[Camera] ISO và mẹo chỉnh ISO cho phù hợp

starnt
11/3/2013 9:24Phản hồi: 208
[Camera] ISO và mẹo chỉnh ISO cho phù hợp

Ba yếu tố cơ bản xác định mức độ phơi sáng đúng của một bức ảnh, là Khẩu độ, Tốc độ và ISO - - chúng tạo thành một thế chân vạc mà trong đó ISO càng tăng thì lại càng nhiễu (giảm chất lượng hình ảnh) vậy ISO sinh ra để làm gì, tác dụng của nó ra sao và cách điều chỉnh nó như thế nào để tối ưu hóa cảnh chụp?
[prebreak][/prebreak]

Tóm tắt:

• Nói một cách nôm na và ngắn gọn, iso nên được thiết lập ở mức độ thấp nhất có thể bởi càng tăng ISO thì hình càng nhiễu (và giảm bão hòa màu, rút ngắn dãy tương phản)
  • Tăng ISO chỉ khi muốn duy trì tốc độ chụp tối thiểu không thấp hơn ngưỡng rung tay hoặc ngưỡng bắt dính chuyển động
  • Ngưỡng chống rung tay kinh điển ở máy phim 35mm là không chậm quá 1/tiêu cự tuy nhiên ở máy số hiện nay, nên là 1/2 lần tiêu cự hoặc 1/2,5 lần tiêu cự
  • Bắt dính chuyển động thì tùy chuyển động như thế nào mà xác định tốc độ cần thiết: 1/125s 1/500s ...
208 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thánks bác, từ khi tập tọe DSLR đến giờ e toàn chụp chế độ M... Xem bài lấy thêm ít kinh nghiệm tùy cơ mà đẩy iso :v Mà mềh gà, tốc dưới 1/60s là rung rồi :v
hhhh1111
TÍCH CỰC
11 năm
@anhcanhd900 gì mà khổ thế bác, M thì sao chụp sự kiện, hay bắt khoảng khắc được :3
mình hay dùng Av
@anhcanhd900
còn em chơi toàn để chế độ P 😔.
vừa được người thân tặng con 1100d rebel.mà chưa biết chụp ra sao..hix...hix...
@thuanngoc85 mình cũng mới mua nà. mà chưa biết chụp chẹo gì hết
@mphung29 Bấm đại vọc vạch tầm tháng là biết xài sơ sơ ah
Cứ để thấp nhất có thể !
để cao quá có việc gì không nhỉ
Metallicy
TÍCH CỰC
11 năm
@loveskyvn Thực ra đã khử nhiễu là chấp nhận mất chi tiết, mình lại chỉ muốn giữ chi tiết nhiều nhất có thể 😃
@Metallicy
@ngocbich84878 em không rành về chụp ảnh. nhưng chụp trên điện thoại cứ thấy nâng iso lên là ảnh bị nhiễu. chỉ thích hợp cho chụp thiếu sáng thôi thì phải
@phamloc_ct Đúng rồi, nâng iso là cực chẳng đã, nhưng mà phải biêt nâng bao nhiêu là vừa đủ
May mà em dùng máy compact để Auto 😁
@exciterc cái lợi hại là nằm ở chổ này.
cutai_931
ĐẠI BÀNG
11 năm
Coi hết cái clip rút ra được một điều : Hình ảnh chuyển động càng nhanh thì chỉnh ISO cang cao phù hợp với tốc độ chuyển động của hình ảnh, ISO càng cao thì hình ảnh càng nhòe .Hết 😁
replay767
TÍCH CỰC
11 năm
@cutai_931 Nói như vậy có nghĩa là chỉ khi chụp các hình chuyển động nhanh như oto đi,chim bay,chó chạy...thì mới cho iso lên cao hả bác? Nhưng nếu cho lên vây,bắt dc vật thể tốt mà hình nhiễu thì sao? Hỏi chuối vì em chả phải dân chụp ảnh,chỉ dùng mấy cái máy compact.
@replay767 Ví dụ cụ thể nha
Bác định chụp bắt dính chuyển động của một con chó chạy vào lúc 5h chiều. Với kinh nghiệm của mình - bác biết rằng con chó chạy tung tăng đó - tốc độ khoảng 1/200s là OK, nếu dưới thì sẽ tạo vệt nhòe.

Bác giơ máy compact lên, để nó tự động hoàn toàn, ở wide, máy chọn khẩu lớn nhất f2.8 tự chọn iso 200, PỤP: tốc độ 1/100s - kết quả là NHÒE con chó - các phần khác thì đẹp mỹ mãn.

