Camera của Google Pixel tốt như vậy là vì sử dụng công nghệ từ Google Glass

sonlazio
27/3/2017 2:13Phản hồi: 55
Camera của Google Pixel tốt như vậy là vì sử dụng công nghệ từ Google Glass
Google Pixel là một trong những điện thoại chụp hình đẹp nhất, ai cũng biết phần lớn công đó là từ phần mềm vì phần cứng của máy chỉ ở mức trung bình khá. Lý do mà phần mềm của Google Pixel tốt như vậy là vì nó được kế thừa di sản của kính thực tế tăng cường Google Glass.

Khi chế tạo Google Glass thì Google muốn chất lượng hình ảnh của chiếc kính ngày phải ngang ngửa với điện thoại thông minh, một yêu cầu rất khó vì cảm biến, ống kính cũng như kích cỡ của thiết bị này đều rất nhỏ. Chính vì vậy mà phòng thí nghiệm X của Google đã phải làm lại từ đầu, họ tạo ra một kế hoạch mới với tên gọi Gcam, tập trung vào xây dựng thuật toán xử lý thay vì cải tiến phần cứng. Nhóm thiết kế đã sử dụng một phương thức gọi là "hợp nhất hình ảnh", theo đó camera sẽ chụp nhiều tấm liên tiếp và hợp nhất tất cả lại thành một bức ảnh duy nhất.

Thực tế thì phương thức này hoàn toàn không xa lạ, những bức ảnh HDR mà bạn thấy cũng được tạo ra bằng cách chồng ảnh, chỉ là Google hiện thực nó một cách tốt hơn hẳn. Bản thân Google cũng gọi tính năng này là HDR+ trên điện thoại của họ. Công nghệ này đã dần được đưa lên một số dịch vụ khác của Google.

Trong tương lai thì Google muốn dùng máy học để cải tiện khả năng xử lý cân bằng trắng cũng như cho phép phần mềm can thiệp sâu hơn vào các đối tượng trong bức ảnh, các vật thể trong hậu cảnh...

Tham khảo: Google X
55 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

caphedahp
TÍCH CỰC
7 năm
Bạn trong ảnh nhìn sáng nhỉ ^^.
@caphedahp Nhìn ngon. Hi
@caphedahp Đù, khen bạn ý khasc gì khen phương trinh @@@. người mẫu Châu Diệu Minh, đẹp không tì vết ( Trừ cái chỗ che bởi lớp vải thì ko biết nha 😁 :D :D)
Quan.auto
ĐẠI BÀNG
7 năm
@caphedahp Châu Diệu Minh á bạn
smalldevill
ĐẠI BÀNG
7 năm
@caphedahp đây là bài thứ 3 có sử dụng hình ảnh là bạn mẫu này rồi ^^
@smalldevill Mình thấy đâu cũng cả chục rồi @@
echtammua
TÍCH CỰC
7 năm
chụp hình tốt thì máy bán sẽ tốt hơn
Sản phẩm của Google có cảm giác thiết kế cho mấy nhà công nghệ chứ ko phải cho người dùng bình thường vậy, nhiều cái rất khó xài và ức chế.
@binhminh1977 Google là một ông lớn nên phải là người đi đầu chứ ko thể có lý do là ko ai tốt hơn được 😆
id@wn...
TÍCH CỰC
7 năm
@hypous Bó tay. Nói như bạn chắc chẳng có cái nào bạn hài long cả đâu.
@binhminh1977 Không phải bạn, có những cái mình khá hài lòng, ví dụ như Google Map. Nhưng có những cái nó quá đơn giản mà Google không chịu đứng dưới vai trò là người tiêu dùng để làm, ví dụ như phần Reply trên youtube, bấm vô nó More ... lại nhảy sang 1 trang mới.
vhtn8381
TÍCH CỰC
7 năm
@hypous Máy của google mà khó xài hả, thánh dùng qua máy google chưa hay cào phím thế 😁
ChipHero
TÍCH CỰC
7 năm
Ngon lành. GG bá đạo 😁
vô đây là vì Châu Diệu Minh 😁

BOT LOC
CAO CẤP
7 năm
@vinhphucng25 Cám ơn thông tin của bác. Em Troll tí thôi bác ạ.
@BOT LOC chụp mẫu mà cầm iPhone mẫu nó cười thúi đầu bác à! hahaha... 😁
mrlongnhi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vinhphucng25 Mắt mình có vấn đề rồi. Chỉ cảm thấy mặt mẫu hơi dâm đãng.. 😔
@mrlongnhi thường thì mấy thằng dâm lúc nào cũng thấy ngta dâm. hahaha... 😁
Tony Nhu
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tui vào đây vì cái hình
Phầm mềm có công rất lớn vì đã dùng mấy con Z của Sony cam13,23 chấm mà cùi hơn cả mấy con cam5 chấm. Vầng rất Sony.
em vào đây chỉ vì mong ngắm thêm ảnh của model 😁

https://.........../r1/1.png https://.........../r2/1.png
datvn
TÍCH CỰC
7 năm
Google hình như giải tán vụ Glass rồi phải không các bạn nhi?
@datvn cái glass nó ngừng thương mại phổ thông rồi vì người ta e ngại riêng tư khi người đối diện dí camera vào mình ko biết lúc nào quay hay search mặt mình tra này nọ, giờ nó chuyển qua bên sản xuất, những người làm trên dây chuyền không tiện tay cầm máy tính hay điện thoại thì đeo kính sẽ hỗ trợ họ rất nhiều, vừa coi bản vẻ vừa làm hay vừa xem hướng dẫn vừa làm không phải vướng tay thao tác, hoặc cần kiểm tra gì thì camera của glass quét ngay rồi ra thông tin hỗ trợ ngay, nói chung là dùng bên sản xuất thì nó đang rất ngon, ko sợ bị mấy cái máy la làng quyền riêng tư...
Xin lỗi, em vào đây chỉ để ngắm bạn mẫu, cơ mà sao ít hình thế =))
Mẫu được, còn ảnh sao chả quan tâm 😁
không quan tâm nhưng nhìn thấy gái ngon quá 😁
longoanhi
TÍCH CỰC
7 năm
như vậy theo gôgle là các nhà sx điện thoại chưa tận dụng hết hiệu suất camera ôi đệt mấy thằng hãng điện thoại cứ nâng cấu hình chi cho mệt vậy
sonph307
ĐẠI BÀNG
7 năm
"Máy học" có phải Google Machine Learning không mọi người ?
Ước mong có 1 cái GG Glass để đeo đi ra ngoài có thẻ quay phim mà ng khác ko biết
có quay tụi nó phang nhau cũng ko sợ bị tụi nó phang vì lí do giơ đt ra quay :rolleyes:
Tiếc cho Google Glass bởi Google phát triển và công bố quá sớm, cái kính này mình nghĩ sẽ là công nghệ của tương lai khi mà con người bắt đầu thu bé lại những thiết bị thông minh.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019