Cảm xúc của bạn có bị chi phối bởi mạng xã hội?
MinhTriND
một thángBình luận: 45
Cảm xúc của bạn có bị chi phối bởi mạng xã hội?
Không phải tự nhiên mà Facebook cung cấp cho người dùng tính năng ẩn số lượt like bài viết cho Facebook cũng như Instagram. Cách đây vài năm, mình từng có 1 bài viết nói về việc Unfriend ai đó trên Facebook liệu có đồng nghĩa với việc unfriend họ ngoài đời, cho thấy các tác động rất thực của mạng xã hội tới đời sống. Không chỉ dừng lại ở hành động unfriend hay block, những cái like, những quả tim dành cho bài post hay story dường như cũng có tác động lớn đến tâm lý của người dùng mạng xã hội.

Bạn post 1 bài viết lên tường nhà bạn, nó chỉ có 11 like, bạn buồn, người mà bạn đang để ý không vào like, bạn buồn, bài viết của bạn ít like hơn so với một người bạn khác mặc dù cả 2 đăng cùng 1 chủ đề, bạn cũng buồn. Có vô số những “nỗi buồn” như vậy đến từ việc chơi Facebook. 1 người anh của mình thỉnh thoảng lại vỗ vai bộp bộp và đưa cho mình coi về những chiếc story đầy tim của anh ấy đến từ các cô gái xinh đẹp. Mình hỏi thử, nếu 1 ngày anh post story mà không ai thả tim, anh có buồn không? Ảnh không trả lời, nhưng mình nghĩ mình có đáp án.

Đôi khi, việc dùng mạng xã hội đối với một số người nó rất vô thức. Bạn có thể không like 1 bài viết nào đó của ai đó chỉ vì bạn lười, và tất nhiên cũng có thể bạn có đọc nhưng không like vì đơn giản, bạn không còn thích người đó nữa dù cả 2 từng là bạn. Việc thả tim cho 1 chiếc story hay thả cảm xúc cho 1 bài post đôi khi chỉ là những cái click chuột, những cái chạm lên màn hình cảm ứng, thế nhưng nó lại ảnh hưởng đến những suy nghĩ, cảm xúc của 1 bộ phận người dùng mạng xã hội.

