Camera chính trên Samsung Galaxy S đã thay đổi như thế nào

tangminh.tt
15/2/2020 6:21Phản hồi: 178
Camera chính trên Samsung Galaxy S đã thay đổi như thế nào
Vậy là series Samsung Galaxy S20 đã chính thức ra mắt, mình sẽ tổng hợp lại toàn bộ thiết kế camera chính trên các thiết biết Samsung Galaxy S. Mời các bạn chia sẻ suy nghĩ về sự phát triển của ngôn ngữ thiết kế camera trên các thiết bị này. Các bạn có cho rằng nó ngày một mất thẩm mỹ hay bạn đồng ý đánh đổi vẻ đẹp để có thêm những tính năng chụp ảnh, quay video mới và lý do vì sao nhé.

1. Galaxy S (2010)

Camera 5 MP, 720p@30fps

2. Galaxy S II

Camera 8 MP, f/2.6, 1080p@30fps

3. Galaxy S III

Camera 8 MP, f/2.6, 1080p@30fps

4. Galaxy S4

Camera 13 MP, f/2.2, 1080p@30fps, dual-video rec.

5. Galaxy S5

Camera 16 MP, f/2.2, 2160p@30fps, 1080p@60fps, 720p@120fps, HDR, dual-video rec.

6. Galaxy S6, S6 Edge

Camera 16 MP, f/1.9, 28mm (wide), 1/2.6", 1.12µm, AF, OIS,
2160p@30fps, 1080p@30/60fps, 720p@120fps, HDR, dual-video rec., stereo sound rec., OIS, gyro-EIS

7. Galaxy S7, S7 Edge

Quảng cáo

Camera 12 MP, f/1.7, 26mm (wide), 1/2.55", 1.4µm, Dual Pixel PDAF, OIS
2160p@30fps, 1080p@30fps (gyro-EIS), 1080p@60fps, 720p@240fps, HDR, dual-video rec., stereo sound rec., OIS

8. Galaxy S8, S8+

Camera 12 MP, f/1.7, 26mm (wide), 1/2.55", 1.4µm, dual pixel PDAF, OIS,
2160p@30fps, 1080p@30/60fps, 720p@240fps, HDR, dual-video rec., stereo sound rec., gyro-EIS, OIS

9. Galaxy S9, S9+

S9: Camera 12 MP, f/1.5-2.4, 26mm (wide), 1/2.55", 1.4µm, dual pixel PDAF, OIS
2160p@30/60fps, 1080p@30/60/240fps, 720p@960fps, HDR, dual-video rec., stereo sound rec., gyro-EIS & OIS (30fps)

Quảng cáo

S9+: Cụm 2 camera 12 MP, f/1.5-2.4, 26mm (wide), 1/2.55", 1.4µm, Dual Pixel PDAF, OIS
& 12 MP, f/2.4, 52mm (telephoto), 1/3.6", 1.0µm, AF, OIS, 2x optical zoom

10. Galaxy S10, S10+

Cụm 3 camera: 12 MP, f/1.5-2.4, 26mm (wide), 1/2.55", 1.4µm, Dual Pixel PDAF, OIS
& 12 MP, f/2.4, 52mm (telephoto), 1/3.6", 1.0µm, AF, OIS, 2x optical zoom
& 16 MP, f/2.2, 12mm (ultrawide), 1/3.1", 1.0µm, Super Steady video

11. Series S20

Galaxy S20 - Cụm 3 camera: 12 MP, f/1.8, 26mm (wide), 1/1.76", 1.8µm, Dual Pixel PDAF, OIS
& 64 MP, f/2.0, (telephoto), 0.8µm, PDAF, OIS, 3x hybrid optical zoom
& 12 MP, f/2.2, 13mm (ultrawide), 1.4µm, AF, Super Steady video

Galaxy S20+ - Cụm 4 camera:12 MP, f/1.8, 26mm (wide), 1/1.76", 1.8µm, Dual Pixel PDAF, OIS
& 64 MP, f/2.0, (telephoto), 0.8µm, PDAF, OIS, 3x hybrid optical zoom
& 0.3 MP, TOF 3D, f/1.0, (depth)

