 😃
https://tinhte.vn/thread/huong-dan-cach-chuan-bi-mot-buoi-da-ngoai-picnic-cho-gia-dinh.3157236/
161 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cận thận khi rời đi kiểm tra kỹ củi lửa không cháy rừng thì toi
xloopdoggy
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cuhiep Bạn cu hiệp này có vấn đề Gì về nhận thức không nhỉ mà k nhận thức được vấn đề
boybala
CAO CẤP
4 năm
@hieu282828 mẹ nghệ an hà tĩnh mới cháy rừng mấy hôm rồi đấy, dập thấy mẹ ra tưởng đơn giản à
@boybala Tivi đưa tin cũng lo sốt vó lên, nửa năm trước cũng đã cháy rồi
@hieu282828 Đặt cái bếp trên một đống lá cây khô, lại là lá tràm (giàu tinh dầu). Không dễ bén lửa mới là lạ.
Ủa bài này cũ rồi mà. Từ hai tháng trước, sao giờ lại lôi lên?
@hakuruno Để cho mọi người nhận xét về ý thức phòng ngừa cháy rừng như sh!t của chủ bài viết
@hieu282828 Vâng bác, bài này em làm hồi mới tập tành, kinh nghiệm còn non kém, sau những lần đi thực hành, được giao lưu và chỉ bảo nhiều giờ cũng bớt ngáo rồi.
@hakuruno Ko có ai duyệt bài.. Nên đăng từa lưa hột dưa cụ ui
@hakuruno Đang có dự án làm khu chung cư nên phải đào mộ dời đi tiện thể móc ra bàn cho nó xôm🤣😂🤣😂🤣😂
Quả bếp nấu ăn kia khá liều đó. P dọn sạch phần lá khô đi. Nó mà bén lửa thì đảm bảo sau 5 phút sẽ thành thảm họa.
hcqhvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Trông phản cảm thế mà cũng đem khoe cho mọi người chửi, đã vô ý thức lại còn dại.
MyLove0509
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hcqhvn Đề nghị chủ thớt mang theo bình cứu hoả và ý thức khi đi rừng kiểu này
Coi chừng trộm cướp đề phòng cháy nổ.
@Lê văn zyx Đề phòng hoả hoạn nha.
Coi phim tàu mấy chục năm có câu này cũng quên à
@hieu282828 Ha ha quên mất.
@hieu282828 Căng ghê 😂😂😂
@hieu282828 Ngu, phim Tàu là "Trời hanh vật khô, đề phòng củi lửa beng beng beng. Có thích khách..." 😅😂😅😂😅😂😅😂🤣🤣🤣🤣
hiepmu
CAO CẤP
4 năm
@baotuan cái thằng hô đề phòng củi lửa trong phim Tàu hay bị thích khách giết trước 😆
Liều đó chống muỗi không ad, Đi rừng cái quan trọng vẫn là chống muỗi.
Cẩn thận lửa nhé .
@Timkelvin Chống muỗi và côn trùng nhỏ vì có 1 lớp cửa lưới.
phamphuc123a
ĐẠI BÀNG
4 năm
Sao không dọn hết lá cây xung quanh bếp ra bác ơi. Để vậy nguy hiểm quá
@phamphuc123a Vâng bác, bài này hồi mình mới tập tành nên kinh nghiệm còn non kém, giờ thực hành nhiều với được chỉ bảo thêm nên bớt ngáo rồi 😁
@hnadov Vậy ổn rồi đó bạn. Dân mạng dạo này dân trí cao nên chửi cũng có nghề lắm 😅
catbuitcs
TÍCH CỰC
4 năm
Đừng làm cháy rừng với vứt rác, phóng uế bừa bãi là được.
Nguy cơ cháy rừng quá cao
@duchaitp Nấu trên đống lá không. Nguy hiểm
@minhthanh255 chỉ cần sơ sẩy tí là dễ gây thảm họa.
N.THA
TÍCH CỰC
4 năm
Nhìn bạn nấu hơi nguy hiểm, cồn bắt lửa rất nhanh, bạn phải rọn sạch lá cây khô hoặc lót cái j đó k bắt lửa rồi hãy nấu, góp ý k quại nhao 😁
@ketraivotinh Bài này hồi mình mới tập tành nên kinh nghiệm còn non kém, giờ thực hành nhiều với được chỉ bảo thêm nên bớt ngáo rồi :D
Cám ơn bạn đã góp ý.
thanh1142
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hnadov Làm ơn, dù cho bạn học được kỹ năng gì đó cũng Đừng Bao Giờ đốt lửa trong rừng nữa.
huedo84
TÍCH CỰC
4 năm
Cẩn thận không là đốt rừng đấy bạn, nhìn không có gì an toàn cả!
Khù_Khờ
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đi rừng hết ngày thì về là vui rồi, lều trại củi lửa vầy không hay lắm. Sơ ý tý là có chuyện ngay
Bạn nên lót 1 tấm chống cháy xuống đất rồi đặt bếp lên nấu. Nấu vậy quá nguy hiểm. Lơi là chút cháy rừng như chơi vì toàn lá khô, nó bén lửa thì trời chữa
@songoku_1206 Vâng bác, bài này hồi mình mới tập tành nên kinh nghiệm còn non kém, giờ thực hành nhiều với được chỉ bảo thêm nên bớt ngáo rồi 😁
noMacLe
CAO CẤP
4 năm
Bất cẩn mà để cháy rừng thì tiêu.
Thích ghê
Ko phải ném đá hay gì mà mình có ý kiến nhẹ thế này, thứ nhất đây như kiểu buồn nhà cửa xách đồ nghề bếp núc vào chỗ có cây cối ao hồ nấu ăn xong rồi về(khả năng phóng uế, xả rác và làm ô nhiễm môi trường), thứ hai là đốt lửa xung quanh lá cây này nọ tùm lum, lỡ xui nó cháy 1 cái thì ko bóc da cũng bóc lịch v.v..góp ý sơ vậy thôi nha 😁
@caffeinezzZ Vâng bác, bài này hồi mình mới tập tành nên kinh nghiệm còn non kém, giờ thực hành nhiều với được chỉ bảo thêm nên bớt ngáo rồi :D
Đừng.Làm.Rừng.Bị.Cháy
🙂
@nnkjsc Đi rừng nên đem đồ ăn sẵn. Ăn nóng nguy hiểm, lỡ không may lại toang
Mr.Sob
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cuối tuần làm 1 chuyến đi vậy là quá tuyệt vời. Xa rời tp ồn ào
Mấy bài trước thấy bác phát quang xung quanh cẩn thận rồi mới đặt bếp nấu. Bài này thấy chơi bếp cồn trên đống lá khô thế này thì hơi ghê răng.
@zombie01 Vâng bác, bài này hồi mình mới tập tành nên kinh nghiệm còn non kém, giờ thực hành nhiều với được chỉ bảo thêm nên bớt ngáo rồi 😁
hanvt67
ĐẠI BÀNG
4 năm
đi rừng mà nấu kiểu đó có ngày cháy rừng, ai chịu trách nhiệm?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019