Camera của Galaxy S8 có gì khác biệt so với Galaxy S7

sGear
17/4/2017 11:59Phản hồi: 192
Camera của Galaxy S8 có gì khác biệt so với Galaxy S7
Camera trên Galaxy S8 vẫn giữ nguyên thông số cấu hình phần cứng như trên S7 nên về cơ bản thì những tính năng của nó cũng sẽ tương tự như trên Galaxy S7. Ngoài khả năng chụp ảnh, quay phim cơ bản, chúng ta sẽ vẫn có một số tính năng hay ho như quay Slow Motion, Videos Time-lapse, chụp trước lấy nét sau …. Điểm khác biệt chủ yếu là giao diện thao tác camera trên Galaxy S8 trông thân thiện và dễ sử dụng hơn.

Giao diện các tính năng trên Galaxy S7 to và chiếm trọn hết màn hình nên nhìn hơi rối

Giao diện trên Galaxy S8 trong gọn gàng và dễ nhìn hơn

Cập nhật thêm về cảm biến camera trên Galaxy S7 và Galaxy S8:

• S7: cảm biến Sony IMX260[120] 4032 x 3024 12.2Mp kích thước 1/2.5" 1.4µm

S7 đồng thời còn xài song song cảm biến của chính chủ do một công ty con của Samsung sản xuất với mã là S5K2L1
  • S8: cảm biến Sony IMX333[120] 4032 x 3024 12.2Mp kích thước 1/2.55" 1.4µm
    S8 cũng đồng thời còn xài song song cảm biến của chính chủ do một công ty con của Samsung sản xuất với mã là S5K2L2
  • Thật ra về cơ bản thì 2 cảm biến trên S7 và S8 là gần như nhau, chỉ cải thiện chút ít về chi tiết, nếu có dịp so sánh chi tiết thì mình sẽ chú ý hơn về điều này.

Các bạn có thể thấy các tính năng đặc biệt trên hai máy vẫn tương nhau. Mình có test thử một số video Slow Motion và Time-lapse trên Galaxy S8 cho các bạn xem bên dưới

Slow Motion của S8 vẫn ở độ phân giải 720p tốc độ 240fps giống như S7, iPhone 7 hay Google Pixel, vẫn chưa mượt và đã mắt khi so với slow motion của Sony XZs có tốc độ 960fps ở 720p.
    Đây là video Time-Lapse, cái này nếu bạn khai thác cảnh mây trời bay thì xem sẽ đã hơn, tiếc là hôm nay mình test máy thì trời lại không có mây:

Điểm khác biệt duy nhất trên Camera của Galaxy S8 đó chính là đã được tích hợp thêm trợ lý ảo thông minh Bixby Vison bằng biểu tượng nho nhỏ ở góc dưới bên trái frame hình để phân tích thông tin và đưa ra những lựa chọn liên quan đến hình ảnh khá hay.

Theo như thông tin Samsung cho biết thì Bixby Vision hiện nay chỉ đang trong giai đoạn hoàn thiện và sẽ được đi vào hoạt động ổn định trong thời gian sắp tới ở thị trường Mỹ trước tiên. Mình có thử trải nghiệm sơ một số tính năng sẳn có từ Bixby Vision nhưng kết quả nhận được đúng là cần phải chờ đợi bản hoàn thiện trong tương lai.

Quảng cáo

Và bởi vì Bixby Vision chỉ là dạng ứng dụng tích hợp nên mình nghĩ là sau khi nó được hoàn thiện thì khả năng là S7 và một vài sản phẩm khác đã ra mắt trước đây cũng sẽ được Samsung tích hợp luôn trong các bản cập nhật sau này.
    Để test sơ Bixby Vision thì trong trường hợp này, mình hướng camera vào cái ly và Bixby đã đề xuất 2 lựa chọn là "Hình ảnh""Mua sắm"

Mình chọn đề xuất nội dung "Hình ảnh" thì nó hiện ra những gợi ý liên quan đến mấy tấm cards thay vì là hình cái ly, nguyên nhân theo mình thấy là camera đã chỉ nhận dạng trong frame màu xanh ở trên chứ không phải toàn bộ hình cái ly nên nó không hiểu đây là cái ly cũng đúng. Gợi ý về hình ảnh thì Bixby sẽ liên kết thông tin với trang Pinterest

Chọn đề xuất thông tin về "Mua sắm" thì chỉ mới có 1 vài cửa hàng từ Hàn Quốc, phần này sẽ được liên kết với Samsung Pay.