Lúc này bác có 2 lựa chọn:
a) kệ mother nó, máy thích tự động thì tự động
b) biết rằng nếu can thiệp đẩy iso lên 400 thì sẽ hơi nhiễu xíu xiu, nhưng chắc chắn tốc độ sẽ đạt 1/200s và sẽ FREEZE the ACTION 😃

Quyết định cuối cùng ở người chụp 😃
kutamitsu
TÍCH CỰC
11 năm
@starnt Như vậy nghĩa là khi chụp vật thể di chuyển, ta đẩy ISO lên để bắt dính chủ thể =>>có áp dụng có panning không bạn?
@cutai_931 này này, ISO càng cao thì hình ảnh càng nhiễu, nhòe với nhiễu khác nhau nha:eek:
@kutamitsu chụp panning là kỹ thuật chụp lia máy theo chủ thể và hậu cảnh sẽ nhòe. trong trường hợp này tăng iso sẽ làm tăng tốc độ chụp và hậu cảnh sẽ bị bắt chết --> không cần tăng iso trong chụp panning đâu ạ
E toàn chơi auto:p

Sent from my LG-LU6200 using Tinhte.vn
vậy là iso tùy vào tốc độ chụp mà mình mong muốn thôi ạ
kiendt11
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cảm ơn bác Thanh về bài viết. Trước giờ em chỉ toàn cho ISO thấp nhất thôi.
@kiendt11 Thấp nhất có thể, nhưng không rung nhòe ngoài mong muốn. Vì nếu hình nhòe nhoẹt thì mịn màng phỏng có ích gì 😃
nếu mà còn quá khó hiểu thì theo em cứ nên để iso auto là chắc ăn nhất.....
@shady2501 Nhiều máy tương đối kém thông minh trong iso auto, cần lên thì nó lại thấp thấp, cần thấp thí nó lại cao - nhiễu tè le 😃
@starnt cái này thì em cũng thấy vậy....dậy bác đánh giá mấy con như 40D, 50D thế nào....em cho thằng em con 50D, em đang xài 7D thì thấy tương đối tốt, ngày trước em dùng 50D cũng toàn chỉnh iso theo cách bác chỉ, còn thằng em thì nó mù tịt, chỉ thế nào cũng không hiểu nên kêu nó toàn để auto......
bigboy1985
ĐẠI BÀNG
11 năm
@starnt thik cai chu te` le cua aThanh haaaa😁
hquyen1989
ĐẠI BÀNG
9 năm
@shady2501 sao dược anh. Chế độ Av , Tv bên canon em đọc kỹ ra để iso auto là ăn đạn liền thấp nhất auto chế độ này là 400 đó anh.
hamyty
CAO CẤP
11 năm
bác dr thanh am hiểu về máy ảnh quá, bài nào cũng công phu, dài loàng ngoàng, em đọc muốn lé con mắt ,cảm ơn bác nhiều 😁
có thể hiểu
1, trước tiên chỉnh ISO nhỏ nhất, 50, 100 tùy máy
2, Chỉnh khẩu độ ưng ý (tùy ý đồ, tùy lens)
3, Chỉnh tốc độ, với điều kiện tốc không được chậm hơn 1/2 tiêu cự (theo như bác ý), ví dụ 50mm thì chọn tốc 1/100s trở lên, hèn chi nhiều lúc chụp 1/80 thấy out nét
4, 3 cái trên chưa được thì tăng ISO.
Có đúng vậy không mấy bác.
huyenmy
ĐẠI BÀNG
11 năm
@denta0182 1/2 tiêu cự với len 50mm vậy tốc độ là 1/25 chứ bác..
@huyenmy 1 trên 2 lần tiêu cự VD 50mm thì 1/2x50 = 1/100s
@huyenmy Ý chủ thớt đang nói là 1/2 của 1/50 là 1/100 đó bác. lấy số 50 ở mẫu số.
bcuongk
ĐẠI BÀNG
11 năm
Máy mình olympus không gương lật ống micro four third 14-42mm, thì khi tiêu cự là 42mm thì tốc độ chụp không rung là 1/84s phải không, có khác máy ảnh loại canon và nikon lớn không starnt
@bcuongk Nếu không có chống rung, thì cỡ vậy đó - lấy đó làm chuẩn.
Hic, gà con nên chụp để chế độ M là hình trắng nhách, hoặc chẳng có màu gì cả, còn gà quá trời luôn
Đợi bác Thanh làm bài hướng dẫn chụp ảnh DSLR với chế độ M nào 😁
Vinhnghizpv
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cảm ơn anh. like
woobin193
TÍCH CỰC
11 năm
cho em đánh dấu :p
Bác Thanh cho e hỏi về cái Auto ISO như ở video đoạn 2:30,có nên để liên tục ko hay chỉ tùy trường hợp mới để ạ ? Và trong khi để auto thì khi chỉnh ISO bằng tay ở màn hình thì nó có ảnh hưởng j đến nhau ko ạ ?
bỏ số 4 (ý bác bù sáng là +/- EV á ? làm vậy không chính xác ) làm số 5
số 3 của bác hiểu không đúng ý tớ, ví dụ 50mm thì tốc phải là 1/100s để đảm bảo an toàn nếu ống không có chống rung.

chỉnh ở đâu thì nó cũng vào trong máy cả thôi 😃
@starnt để mình sửa lại. thanks
autocu
ĐẠI BÀNG
11 năm
Dynamic Range nó sẻ tỷ lệ nghịch với ISO , nên chụp điều kiện thiếu sáng hay phong cảnh cứ để iso thấp và xài chân máy cho nó ổn
Mình thì để Iso cao hay thấy tùy vào trời nắng hay âm u. Nhiều lúc để cao thì hình quá sáng, theo mình thì để tầm 50-100. Hình iso càng thấp thì cãng đẹp, ví như con gái da đen thì mặn mà ấy. Nếu iso thấp mà hình vẫn sáng quá thì chỉnh tốc và khẩu, +/- EV là oke.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019