Galaxy S20 Ultra - Cụm 4 camera: 108 MP, f/1.8, 26mm (wide), 1/1.33", 0.8µm, PDAF, OIS
Periscope
& 48 MP, f/3.6, 102mm (telephoto), 1/2.0", 0.8µm, PDAF, OIS, 10x hybrid optical zoom
& 0.3 MP, TOF 3D, f/1.0, (depth)
Nguồn ảnh: Gsmarena
178 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Rõ ràng cam vuông lệch trái có từ thời 2010 rồi mà. Sử sách có ghi, đó là thời điểm 1000 năm sau khi vua Lý Thái Tổ dời đô từ Hoa Lư về Đại La và đổi tên thành Thăng Long.
masterss0
TÍCH CỰC
4 năm
@Truong0977 Khái niệm 300 ppi là vượt qua cảm nhận của người dùng bây giờ k còn đúng nữa; khi quen vs độ phân giải cao 400-500 rồi thì nhìn lại mấy con 300 khác ngay. Chưa kể 1 số người còn dùng VR này nọ thì màn 2k, 4k ưu điểm hơn hẳn.
@dandykts Cùng thời nói gia công ngon không tính Apple thì có Sony và HTC đều gia công và vật liệu ngon hơn Samsung chỉ có là marketing kém và Samsung chơi bẩn thuê seeder bôi nhọ
@masterss0 VR trên điện thoại xem mà chán, muốn trải nghiệm VR thì dùng Oculus
@Evolution X Thôi thôi, mấy con viền mạ crom thì chả cần rơi nó cũng tự tróc sơn. Cần xem hình cái iPhone 4s của vợ tôi giờ để 1 chỗ làm kỉ niệm không, viền thép vẫn sáng choang dù có móp nhẹ vài chỗ. Chứ ko phải rơi cái lòi ra lớp nhựa đen xì bên trong nhìn như ghẻ lở.
Trong các thế hệ Galaxy từ 2010 đến giờ, mình ưng được duy nhất thiết kế của bản Ultra mới nhất! Nom rất Pro về hình thức, ăn đứt cụm camera thấy gớm của iPhone 11 Pro Max! Còn về tính năng của camera thì tùy cảm nhận & gu mỗi người nhưng phiên bản S20 Ultra đã để lại ấn tượng khá tốt với mình: zoom xa vãi đạn, góc rộng bằng chiếc Canon 16-35L f4 IS của mình luôn, dễ sợ thiệt 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@Apple-motorola Ở đây, mình đề cập đến thiết kế của những mẫu smartphone mới nhất tại thời điểm này, còn cuối năm hoặc năm sau rất có thể sẽ xuất hiện thêm những mẫu điện thoại với thiết kế camera chất hơn 😁
@Johnny Đạt Phú Chắc do cảm nhận của mỗi người thôi, từ khi chỉ mới có bản concept rò rỉ trên mạng của 11 PM đến khi chính thức bán đại trà và tới tận thời điểm này, chưa bao giờ A ưng & nuốt nổi thiết kế camera của mẫu điện thoại này! Nom 3 tổ ong đó thật sự thấy gớm 😁
HamDzui
CAO CẤP
4 năm
@crazysexycool1981 Mình chỉ vác Iphone chụp cho lẹ... chứ ko thích kiểu sống ảo như Á Châu hình thức màu mè như hồi trẻ
1. Ngày thường
- Về chuẩn bị ăn uống, làm việc nhà
- Đón con về, tắm rửa ăn uống, dắt lên thư viện County để đọc sách, làm homework (STEM, Coding, Reading...)
- Tối về đọc truyện

2. Cuối tuần
- Dắt đi công viên, đi chơi
- Đi học ngoại khoá tại thư viện

Bên Mỹ thì cha mẹ học cùng con... ngồi tương tác luôn...