Mình thử chuyển qua cho Camera phân tích lọ hoa thì Bixby có thêm đề xuất là "Địa điểm", may quá lần này thì ít ra nó cũng nhận ra được những địa điểm gần chổ mình đứng, phần này được liên kết với Foursquare

Quảng cáo

Nhưng sao đứng ở cafe Tinh Tế mà nó lại không nhận ra là thấy hong có dzui òy!
    Riêng phần đề xuất "Hình ảnh" thì lần này đã đúng, còn đề xuất về "Mua sắm" thì vẫn chuối như trên

Lần này mình thử cho Bixby Vision phân tích menu cafe thì nó đề xuất thêm phần "Văn bản". Trong phần văn bản thì lại có "Trích xuất văn bản""Dịch"

Camera_Galaxy_S8_camera.tinhte.vn_10.jpg Camera_Galaxy_S8_camera.tinhte.vn_11.jpg
    Chọn "Trích xuất văn bản" thì sẽ ra thế này, rõ ràng là không ổn!

Còn muốn dịch thì bôi đen phần cần dịch, nhìn chung cũng tạm tạm, mình đánh giá phần này chưa bằng Translate của Google.

Nói chung là chúng ta phải đợi bản hoàn thiện trong thời gian sắp tới rồi mới quay lại bàn về Bixby Vision. Còn về Camera của S8 khi so với S7 thì mình chỉ thấy khác nhau về giao diện và có thêm Bixby Vision, nếu sau này S7 có bản cập nhật mới thì có lẽ sẽ không còn sự khác biệt nào nữa. Hãy cùng chờ xem thế nào!
    192 bình luận
    Chia sẻ

Xu hướng

Lồi ít hơn 😁
    @Nokfev máy nó dày nên ko lồi chứ ko phải camera mỏng
    @Nokfev Thì dầy hơn nên phải lồi ít hơn.
    Timcook đang cười té ghế vì cái Bixby của SS, làm màu là chính
    @QLNN Cười như hình dưới luôn 😁
    Baby Cry.jpg
    Zeus Hải
    ĐẠI BÀNG
    7 năm
    @Cupertino iSịp (isheep) vẫn còn non và xanh lắm, tưởng product RED để ủng hộ HIV/AIDS thật hả, tất cả chỉ là cái vỏ bọc bên ngoài, làm màu thôi iSịp ơi, mục đích chính là để phá bĩnh trước ngày ra mắt S8 đó, mỗi tội là có vẻ ko ăn thua rồi :v

Đến 1 ngày khi vỡ màn hình, thay phím Home iphone, ipad, các bạn iSịp phải cắn răng bỏ ra hơn 7 triệu để sửa, lúc đó iSịp mới từ từ mở mắt ra 😆
    @Zeus Hải Vỏ bọc bên ngoài =))...nó làm apple như samsung chúa làm màu không bằng :v...khối ng ở VN đi ép kính tốn có mấy trăm K ah ku, ku nên cập nhật lại tình hình trước khi phán nhé =))...tội nghiệp đúng là samfan một khi cuồng lên là nói con chó thành con mèo cũng dc 😁...
    LUCKINHEN
    ĐẠI BÀNG
    7 năm
    @QLNN Nếu bạn là 1 người trưởng thành thì sẽ có chính kiến và có bằng chứng cho những gì mình phát ngôn.
    hãy cho mọi người bằng chứng về Timcook cười té ghế đi !!!!

