[Camera] Chụp đẹp hơn với đèn flash (03)

starnt
14/6/2013 2:19Phản hồi: 25
[Camera] Chụp đẹp hơn với đèn flash (03)
Camera Tinh te chup dep voi flash.JPG

Có rất nhiều phụ kiện cải thiện nguồn sáng của đèn flash rời rất thú vị, giúp chúng ta chủ động và sáng tạo hơn trong việc sử dụng đèn flash rời, những phụ kiện này, nếu không cầu kỳ, có giá cả khá dễ chịu, khoảng vài trăm ngàn tới hơn một triệu đồng, nhưng giá trị mang lại thì rất ấn tượng nếu biết vận dụng sáng tạo. So sánh với chi phí thân máy và ống kính thì đây là một sự đầu tư có thể nói là có tỷ suất chi phí / hiệu quả cao nhất.
[prebreak][/prebreak]

Cũng chỉ có vài phương cách tổng quát: tản sáng rồi lại gom sáng, góm sáng rồi lại điều sáng ... nhưng biết chụp cái gì với ánh sáng nào sẽ giúp chúng ta nổi bật trước đám đông.

Flash đánh thẳng bình thường,

Sử dụng honeycomb lớn (lưới tổ ong)

Sử dụng snoot (ống dài) và lưới tổ ong nhỏ

Sử dụng barn door (cánh cửa)
25 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

pham.huy
ĐẠI BÀNG
11 năm
cái món đầu tiên!!! bữa trên chợ rao nghe đâu hơn 500k :|
con mớ lỉnh kỉnh thứ 2 chưa thấy bao giờ cả....!!! nhiều đồ chơi ghê!
thank anh starnt nha. nhưng cho em hỏi sao anh Thanh ko làm trước 1 bài nói về các thông số của đèn flash trước khi gưới thiệu những phụ kiện của nó như GN, zoom, v.v . rồi flash xịn, flash mắc tiền ở điểm nào, thông số nào quyết định giá cả, ăn tiền cho flash. hihi, em thấy mình nên làm 1 bài mang tính "gốc rễ" rồi phát triển lên hoa lá cành sau. em tìm ở các diễn đàn khác hầu như chưa thấy có bài ói về các chi tiết này, hầu hết người viết viết ra những bài hướng dẫn dựa trên nền tảng người coi đã rất rành về các thông số của flash cũng như tác dụng hiệu ứng của chúng rồi....nhưng thực tế thì...ko phải vậy.
@dominhtho bài này chỉ mang tính chất giới thiệu sản phẩm cho cửa hàng của bác thanh thôi 😃
Bác Thanh ơi, inbox cho em cái đc cửa hàng (nếu có) của bác - em định nhờ bác tư vấn và setup 1 bộ flash cho chụp tĩnh vật và một bộ kit dùng để quay cho 5DM3. Trước chụp bằng đèn sáng liên tục trong box nhưng có vài chi tiết ko lên nổi. Thanks bác.
hay nhỉ
riverlong
TÍCH CỰC
11 năm
có flash nào phù hợp với sv k nhở?
tamluu77
TÍCH CỰC
11 năm
Nhiều đồ chơi quá Bác Thanh ơi, sắp hết cái đóng phụ kiện đi kèm flash thì có thể mở studio được à. Nếu dân giả đi chơi thì chắc sắm những cái đơn giản thui. Nếu được Bác đề xuất cho anh em luôn ở video clip tới nhé. ;)

Dr. Thanh không (chưa) có cửa hàng bán cái gì cả ;) ai đang bán đúng sản phẩm Dr.T ưa dùng thì sẽ được hưởng lợi thôi