Từ lúc ở Mỹ mình đi ngắm cảnh, tận hưởng...
ngoc my tv
ĐẠI BÀNG
4 năm
@crazysexycool1981 t éo khen cam con nào đẹp con nào xấu , cam s20 ultra dày như cùi dừa , xấu vãi mà vẫn khen dc t cug quỳ. 11 pro vs s20 ultra xấu ngang nhau. thể loại fancuong sam
Mới có 10 năm à
Shark Hunter
ĐẠI BÀNG
4 năm
S20 ultra đẹp, ngầu nhất
Than Dam
TÍCH CỰC
4 năm
Công nhận nhờ samsung mà các fan apple mới được xài 2 Cam trên điện thoại nhờ
Than Dam
TÍCH CỰC
4 năm
@quocvu089 Người ta trả tui 3 củ 1 tháng để chuyên đi móc lốp samsung mà cưng. Làm việc phải làm thôi. Ún DHA nhiều vào cho thông minh nha
longku25
TÍCH CỰC
4 năm
@Than Dam Biết thì sủa ko biết thì khoá mõm lại nhé.
Than Dam
TÍCH CỰC
4 năm
@longku25 Trẩu tre
@longku25 Tội thằng i cuồng, giả làm fansam bị đồng bọn chửi sml
AGE-FX
CAO CẤP
4 năm
Ss thay đổi phụ thuộc vào táo, táo đổi thì ss chắc chắn 100% sẽ đổi😃
Than Dam
TÍCH CỰC
4 năm
@AGE-FX Hí hí
AGE-FX
CAO CẤP
4 năm
@Than Dam Thôi bác, h này quay tay ko nổi đâu. Tha e mak😔
makeitmine
TÍCH CỰC
4 năm
Thật sự như mấy con a71. Bão hòa hay cạn ý tưởng ?
Edited :
Lúc trước thì đưa ra trào lưu tràn viền cong 2 bên rồi sao ??? Có hữu dụng không hay chỉ làm vướng víu rồi bỏ ? Giờ thì zoom 100x . Hết ý tưởng đem mấy cái xàm xàm vào để lòe người dùng. Chứ có thực dụng =))
makeitmine
TÍCH CỰC
4 năm
@Siêu nhân gầy Giống tôi nói giống còn chê hay khen thì tùy vào bạn ? Bạn cho lý do tại sao tôi phải chúc hay khen đi ? Tôi đâu phải nv của sam như bạn đâu @@
@nguyenmanh287 Phí tg khi vào nc với thằn này bạn ơi. Thấy nc hơi xàm.
makeitmine
TÍCH CỰC
4 năm
5 năm 1 thiết kế là của xiaomi hay huawei vậy phen. Đừng nói não phen đang so sánh với iPhone nhá =)) biết sam có bao nhiêu dòng không mà so sánh ngu vậy ? Nếu sam chỉ có note và s thì bạn so sánh thoãi mái. Bạn có thể kể tên tất cả các dòng điện thoại của sam từ trước đến nay không ? Cho bạn bắt đầu từ con galaxy champ =)) thiết kế 1 con điện thoại giá $1000 mà lại giống con chưa đến $500 tại thị trường Vn thì mua làm gì ? Ở đây mới chỉ nói a71 chưa nói a51 đấy. Tất nhiên seeder sam sẽ đưa ra 1 loạt công nghệ các kiểu =)) nhưng mua dòng s của sam thà mua con 8plus =))
dandykts
TÍCH CỰC
4 năm
@makeitmine Lòe người dùng?? Giờ điện thoại cao cấp mới dùng màn cong. Mấy con phẳng là rẻ tiền hiểu chưa 😆)
Sao ss lại bỏ mất mầu xanh ngọc lục bảo nhỉ, mình thấy mầu này đẹp mà các dòng mới lại không có. Cam của con ultra bự tổ chảng luôn
@tuchangioi Chuẩn bác thích nhất xanh lục bảo
vviettan
TÍCH CỰC
4 năm
đã bỏ đi cảm biến nhịp tim
@Dong_ho_the_ky_com Nhục mà từ đời S6 tới giờ. HW Oppo nó cũng đang làm trên cao cấp, chỉ có những thằng bán đồ fake như m mới ko biết nhục
@cuongtao2016 Bán khấu hao dây truyền cũ rồi bỏ chứ làm gì, tầu nó thích hàng rẻ thì nó xúc thôi có vẹo gì đâu e, cái bọn seeder hãng to như e lừa lọc khách hàng bỏ mia ra, còn bên a đây ko lừa lọc ai là dc
@cuongtao2016 Thì bạn biết có bài nào về sam là có tranh thủ táp ngay mà. K thôi nó nhảy dựng lên bn ơi