P/s: phát ngôn không có chính kiến ==> "haizzzz"
    ko có gì khác biệt. vì nó vẫn chỉ đứng nhất thôi.
    @virtuelaurore Vậy là phai mua 7 plus pin moi trâu. ifan trên tinhte giàu có quá, su thật thì toàn là nguoi bán iphone lock
    @son_tayninh Anh biết chú có vấn đề về tư duy mà, hehe. Tìm lại các bài dẫn cũ để hiểu tại sao có câu đó nhé. Phản biện không ai cấm, nhưng chịu khó đọc tí đã ;)
    TGrun
    ĐẠI BÀNG
    7 năm
    @Hồ Đăng Khoa Nhất về chụp ảnh, ok. Tính đến giờ thì Pixel với S8 chắc ngang nhau, tại S7 năm ngoái cũng chỉ thua 1 chút
    Samsung được cái chụp ảnh ngon và lưu nhanh.nhưng để đấu lại cặp cam đôi I7+ thì hơi căng
    @Serenade_apple S7edge còn chưa bằng.
    Lại còn đòi đú s8. Tự nghĩ ra để an ủi chăng.
    @nguyenmanh287 Chú mày nghĩ mua máy về để đi chụp đêm à,mục đích của seed là vậy thì Tôi chả có gì để nói.nhưng có điều chú mày cố tình ko biết là ss luôn tăng sáng, tăng tương phản để thu đc tấm hình chi tiết ,sắc nét hơn nhưng ngc
    lại lại tấm hình nhiều noise,nhiễu và bệt nhung khi đem đi "chấm điểm" hay nói toac ra là mua điểm thì có căn cứ xác định cho điểm.Chú mày non kém quá mới ko thấy cái giá tri cặp cam đôi 7pkus,Chụp chân dung có phone nào chơi lại tele trên ip?cái
    thiết thực hàng ngày ko nói đi nói chuyện rảnh rỗi đêm khuya.Moá, chụp ở hoàn cảnh ánh sáng vừa đủ hoặc dư sáng có bức ảnh nào trên s7e cho đc một bức hình sang và đẹp như nó_Anh mày đã sd dòng note lâu năm rồi, note7 và note 5 cũng rồi đừng
    hù anh mày nghe seed.
    @vtb center @vtb center cái tính năng Rear cam selfie có gì hay hả bác? E down về mà chả thấy nó có gì hay 😔
    Bác chỉ giáo e phát :D
    Sau màn ra mắt ấn tượng và được giới công nghệ Việt hào hứng, phấn khích, đến giờ này có thể nói Bixby là BOOM XỊT năm 2017
    kiencuong001
    ĐẠI BÀNG
    7 năm
    Tiếc quá, vậy là vẫn thua ip7 plus rồi
    degiadaosi
    TÍCH CỰC
    7 năm
    Hỏi ngu tí s7 edge có cách nào chụp xóa phông như 7plus ko ạ?
    @degiadaosi Ko, cũng ko có 3D touch, cũng ko bỏ bớt lỗ 3.5 cho gọn 😃
    @Cupertino Đây :D :D
    FB_IMG_1492505076235.jpg FB_IMG_1492504958484.jpg
    @cloud_kevin25 upload_2017-4-18_15-55-52.png
    ảnh như thế này tôi làm sao biết chụp bằng thứ gì @@...kg có thông tin gì hết là sao?
    @cloud_kevin25 Chụp xoá phong chân dung kìa đại ca! Còn kiểu hoa lá cành nhằm nhò gì! Đây gửi ảnh chụp từ iphone 5 tham khảo nhé! image.jpeg image.jpeg
    Bích xỳ by đúng là cú bịp của năm. Thà hoàn thiện nghiêm túc các tính năng rồi công bố chung vs nốt 8 có phải ngon ko.
    Đằng này giới thiệu hoành tráng, đến lúc tận tay sản phẩm thì cái chưa dùng đc chờ cập nhật sau, cái thì chưa ổn,... Gần như vô dụng trong thực tế khi ếch 8 đc bán ra cùng.

Và các hãng khác thì đều sẽ dùng Google assitant ngon hơn 74 lần.

Đã ra sau thì đằng nào chả là đi sau, làm luôn rốt ráo có phải hữu ích hơn ko. Ntn Hoá ra mang tính trình diễn là chính, chả áp dụng đc bn.

Hy vọng ko lặp lại thời kì màu mè như ếch 4 ngày xưa, toàn nhồi tính năng thừa. Mang tác dụng trang trí dụ khách.

P.s: thêm dẫn chứng để thấy nhiều người khác cũng cảm thấy bích xỳ by ra mắt hoành tráng nhưng quá vội vã.