Vậy bạn thuộc nhóm nào? Bạn có bị những cái like ảo trên Facebook tác động đến tâm lý của bản thân? Hay bạn thuộc tuýp người chẳng quan tâm và xem Facebook chỉ là nơi để kết nối với bạn bè thay vì có những suy nghĩ tiêu cực?
45 bình luận
Ôi người anh
Có. Và đó chính là lý do mình không dùng FB.
@Alexandrosssss Mình có bị ảnh hưởng nhưng điều này ko tác động mạnh tới mức phải bỏ xài FB vì có quá trời thứ hay ho, thú vị có thể cập nhật trên đây hàng ngày 😎
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
Like nên chỉ coi là phép thử tư duy và xu hướng khi bạn viết một status nào đó. Dù sao thì cũng có một công thức là nếu bạt đạt 10% số like tim,…) trên tổng số bạn bè thì coi như status có ý nghĩa, chính xác hơn là được quan tâm.
Mình chỉ cảm thấy nhạt nhẽo 😌
@The Dust Hỏi thiệt: vậy giờ bạn còn xài FB hơm? Đừng nói ko nhé 😁
@crazysexycool1981 1 ngày vào lướt cỡ 15-30p coi có j hay ho. Mình bảo nó nhạt chứ mình ko nói là từ bỏ nó
Mr.Sob
ĐẠI BÀNG
một tháng
Bạn càng kỳ vọng bao nhiêu vào người khác quan tâm thì bạn càng đau khổ vậy thôi.
@Mr.Sob Vậy tốt hơn nên làm điều ngược lại, chỉ đơn thuần là post ảnh/status dựa theo tâm trạng & cảm xúc cá nhân, ko cần quá quan tâm đến việc bá tánh like, comment, share là được 😃
giống như lượt view, cmt và like trên tinh tế vậy.
@latoan339 Cùng là MXH thì đương nhiên khi được tương tác nhiều sẽ có cảm hứng thích thú hơn 🤓
Lên đó ngắm gái xinh để tâm hồn mình tươi mát ..nên ko quan trọng lắm vụ like và cmt 🤣😅😂
Sử dụng mxh mà bị chi phối cảm xúc thì đùng là loser rồi 😂😂
@ntherol Thế bạn có bị chi phối cảm xúc bởi mxh ko?. Trước mình cũng bị nặng lắm, lập gia đình rồi xóa cmn facebook luôn...niềm vui chia sẻ trong nhóm thi thoảng cũng đăng face của vợ
@Ngoknc Chú nói thế là hoàn toàn ko chính xác òi, cứ thử hình dung với thâm niên cả chục 5 gắn bó & tương tác trên FB, coi đó là nguồn vui ảo mỗi ngày, để làm động lực cũng như nơi để thư giãn, cập nhật tin tức, tương tác với bạn bè, nhóm hội... sẽ hiểu được cảm giác này 😊
@crazysexycool1981 Vậy mà em đã xóa facebook rồi đó bác!. Sắp tới xóa nốt messenger là đẹp. Vì nhóm bây giờ zalo rồi. Ko thì alo trực tiếp. Dùng nhiều mxh mệt lắm
@Ngoknc Chắc chú gặp quá nhiều phiền toái do MXH gây ra & hơm kiếm được giải pháp hợp lý phải ko? A nghĩ việc xoá hoàn toàn & phong toả tài khoản trên MXH chỉ là bước đường cùng khi mọi thứ ko thể cải thiện mà thôi 😎
Không
FB giờ để cập nhật trạng thái của bạn bè, người thân. Chứ hổ lốn như nồi cám lợn, đôi khi đọc những cái comment khá ức chế. Cũng vì thế mà rèn thêm được chữ ''nhẫn" 😃
@Chú Thợ Nện Gặp những comment như vậy thì lẳng lặng bỏ qua thôi, nếu người đó thường xuyên post trực tiếp những câu nói khó nghe thì block, hy vọng đó là những người xa lạ chứ ko phải bạn bè trong friendlist 😄
Có chứ. Nhiều
@Sugar•J Mình thì chỉ 1 phần hoy, trước vô FB rất nhiều nhưng tầm 2 năm trở lại đây có dấu hiệu chững lại nhưng vẫn vào đều hàng ngày, chủ yếu xem tin tức bạn bè cũng như sinh hoạt trên 1 số nhóm hội 😎
Ko, quá già để bị ảnh hưởng bởi mấy thứ tào lao
@sskkb Vậy sẽ đỡ ức chế khi lướt FB, chúc vui 😊
có nha, nhìn post mà ít tương tác quá là căng thắng lắm….. chạy hết mấy triệu rồi mà kết quả bèo thế sếp cho nghỉ việc luôn, 😂😂😂 chứ post cá nhân tào lao mấy like hay j kệ chứ, liên quan bát cơm đâu.
@mrrdddddd Vậy cần phải coi lại thứ đã quảng cáo có thật sự hữu ích, gây được sự quan tâm của bá tánh trên mạng ko, coi là giá cả, cách thức, nội dung, hình ảnh post xem đã thật sự bắt mắt & đủ gây ấn tượng chưa. Quy tụ, có quá nhiều thứ cần phải nhìn lại 😎
hồi trước mình bị ảnh hưởng nghiêm trọng bởi vấn đề này, còn làm nhiều cách để tăng like, cmt, thậm chí có thời gian hack nữa 😆) bây giờ thì không còn như vậy, khi mà biết được vấn đề là gì thì vấn đề theo thời gian sẽ có cách giải quyết hoặc hạn chế tác động của nó.
@Long Harry Chứng tỏ từng 1 thời bị FB chi phối rất nặng 😁
Hồi trẻ hay đăng để đếm like, giờ chỉ là khách qua đường
Cười mặt nồi
@thegate Nếu vẫn còn động lực thì xài, ko thì bỏ như 1 số người từng tuyên bố bỏ FB ấy 😁
Ăn ngủ với điện thoại, sống ảo các kiểu , lướt lướt mạng xh không có chủ đích
@PVTuat Thời dịch bệnh có khác, giờ vẫn chưa đi làm hả chú? 😁
@crazysexycool1981 Mô đi làm lâu rồi ý câu trên nói về tác hại của mxh Á
@PVTuat MXH có lẽ là thứ khó bỏ với rất nhiều người, đặc biệt khi họ đã gắn bó đủ lâu & sử dụng làm thứ dể cập nhật tin tức & chia sẻ thông tin mỗi ngày 👌
Chắc chắn có nhé, ai nói ko là nói điêu 🤓
3baba
ĐẠI BÀNG
một tháng
Nhiều người cho rằng likes là lẽ sống, mọi hoạt động đều tô vẽ đưa lên mạng, đua nhau khoe những giá trị ảo.
@3baba Thường đó là giới trẻ, chủ yếu học sinh, sinh viên & các cánh chị em... 🤓
thớt hỏi câu thừa quá, nhìn xem chị Hằng & hội sâu-bi chữi nhau hàng ngày là đủ hiểu òi.
@c0mmand0 Cũng nhờ CEO Đại Nam mà 1 cơ số nghệ sỹ bị vạch mặt 😁

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019