Nói ra biết thông minh rồi. Nó làm trên sp cao cấp chứ rẻ tiền đâu. Cái màn mua lại nó còn quất sheeple gần chục củ thì rẻ chỗ nào vậy
Cụm cam 11 chất thế 😁
AGE-FX
CAO CẤP
4 năm
@Khẩu trang xanh Chất đống pk bạn😃
tamle_o
CAO CẤP
4 năm
@Khẩu trang xanh Cam iPhone dc cái k bị xước. Cam samsung dễ trầy vl
Khoái bản Ultra nhất. Chất
Ok, ngon rồi, giờ chỉ cần tung lực lượng Seeder đi khen cam vuông S20ultra chiếm 1/4 mặt sau là nam tính, mạnh mẽ, đẹp hơn iPhone11 promax nữa là xong nhiệm vụ
@QuanLyNhaNghi con 11 đen với xanh trông cụm cam còn đỡ, màu vàng nhìn cụm cam nó cứ tởm tởm sao đó.
Nhưng nhìn cụm cam con bên cạnh còn tởm hơn.
AGE-FX
CAO CẤP
4 năm
@songoku_1206 Phối ng cục đen chơi nổi theo kiểu cao to đen hôi thôi chứ về thẩm mỹ có vấn đề chắc, seeder khen như thần thánh😃
AGE-FX
CAO CẤP
4 năm
@songoku_1206 Phối ng cục đen chơi nổi theo kiểu cao to đen hôi thôi chứ về thẩm mỹ có vấn đề chắc, seeder khen như thần thánh😃
Truong0977
TÍCH CỰC
4 năm
@QuanLyNhaNghi Cụm cam iphone to và xấu, cụm cam s20 Ultra to gấp đôi nhung nhìn ngầu không có xấu nhoa nhoa
Tổng thể anh Sam chôm kiểu thiết kế của anh Táo
Gom tất cả các camera vào 1 ô đen
@nbqvdp Vâng vậy là bác gom thành tổng thế 😆
@nbqvdp Iphone 12 pro max plus sẽ làm 4 camera nhưng để ở 4 góc, flash kép nằm giữa dưới logo
dandykts
TÍCH CỰC
4 năm
@nbqvdp Thôi ông im đi. Thằng apple copy theo android làm cam góc rộng mới có thiết kế vuông. Đã làm sau còn gà, trong khi lúc apple chưa làm con note 10 chỉ cần 1 hình chữ nhật là có đầy đủ tính năng và các góc. Ko biết thì tìm hiểu đừng cuồng quá hóa mù
@dandykts Vậy sao ko làm như con Note 10 mà làm y hệt để bị chửi vậy 😆 Mà ko biết Note 10 có zoom tự nhiên, chụp hình ít thay đổi góc nhìn giữa các cam không ta 😃)
15centimett
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ngày càng to dần
@15centimett Có dày hơn chưa hay vẫn 15cm ?
công nghệ qua 10 năm thay đổi cũng nhiều
Phải nói 10 năm qua camera dòng Galaxy S ngày càng cải tiến và nâng cấp
Khen thì phải khen thôi, ko khen lấy gì bỏ mồm nè!
ngoc my tv
ĐẠI BÀNG
4 năm
@NguyenKP thag đầu đất , iphone 2 năm 2006 lệch rồi nhé , con s1 này ra năm nao nhiêu , đâu đất
ngoc my tv
ĐẠI BÀNG
4 năm
@chetdichoroi ip 2 2006 lệch rồi , đầu đất
@ngoc my tv Bác bị sao vậy. Thì tui nói là cam thằng A nó lệch lâu rồi. Sao tự nhiên chửi tui đầu này đầu nọ. Lớn rồi nói chuyện sao nghe mất dạy quá vậy?
mEnO 22
TÍCH CỰC
4 năm
@ngoc my tv bố thằng dở người tao chỉ bảo sao không đưa vào thôi chứ tao có nói thằng nào có trước đâu.
S20, S20+ nhìn y như con A71, chả biết đâu là máy tầm trung, đâu là máy mắc tiền. Nhiều người sẽ không muốn bỏ 20 triệu ra cho một cái máy không có gì nổi bật so với cái máy chưa tới 10 triệu.
Nói các bạn Sam fan đừng buồn chứ nhìn Apple về sau này đi, liếc 1 cái là biết máy nào đầu bảng, máy nào đời cũ tầm trung liền.