@Buianh25 Uả bạn tìm lại thử lúc maps mới ra mình tung hô nó ra sao đi? Ngồi đó mà nghĩ ai cũng cuồng như mình sao? Mình phải lập thêm một cái acc ở mẽo để down google map về xài đấy, giờ vẫn xài song song cả 2 , nhưng vẫn thường xuyên xài apple map. Mình chưa dùng nhưng cũng biết hồi xưa giờ samsung nó làm màu ra sao rồi, thói quen khó bỏ, và mình cũng chỉ mới nghĩ là nó có thể giống mấy thằng như chat on hay flow, chứ mình chưa khẳng định nó tệ. Bạn cũng đừng xồn xồn lên quá vì cái mà bản thân mình cũng chưa xài ok?
    @Cupertino T chưa dùng nên t ko chê bai cái j, dù iphone mới ra t cũng chẳng bình luận. T dùng cả note 5 và 6s plus, t biết mỗi cái có điểm mạnh điểm yếu khác nhau. Nhưng ss và apple ngta làm cái dt làm việc j nó ra việc ấy, xứng đáng với đồng tiền bỏ ra. Mấy bạn cứ phải đi tranh luận bên trọng bên khinh thì sao mà học được cái hay từ mỗi thứ.
    @Buianh25 Vậy thì bạn đi mà nói với đám chê iphone ấy, bạn quote mình chứng tỏ bạn trọng đám samsung hơn rồi. Đám chê iphone đấy cũng bên trong bên khinh sao bạn kg nói? Đừng có đem cái mác 2 điện thoại ra khoe làm gì, nó chả chứng tỏ đc điều gì, nhưng xài hai hdh chỉ quote một một bên thì đúng là có chứng tỏ có cái gì đó rồi :p...
    TRSN
    ĐẠI BÀNG
    7 năm
    @Buianh25 Ô hô... Đọc từ đầu đến giờ, đag tự bực mình vì gặp toàn bọn lệch não thì gặp được bác là người có đầu óc và có tầm nhìn nhất 😃 còn lại toàn bọn hội chứng đám đông và là con lừa dễ bị dắt mũi 😁
    Phải chi mà like được nữa em tặng bác max like :D
    Cam S7 và S8 đều thuộc dạng tốt nhất hiện nay rồi nên có lẽ sự khác biệt chỉ đến từ giao diện và phần mềm xử lý thôi. Các máy S7 có lẽ cũng sẽ được cập nhật lên một số tính năng mới của S8.
    cometoi
    TÍCH CỰC
    7 năm
    Người ta vội vàng vậy quen rồi,Bác cứ xoáy vào thuộc tính người ta chi!hic hic
    Nội dung
    @QLNN Quỳ, A5 dùng sướng hơn 7Plus, chắc ngáo 😁 S8 còn quỳ gối trước iPhone 7 Plus về tốc độ và đa nhiệm...A5 tuổi gì. Hội ăn lương ngày càng nhảm. Lừa gá trắng trợn quá, ae cần phải nên án mạnh hơn.
    Ảnh S7 quá ngon, chắc S8 chỉ chỉnh sửa phần mềm cho tối ưu nhất thôi. Mà đối với ngược sáng mấy con SS chưa xử lý tốt bằng mấy em khác.
    Chẳng bù mấy con tầm trung dưới dòng A, quá tệ mà giá cao,như mấy con SS J7 prime khẩu 1.9 mà tệ ghê, thua mấy con Huawei nữa.
    Mà đối với camera điện thoại mình chỉ quan tâm mấy e Nokia thôi 😁 nhất là dòng N ngày xưa ra ảnh vẫn chất (khi đủ sáng :D)
    nhocyuri2112
    ĐẠI BÀNG
    7 năm
    @vophuochigh-tech Bác có suy nghĩ giống em , đang xài e N8 quơ tay loạn xạ vẫn chụp ok ko bị nhòe
    Camera đa số mình thấy mọi ng chụp chỉ để lưu niệm hoặc úp fb là chính. Nên các hãng nên làm chế độ auto thật đơn giản và thật tốt là đc chuộng ngay
    Nội dung
    @QLNN Có những thuyết âm mưu sau:
    1. Sam cuồng.
    2. AntiSS
    3. Icuồng lội đốt người dùng.
    4. Người nào đó muốn chọc Icuồng, mỉa Apple hoặc mỉa SS hoặc mỉa cả 2.
    Theo bạn nghĩ sao, bạn IFC? 🆒
    @vophuochigh-tech Nói nhảm gì đấy cháu ? Người ta phát biểu đúng sự thật thì thôi sao cháu lại cắn lung tung vậy ? Tư duy nhận thức quá kém
    @Ahn Нee Yeon Bác IFC lão làng nào đây mà phải tạo nick mới đi xỉa vậy?
    Thưa bác, cháu đang nói về người viết bình luận mà bạn QLNN đăng lên, thế nhận thức đây là thế nào xin bác chỉ rõ?? Và sự thật gì thế bác xin bác chỉ cho cháu luôn ạ, đừng có chửi sáo rỗng thế, trông trẻ con lắm bác. Xin bác chỉ giáo ạ. Cám ơn!!
    Làm màu ghê
    cometoi
    TÍCH CỰC
    7 năm
    Đù những lời nói khó khăn thế cũng nói được ,quả là trên đời ko có gì là ko thể nói
    anh Sàm đang tranh thủ vùng vẫy thu hút sự chú ý, vì tháng 9 không còn xa nữa mà ! ^^
    Cái trợ lý đó để làm màu vui vẻ thì hợp lý chứ SS có phải amazon đâu mà làm ngon những thứ ấy nổi 😁
    cái bixby này phế nhỉ, chờ cập nhật xem sao. không thì gỡ ra cho nhẹ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
    • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
    • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
    • Số điện thoại: 02822460095
    • MST: 0313255119
    • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019