[Camera] Hiểu và cân chỉnh cân bằng trắng (White Balance).
starnt
8 nămBình luận: 93
Camera Tinh Te Can bang trang.JPG

Cặp mắt vào não bộ con người có khả năng xử lý rất tốt về ánh sáng và màu sắc, khi vật thể đã được định nghĩa là màu trắng thì cho dù có bị ám màu gì đi nữa ta vẫn hiểu là màu trắng, tuy nhiên máy ảnh, mặc dù càng ngày càng thông minh, vẫn có thể bị đánh lừa trong những bối cảnh sáng phức tạp. Cân bằng trắng (White Balance) là cách chúng ta can thiệp vào máy để đưa màu trắng trở lại đúng màu trắng.
[prebreak][/prebreak]

Tóm tắt video:
  • Chế độ tự động cân bằng trắng (Auto white balance) thường đúng trong 80-90% hoàn cảnh sáng thông thường và bị lừa ở những hoàn cảnh phức tạp (VD ánh đèn vàng ...)
  • Khi máy đo sai WB và cho màu không đúng ý đồ / hoặc không ra đúng màu trắng, ta điều chỉnh bằng cách áp dụng những WB cài đặt sẵn trong máy hoặc điều chỉnh độ Kelvin cho tới khi cảm thấy phù hợp
  • Đôi khi hình đúng cân bằng trắng lại trông tẻ nhạt, không đem lại hiệu quả thị giác
  • Nếu có ý đồ ngay từ đầu thì có thể chỉnh ra tông màu mong muốn ngay, hoặc có thể làm hậu kỳ
  • Nên chụp đúng cân bằng trắng để hậu kỳ sau này, và tốt hợn cả là chụp RAW để chỉnh WB mà không làm suy giảm chất lượng hình.
vấn đề này mình mù tịt. có đọc củng chả hiểu😔
madam77
TÍCH CỰC
8 năm
Vẫn dùng khi chụp đêm
khoái con RX1
rất hay.😃
haien
ĐẠI BÀNG
8 năm
cái này e ko lạ... khi chụp JPG thì máy cho ra cân bằng trắng ko như ta mong muốn... kể cả set = tay hay auto...về vẫn phải chỉnh chút síu mới đẹp.
Kiến thức về camera, smartphone trên TINHTE cung cấp cho mình rất nhiều cái hay, từ đơn giản tới phức tạp. Có lần ra thegioididong, mấy đứa tư vấn bán hàng còn lóng ngóng khi khách hàng hỏi sâu vấn đề chi tiết kỹ thuật, mình đứng kế bên tư vấn thay cả bọn, thuyết phục khách hàng mua máy đắt hơn, giải thích các tính năng hay của sản phẩm, cả bọn tư vấn lẫn quản lý lé mắt. Cảm ơn TINHTE 😁
@concubietnoi Mấy ng trong đó chắc ít cập nhật thông tin hay sao ý, nói về mấy khoản mấy đứa đó bán đều gà mờ hơn e hết
@dong_tuyet93 Tụi nó nhớ giá và những tính năng ghi sẵn trên giấy của sp, chứ đi chuyên sâu như dân công nghệ sao mà bít đc 😁
Laughing Gor
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thường thì trong video bác có nói mấy từ tiếng Anh ấy, đc thì bác ghi rõ trong video để có thể hiểu rõ hơn bằng cách search GG típ ạ. Tks bác
@Laughing Gor Preset, custom white balance, color temperature, kelvin

cho em hỏi cái dụng cụ này dùng ntn 😔
manhtien3001
ĐẠI BÀNG
8 năm
@masupilami_A3 Đấy là nắp cân bằng trắng, bạn úp nắp đó vào ống kính bất kì xung quanh bạn có nguồn sáng, trừ th xung quanh tối hẳn. Bạn chụp 1 tấm ảnh và tìm hiểu cách đặt manual wb (đặt wb bằng 1 tấm ảnh test - chính là tấm b vừa chụp).

Máy sẽ tự phân tích môi trường sáng nơi bạn chụp ảnh mà cho ra wb chính xác nhất 😁
menx
TÍCH CỰC
8 năm
@masupilami_A3 Để cân bằng trắng. Lắp vào lens (chỗ lắp filter), dương lên chụp 1,2 kiểu (nhớ để chế độ lấy nét tay, để tự động là lens quay liên hồi vac máy bó tay), sau đó vào phần cân bằng trắng, chọn custom, lấy cái ảnh vừa chụp để "bảo" máy rằng: "đấy, màu trắng trong điều kiện ánh sáng này là như này nhé, lấy nó làm chuẩn, chụp đúng màu cho anh".
@manhtien3001 Cách này có tốt ko bạn? chắc phải mua 1 cái thôi
manhtien3001
ĐẠI BÀNG
8 năm
@masupilami_A3 Bạn có thể mua vài chục ngàn thui, hoặc khi đi chụp mang 1 cái tờ giấy trắng theo (khuyến khích dùng giấy xám 14% (e ko nhớ rõ 14 hay mười mấy % cũng có bán tại các hiệu phụ kiện máy ảnh), chụp cái tờ giấy đó cũng set đc custorm wb ạ 😁
Oxi
CAO CẤP
8 năm
Hay quá anh Thanh!
badi_tech
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình chưa bao giờ biết chỉnh cái này, h mò thử liền, tks bác Thanh nhiều
cảm ơn bác 😁 e mới chơi nên rất cần những kinh nhiệm như này 😃
thánk bác 😃
Cần có mỗi cái chỉnh custom thì bác lại ko show ra...(_ _")
@kyoshiro3000 Nguyên tắc chung là lấy máy chụp lên tấm giấy trắng, hoặc tấm chuyên dụng để cân chỉnh (trắng hoặc xám) sau đó gán vào custom white balance trong máy - báo với nó - nó OK là xong. Mỗi hãng máy thì sẽ lần mò vào đó theo từng menu riêng.
ghost85
ĐẠI BÀNG
8 năm
Rất đơn giản, cân bằng trắng là ... cân bằng trắng, vậy mà hôm qua chụp 27/2 quên mất khoản này sao mà màu nó xấu xấu. Rất hay, thank.
dân ko chuyên như tớ cái khoảng này thì cứ Auto white balance mà tiến
@phaikodo Bài này dành cho dân không chuyên, hay dùng auto white balance, và lao vào chỉnh khi auto đo sai 😃
@starnt Cám ơn bác starnt nhìu nhìu
kể cả cân bằng đúng rồi nhưng e vẫn thường vào lightroom chỉnh nhiệt độ màu cho vừa mắt thì thôi =)
@chẳng liên quan PS là xong hết&&^^
bài này có ích 😁
hay quá a ơi
K là nó đi từ màu lạnh (xanh) tới nóng (vàng) phải không anh Thanh!?
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019