Mấy cái "gốc rễ" đó cực kỳ khô khan - phù hợp cho ai đã có flash muốn tìm hiểu sâu hơn. còn cái "ngọn" này rất đơn giản, dễ áp dụng và cho hình tốt liền.
@starnt oh,sr bác,em nhớ hôm trước có xem cái cờ nhíp bác đóng vai chủ cửa hàng nên cứ tưởng bác có cửa hàng 😁
oichaooi
TÍCH CỰC
11 năm
mình vnẫ đang chỉ chơi với flash cóc
để làm chủ flash cóc thì thật là thú vị lol
Nhìn cái mớ lủng củng này yêu ghê cơ.😁
Dùng flash cũng phức tạp quá
Sao bác không liên kết với của hàng nào có uy tín. Bác mở trung tâm tư vấn chọn mua máy ảnh và các thiết bị liên quan. Em nghĩ cũng kiếm được kha khá đó bác.
mr_v
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ngày trước khi tìm hiểu sơ về Flash thì có biết ít thông tin muốn chia sẻ với bạn phía trên:
Flash xịn thì có TTL và ánh sáng dịu hơn flash rẻ tiền TQ.
Tốc độ nạp pin cho 2 lần đánh full công xuất của flash xịn tốt hơn flash TQ
Đèn Flash xịn xài lâu hơn (khó bị ố vàng, tụt công xuất)
Flash xịn tương thích với dòng máy và là hàng chính chủ nên được ưa chọn bởi người dùng, vì hiệu quả rõ ràng hơn hẳn nên được lựa chọn bởi dân pro.
Nhưng với 1 cái flash YoungNou và đống phụ kiện lỉnh kỉnh trên (mình nghĩ sẽ có bài với dù và chân đèn) thì chất lượng ánh sáng của Flash TQ cũng đã rất đáng để đầu tư rồi
Còn về Thông số đèn, zoom thì thật sự bác starnt chỉ giáo thêm? Em thì không mang phụ kiện lỉnh kỉnh nên dùng tấm tản sáng theo máy, zoom 28mm (góc rộng nhất) để ánh sáng không quá gắt (chụp với ống 35mm trên crop)
cũng xem nhiều bài review, rồi giới thiệu thiệt bị của bác chủ, thấy nó sơ sài quá, chung chung quá, nguyên do chắc bác chủ cũng kg đam mê kỹ thuật cho lắm.
Bác chủ chỉ làm tốt mỗi cái công việc khuấy động phong trào, đặc biệt phong trào quay phim chụp ảnh, nên phù hợp với "chức chủ tịch công đoàn tinhte.vn"😃
supperfun
ĐẠI BÀNG
11 năm
mình hỏi hơi ngoài lề . hiện mình đang có dự định mua latop để chỉnh sửa ảnh (hậu kỳ), nhưng do chưa có kinh nghiệm cũng như kiến thức IT, bác nào kinh nghiệm tư vấn mình mua latop nào phù hợp và vừa túi tiền (tiết kiệm để mua ống kính , đang thèm 70-200 ) tầm 10 tr đến 13 tr. cám ơn các bác trước.
NeoWilson
ĐẠI BÀNG
11 năm
@supperfun 1 con cpu core i3/i5 là đủ rồi bạn (chạy lightroom + photoshop đều ổn). những cái khác không qtrọng lắm. chủ yếu bạn thích thương hiệu nào (asus, hp, dell, acer ...) và nặng nhẹ ra sao thôi 😃
supperfun
ĐẠI BÀNG
11 năm
cám ơn bác Neo, mình thích thương hiệu Dell, bác tư vấn nên lấy Vostro hay precision hay audi.cám ơn
xyzmen
CAO CẤP
11 năm
mới mua thêm một cái len mà vợ nhằn cả tuần rùi...giờ mua thêm cái đèn chắc bị cắt...trym lun!!!!!nhẫn nại...chờ thời cơ...
nhìu thứ thế dính vào mang bệnh khổ
hoang209
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bài viết rất đáng để những người mới muốn tìm hiểu hoặc chưa biết gì đọc thấy cái hay của nhiếp ảnh.
Trong khuôn khổ của một diễn đàn công nghệ như tinhte bản thân mình thấy rất hợp lý, độ sâu về chuyên môn cũng vừa đủ, quan trọng là để mọi người muốn đọc đã. Ai muốn tìm hiểu sâu hơn thì là những người đam mê có sẵn hoặc đã rất chuyên nghiệp rồi thì sẽ không vào đây để tìm hiểu.
Rất cảm ơn chủ topic.
nhiếp ảnh thật công phu
hamyty
CAO CẤP
11 năm
hay quá, giờ em đã hiểu vì sao nó có cái choá đèn như thế 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095