@Florentino Đó chỉ là tưởng tượng của bạn thôi, thực tế ở ngoài đời khác lắm. Không tin thì bạn cứ ra những chỗ mình nói đi, coi mình nói có sai không! Chẳng qua là do bạn thiếu kinh nghiệm sống, nhìn cuộc đời bằng lối tư duy hạn hẹp của mình. Hình như bạn chưa từng làm nghề kinh doanh, hay ít nhất là quan sát người ta kinh doanh nên mới nghĩ làm sale thì mặc gì, đeo gì cũng được. Không có đâu bạn! Làm sếp hay kinh doanh BĐS, 10 người hết 7-8 người xài iPhone là có lý do của họ. Apple rất khôn khi hiểu tâm lý khách hàng và "gãi" đúng chỗ khách hàng "ngứa". Chừng nào bạn không chịu thừa nhận hành vi khách hàng thực tế nó là như vậy, không phải như mình nghĩ, thì bạn không bao giờ bán được cái gì đâu!
À, nhân tiện mình hỏi lại là bạn đã vô cái Apple Store nào chưa mà biết sales ở đó mang Casio? Apple thì mình không biết, chứ store của Nike hay Adidas mình chưa từng thấy sales mang giày khác hiệu họ đang bán bạn ạ.
Florentino
TÍCH CỰC
4 năm
@Long UFM Nếu bạn nói mình đang tưởng tượng thì chắc là bạn đang ảo tưởng nặng lắm rồi đấy 😁. Bạn nói mình thiếu kinh nghiệm sống và tư duy hạn hẹp thì với kinh nghiệm sống và tư duy của bạn thì bạn thử nói cho mình xem tại sao sale phải dùng đồ hiệu mới đi bán hàng được? Hay là bạn đang cố gắng áp đặt tư duy bảo thủ của bạn lên người khác? Một sale giỏi là nhờ kỹ năng bán hàng tốt chứ ko phải cứ cầm iphone là auto thành sale giỏi đâu nhé. Còn sale hãng nào dùng đồ hãng đó vì đơn giản là họ được mua với cái giá ưu đãi (thường là được chiết khấu 30-40%) so với giá bán lẻ thì ngại gì mà ko mua để dùng? Còn một lý do nữa là do quy định của hãng ko cho nhân viên dùng sản phẩm đối thủ trong store của họ. Bạn nghĩ sao nếu sale của Adidas mang giày Nike ngay trong store của Adidas và ngược lại? Riêng cái vụ vô Apple Store thấy sale đeo Casio ko mua là mình đang ví dụ cho bạn thấy cái sự vô lý của bạn mà bạn còn ko hiểu được ý mình nói thì cũng đủ để mình thấy tư duy và kinh nghiệm sống của bạn cao như thế nào rồi :D
Florentino
TÍCH CỰC
4 năm
@cuongtao2016 Giờ thêm cái vụ cầm iphone là auto thành sale giỏi mới bán được hàng nữa kìa. Với tư duy chỉ cần đắp lên người toàn đồ hiệu là auto bán được hàng thì kinh lắm luôn đó. Mà ko biết kinh nghiệm sống với tư duy của ku kia nhiều cỡ nào chứ thấy dẫn chứng toàn tào lao. Kiểu này mấy doanh nhân đi truyền cảm hứng kinh doanh cho giới trẻ khỏe lắm, chỉ cần kêu mấy bạn trẻ mới lập nghiệp hay mấy bạn sale mới vô nghề chỉ cần mua iphone là sẽ thành công 100% 😁
Vẫn nhớ cái thời sam fail toàn tập với dòng omnia. S1 hơi khác bọt nhưng nói ko ngoa thì chính S2 và galaxy Y là đôi cánh giúp Sam bay cao như hiện giờ.
Florentino
TÍCH CỰC
4 năm
@AZwarrior Galaxy Y chỉ dành riêng cho VN chứ có bán ra toàn thế giới đâu nhỉ?
@AZwarrior J3 số 1 năm 2016-2017, giờ thì A nhé
@Florentino Galaxy y và young, young bán toàn thế giới, Y bán châu á. Quá đủ rồi.
Mấy ông chê cụm cam ip11 xấu đâu bh nhìn lên s20 ultra bự chà bá lun 😔
@imkhoaphan Xấu và bự đâu có liên quan gì tới nhau đâu b ? Cơ mà công nhận 2 con đều dị .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019