Camera: iPhone 4s, HTC ONE X, Xperia S VS Nikon P7000

cuhiep
15/4/2012 9:35Phản hồi: 589
Camera: iPhone 4s, HTC ONE X, Xperia S VS Nikon P7000
Mình đã gắn 4 chiếc máy chụp ảnh này lên trên một chiếc khung và cùng chụp 4 tấm hình ở thời điểm và khung hình gần nhau nhất để so sánh chất lượng hình ảnh của 4 chiếc máy. Điều mà chúng ta có thể nhận thấy rõ ràng nhất là những chiếc smartphone với camera tốt bây giờ về chất lượng không thua gì nhiều so với một chiếc máy ảnh du lịch, kể cả một chiếc dòng cao cấp như chiếc Nikon P7000 mà mình dùng trong lần thử nghiệm này. Nếu chúng ta chơi mạnh hơn tính thêm các tính năng chia sẻ như email, đưa hình lên mạng hay thêm các hiệu ứng và xử lý ảnh sau khi chụp thì rõ ràng tổng điểm thì smarphone với camera cao cấp có thể nói là chiếm ưu thế hơn máy ảnh du lịch.

Các hình dùng trong bài này không được chỉnh sửa, chỉ được nhập vào máy tính, đổi tên file, đóng dấu tên thiết bị lên góc trái trên để anh em dễ theo dõi và giảm kích thước chiều ngang thành 1500 điểm ảnh giữ nguyên tỉ lệ.

Trong video này mình cho các bạn xem cách mình gắn máy lên trên giá và chụp ảnh so sánh. Không phải tất cả các góc chụp trong video đều giống với các hình ảnh có bên dưới. Video chỉ để các bạn biết quá trình mình chụp chứ không thể hiện chất lượng ảnh chụp

Lần đầu làm nên mất khá nhiều thời gian và kết quả vẫn chưa như mong muốn. Lần sau sẽ tốt hơn.

Chụp cận cảnh:

Chụp chân dung

Chụp ngược sáng: Trong loạt chụp ngược sáng này thì iPhone 4SOne X có HDR nên 2 loạt đầu mình có mở HDR còn 1 loạt cuối mình không mở.

Chụp studio

Chụp thiếu sáng: Chụp thiếu sáng và không mở đèn.

Quảng cáo

Chụp đời thường

Khác

Panorama: Chỉ có One X và Xperia S có chế độ chụp này nên chỉ thử ở 2 máy.

Quảng cáo

589 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cuối cùng kết quả chắc thiên về One X quá
@BlackMetal Chả hiểu thiên chỗ nào???
HTC chụp chả con nào đẹp màu nhợt nhà nhợt nhạt!
One x Ngon
Sao biết ảnh nào của máy nào anh? Chụp đẹp quá, đúng là công phu. Thanks anh nhiều.
rickiwon
ĐẠI BÀNG
12 năm
@nguyendangphong0911 trên góc trái của tấm ảnh có ghi máy nào chụp mà bác? không xem kỹ sao?
@nguyendangphong0911 Mắt để làm cảnh chăng?
@nguyendangphong0911 nhind o góc trái đấy có tên máy chụp đấy.
zinzinzu
ĐẠI BÀNG
12 năm
one x, nổi bật giữa đám đông
bữa trước xem clip trên youtube rồi mà hôm nay mới lên trang nhứt^R^
vutoanltvp
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thế này thì làm sao mà so sánh được??? :mad:
vậy cái nào chụp đẹp nhất hả bán Hiệp
treo 4 em tòng ten hehehe
thongdtk3
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thích bài của bác trước cái rùi đọc sau cái đã , mới nhìn cái hình so sánh là thix bài này của bác lắm rồi ....
Sau khi coi xong mình có 1 số cảm nhận riêng thôi nha :
1 Chup Macro : Nikon P7000 --> 4s --> XPERIA S --> ONE X
2 Chan dung : Nikon P7000--> 4S= Xperia S = One X (tùy cái )
3 Studio : 4S = Nikon P7000 --> Xperia S = One X
4 chụp trong phòng ánh sáng đèn : 4S = Nikon P7000 = One X --> Xperia S
5 Đời thường : Nikon P7000--> XpiriaS --> 4 S--> One X
6 Khác : Nikon P7000 --> XpiriaS = 4 S = One X
7 Chup nguoc sáng : One X-> Nikon P7000-> 4S= Xperia S

Giả nhất 4 điểm , nhì 3 điểm , về 3 2 điểm , chót 1 điểm thì Tổng :
Nikon P7000 : 27 điểm
4S : 21 điểm
Xperia S : 19 điểm
One X : 19
louis213
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thongdtk3 Agree hoàn toàn vs bác này, thấy mỗi Nikon đẹp hơn 4S, còn chụp Studio 4S đẹp nhất, One X chỉ thấy đẹp ở mỗi chụp ngược sáng Nhà thờ Đức Bà, còn lại ảnh hiển thị màu ko đẹp vs sống động, như kiểu có 1 lớp mù mỏng phủ vào ảnh.
@thongdtk3 like bác này phát ^^ đồng ý với nhận xét của bác này, nhưng ý kiến riêng của e về cái khoản studio... để bình thường thì như bác nhận xét là chuẩn rùi, nhưng cái studio cúa p7000 khi chinh3 sửa, tăng sáng lên tí là ăn đứt ip về độ nét và độ trung thực ^^
@virusday_123 cảm ơn bác :">, thấy cmt của bác xong lên store đao ngay về rồi :">
@thongdtk3

