Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Camera] Chụp đẹp hơn với đèn flash (05) - Đèn "FOR" rẻ mà vẫn khỏe

starnt
18/6/2013 14:11Phản hồi: 91
[Camera] Chụp đẹp hơn với đèn flash (05) - Đèn "FOR" rẻ mà vẫn khỏe
camera tinh te chup dep voi flash for nissin yongnuo.jpg

Flash chính hãng đạt tới độ chuẩn mực về chất lượng thân vỏ, tính năng cũng như độ tương thích; nếu có điều kiện kinh tế thì khỏi phải bàn cãi, tuy nhiên giá cúa những chiếc flash "xịn" không hề rẻ - chính vì vậy một số hãng thứ ba đã sản xuất những chiếc đèn với chất lượng từ khá tới rất tốt - mang tới một giải pháp hợp lý hơn về kinh tế, mà thực tế sử dụng có thể nói là không thua kém là bao, với những ứng dụng thông thường không đòi hỏi nặng về tính chuyên nghiệp.
[prebreak][/prebreak]
Video này giới thiệu sơ nét trên tay về 2 dòng tương đối phổ biến ở thị trường Việt Nam là Nissin và Yongnuo, trong các video tiếp theo chúng tôi sẽ nói cụ thể hơn về các tính năng của những model cụ thể.​
Trân trọng cảm ơn Zshop.vn đã cho mượn thiết bị cho video này
91 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

DanielTran
ĐẠI BÀNG
11 năm
Yongnuo mình có dùng qua, tính năng ok, nhưng độ bền kém, đã hỏng chỉ sau một thời gian ngắn. Những con YN khác của bạn mình cũng tương tự. Khuyến cáo không nên dùng!
@DanielTran ủa em dùng 1 năm mấy nay cái YN em mua 3tr mấy vẫn xài ổn, không hỏng gì, em cũng tính chơi 1 con canon nhưng mà tại con này vẫn dùng tốt nên em chưa mua 😁
nhatha
ĐẠI BÀNG
11 năm
@DanielTran Tiền nào của đó mà bác ơi, giá nó rẻ hơn 60% so với chính hãng mà

Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn
Thai 1080
ĐẠI BÀNG
11 năm
hiện tại thì hàng "for" mọi người vẫn đánh giá Nissin là sự lựa chọn chính đáng. Em đang tìm một Nissin 622 M2 cho 600D mà chưa tìm được nơi bán.
xyzmen
CAO CẤP
11 năm
@Thai 1080 thấy trên zshop bán cái new mà có hơn 3 chai thôi...
lyndonut
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đi off mấy hội nhiếp ảnh, thấy mấy bác nhà mình vẫn Youngnuo, Nissin mà quất, cũng đẹp cũng chất đâu thua gì mấy "ẻm" SB chục chai :p
Bác cuhiep không thích điều này! 😁:D:D
Samsung có hàng này không mod?
Giang hồ vẫn đồn đại là Yongnuo không bền / với giá quá rẻ của nó thì sử dụng cũng cần cần thận, và sự kiện quan trọng thì càng nên dùng Sữa mẹ 😃
For nghĩa là gì thế các bác?
@Vandetta Là cách thiên hạ nay nói về giải pháp thay thế cho những thiết bị / phụ kiện chính hãng
VD: flash Nissin "for" Canon
mcnguyen
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Vandetta "Dùng cho"
Ví dụ như Yongnua 568 EX II for Canon là nó tương thích với các máy Canon
HoaiNam34
ĐẠI BÀNG
7 năm
@mcnguyen Giờ e đã hiểu. Cảm ơn bác
Đang dùng TT560 của Speedlite,k biết có ae nào dùng k 😃
hieutq
ĐẠI BÀNG
11 năm
Anh cuhiep không thích hàng "PHÒ" 😁 :D (em chẳng nghe rõ là hàng FOR hay PHÒ nữa)
Cám ơn bác Mr.Thanh với Video
😁 Nhìn dàn đồ của Bác Thanh mà mê tít ấy
Em cũng đang dùng một cái Yongnuo 460, chỉ xài được manuel nói chung là cũng tạm thôi.
Các bác cho em hỏi trong tầm giá rẻ thì con YN 468 II hơn hay 560 II hơn ạ ? thank các bác 😃
Ezio
TÍCH CỰC
11 năm
con này tốt
Con này tốt nên hiếm ng` bán lắm, mà mua flash mình khuyên là nên mua new vì flash là thứ nâng cấp ít nâng cấp nhất ...
Thai 1080
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Ezio Mình lại zshop thì hết hàng, và chưa có ngày chính xác có hàng lại. Buồn thật.
nguoinhenvn
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đang xài YN 560II cũng được khoảng 5 tháng, cũng it khi sử dụng, cơ bản thì thấy cũng ok .
Đèn for ngon lành nhất theo mình là đèn Metz mecablitz của Đức.
Các đèn này đều Made in Germany. Tính năng không thua gì đèn chính hãng, tương thích cũng tốt , chất lượng thì đảm bảo .
Tuy nhiên giá cả thì không thuộc loại rẻ vì nó chỉ rẻ hơn đèn chính hãng một chút thôi.
Nhưng một chút ấy cũng khá ra vấn đề vì với chênh lệch đó đủ để mua thêm một con đèn máy film cũ để đánh strobist với 2 đèn, trong khi đó vẫn có một con đèn chính đủ mạnh và ổn định để gắn trên thân máy lúc cần.
Trước mình dùng con Metz 48AF-1C đi kèm với Nikon sb 28 phải nói là rất hài lòng.
Strobist cũng khoẻ mà gắn trên máy cũng chả thua ai 😃
@nova_ck
Metz là 'phò' cao cấp rồi ;)
@nova_ck
Mezt tốt nhưng mà để mà đồng bộ các đèn với nhau thì ko j bằng đèn chính hãng, chưa kể đèn Mezt ko có dc các chức năng cao cấp như đo sáng bằng flash TTL-BL hay hỗ trợ lấy nét từ các flash cao cấp chính hãng dc. Nên nói j nói thì Mezt mắc chứ ko rẻ thôi thà mua hàng chính hãng cho đồng bộ luôn, vì Mezt ko rẻ hơn bao nhiu cả.
@t2k Tất nhiên là đèn for thì tính đồng bộ và tương thích thường thua đèn chính hãng rồi.
Những con đèn metz cao cấp như 58af 1,2 theo mình biết thì đều có gần như đầy đủ các tính năng cao cấp như đèn chính hãng hết,ko thua kém mấy đâu.
Còn tiền mà lớn thì tất nhiên là chọn đèn chính hãng cho nó khỏe rồi.
Thời điểm mình chọn mua đèn cách đây vài năm thì giá con 430ex 2 bằng mình mua con metz 48af và con nikon sb28. Thực tế sử dụng thì mình thấy rõ là hiệu quả hơn vì có thể đánh strobist với 2 đèn khá tốt, còn gắn trên body thì hoàn toàn tin tưởng.
Đối với mình thì đầu tư như vậy là phù hợp và hiệu quả với nhu cầu của mình.
ai muốn tập flash thì cứ yongnuo mà táng, xin thưa là mọi con đường strobist đều có đích đến là off camera.
cứ mua 1con yn 560 iii tầm hơn 1tr với trigger 603 tập đánh manual strobist trước, rành rồi thì mua thêm 1 con nữa đánh thêm để lên tay.
còn sb 900 hay 580ex ii gì đó là để chụp sự kiện, nhanh gọn chính xác. các bác chụp chơi thì cứ yongnuo mà táng cho em. hơn 1tr thôi, hư mua cái khác, mà khó hư lắm, đừng có nghe thiên hạ đồn tao lao.
hiện tại em có cả sb900 để đánh on camera cho sự kiện hay main light cho off camera và 560iii đánh off để fill hay tạo flare. rất hài lòng với 2 em này

Sent from my GT-N7105 using Tinhte.vn
639010
CAO CẤP
11 năm
Em có cái YN 465 nhưng cũng ít dùng, không biết nó có off camera đc ko nhể ? ;)
For của Tàu Khựa thì rẻ thật.
Chứ Nhật Bổn - Nissin, Đức Cước - Metz thì... Hic, giá cũng same same hàng hãng :eek:

Em đang chơi con Met 48. Oánh khá phê, khó mà chê, mê là quất.

Đi đám cưới thấy mọi người dùng Doăng Ô Nô khá nhiều, hình như là đại trà luôn, thấy luôn 1 pác Ca Lông 6D phệt Doang Ô Nô gói giấy ăn làm tản sáng oánh tơi bời khói lửa luôn 😕
e coi mấy series đập hộp của bác thanh hầu như là bác thích cái mùi thơm phưng phức của đồ mới thì phải 😁.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019