em cung dong quan diem voi bac nay
One X vẫn đẹp nhất.phải so sánh với Pureview mới đã ^^
hieubf
TÍCH CỰC
12 năm
@incredible.1st Mình thấy OneX chụp cái ngoài trời làm nổi bật được tòa nhà lên nhưng mà các ảnh khác cảm giác nó cứ có 1 lớp màng màng trước mắt và ảnh đó thì bị ảo 😃
3 cái phone mỗi cái ưu thế một chỗ. Nói chung đến cái Nikon thì mới biết em phone nào chụp được :-j
cuibap_pt
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nguyên một mớ ảnh, không chú thích tấm nào của máy nào sao so sánh đc đây ta
@cuibap_pt bạn Click vào hình ảnh hiện lên thì có chú thích máy nào chụp mà !
@cuibap_pt không nhìn cái tên trên góc trái à bạn?
Leo_1412
TÍCH CỰC
12 năm
@cuibap_pt có trên góc mà bác
RedGhostPro
ĐẠI BÀNG
12 năm
@cuibap_pt Bấm vô tấm ảnh coi rồi thấy bác ợ..............!
magiclove14
ĐẠI BÀNG
12 năm
với camera phone thì chất lượng như thế này thì không có gì để bàn..nhưng thật sự one X là đỉnh nhất..One X bá đạo quá..hix
VipSeeVer
ĐẠI BÀNG
12 năm
@magiclove14 chờ Nokia 808 ra rồi nói chuyện :p
Hôm trc xem trên utube của bác rồi.
1X chụp cũng ổn quá. Có lẽ phải suy tính thôi 😁
cái ảnh nào của máy nào đây
bachtuant15
ĐẠI BÀNG
12 năm
@lilude56214 Có chú thích góc trên bên trái mỗi ảnh rùi thui 😔 Chả hiểu các bác xem gì nữa 😁
@bachtuant15 mình click vào xem full mà góc trên bên trái cũng k có gì cả
khi nào làm quả với con pure view chỉ :Đ

mình đang bật 2 tab của gu-gồ chôm và so sánh. ở mục chụp cận cảnh,cụ thể là mấy tấm chụp bông hoa màu hồng 5 cách , thấy con oneX chụp tồi tệ quá,màu của hoa lòe loẹt ko chịu đc

iPhone 4s ko nhoe nhoét như one X,màu hồng thấy tươi hơn 2 con còn lại,nhưng vẫn thấy giả giả á-khi nhìn vào cuối cánh hoa,thấy màu hồng hơi lóa.
mình cho rằng ở 4 tấm này thì con Sony S chụp tốt nhất,ở cuối cánh hoa còn thấy đc những chấm trắng nho nhỏ,rất trung thực. Nikon cũng rất tốt,nhưng mình thấy con Sony hơn

chắc là nhiều người sẽ thích bức của iPhone vì nó nịnh mắt. Con one X chụp hoa xấu kinh khủng,như kiểu con gái tô son đậm quá ấy 😆)))))

nhiều người cứ hùa theo đám đông ném đá Nokia,nhưng trong bài test này của phonearena.com con N8 cũng đáng gờm lắm nè 🆒
minh95pt
TÍCH CỰC
12 năm
@vuson_37 hê hê.giờ wp có kém bố con thằng lào đâu b-) . cũng đang trên đà phát triển... làm lại cuộc đời đấy chớ... 😁
@vuson_37 Bác nầy tôi thấy so sánh thực tế nhất nak con oneX chụp bức ảnh hoa tồi quá với lại khi chụp bức cái chai nhìn nó lóa sáng sao sao ak còn Iphone 4 thì nhận xét gióng bác này nhìn nó chụp hơi ảo ảo đó là nhận xét riêng đừng nép đá em !
A Hiệp quá giỏi, quá sáng tạo. Sau này nhìu smartphone mới, a Hiệp cứ làm máy cái khung như vậy treo lên so sánh, như vậy là rất chuyên nghiệp.
Trên góc trái của ảnh đều cho ghi chụp bở máy nào? anh không nhìn thấy sao?
nibiru
TÍCH CỰC
12 năm
@cuhiep theo em thì lần tới bác nên để ảnh ko có chú thích tên rồi để mọi người bầu chọn theo cảm nhận, sau vài ngày tổng kết lại đánh giá của mọi ng, như vậy tạo được bất ngờ và đánh giá khách quan hơn bác ạ. Genk cũng làm như thế 1 lần và theo e là rất hiệu quả.
cái nào chụp đẹp thì mấy cái kia xấu .... là sao ta ???
hieubf
TÍCH CỰC
12 năm
@trantiena10 mỗi cái có lợi thế trong một điều kiện mà bạn 😔. ko cái nào hoàn hảo, chỉ có Nikon đem ra là chuẩn đo lường thôi 😁
@trantiena10 đúng rồi bạn ơi, có thằng đẹp mới thắng được thằng kia xấu chứ. thằng lùn đứng gần thằng cao mới thấy nó lùn, chứ nó mà đứng gần thằng lùn hơn nó thì tự nó nhận ra là nó cao hơn thằng lùn kia ( thị sai ).😁
lcú đầu tính mua ONE X nhưng thấy nó bự quá chuyển qua SONY S lun

cũng khá hài lòng với em SONY S
Bài thế này mới gọi là bài chứ. cứ như kiểu là nhét điện thoại vào cái ca xong rồi mang đi tắm thì....Haizz. chủ thớt cần cố gắng hơn nữa để phát huy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019