[Camera Tinh Tế] máy ảnh DSLR - lưu ý kỹ thuật khi chụp phong cảnh

starnt
6/12/2012 1:19Phản hồi: 95
[Camera Tinh Tế] máy ảnh DSLR - lưu ý kỹ thuật khi chụp phong cảnh

Chụp phong cảnh không phải là lãnh địa của những nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp mà còn là một thể loại mà những tay máy nghiệp dư, du lịch thường xuyên ghi lại. Ngoài những yếu tố về mỹ thuật, bố cục, ánh sáng ... thì đảm bảo chính xác về kỹ thuật là điều nên lưu ý đầu tiên. Thiết lập thông số như thế nào và lấy nét vào đâu để có thể truyền tải tối đa ý tưởng nghệ thuật.
[prebreak][/prebreak]

Tóm tắt:

Chụp khi trời sáng, chúng ta để ISO thấp nhất có thể (nhưng không được dưới ngưỡng rung tay - nếu không có chân máy - tức là tốc độ thường không thấp hơn 1/ 2 lần tiêu cự)
Khẩu độ thường vào khoảng f5.6-f11 tùy loại máy, phong cách, chủ đề ... tuy nhiên đừng tham khép khẩu nhỏ quá sẽ bị mờ đều trên toàn khung hình (soft) do hiện tượng tán xạ (diffraction)
Chọn một điểm lấy nét, Xác định tiền cảnh và hậu cảnh cần nét, và lấy nét vào khoảng một phần ba gần về phía tiền cảnh - muốn chính xác hơn, xin tham khảo ở bài trước: bấm vào đây

(Lưu ý, đây chỉ là hướng dẫn cơ bản để chúng ta bắt đầu ... phá luật một cách nghệ thuật)
95 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cảm ơn, mình đang học chụp với Canon 50D, bài viết có ích nhưng mà chi tiết hơn nữa thì hay!
duc501613
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hôm nay phải xem hết mấy cái video hướng dẫn của Tiến Sỹ quá 😃, cảm ơn anh
bài viết rất hay. không biết bác starnt sử dụng bao nhiêu máy ảnh rồi mà loại gì cũng biết
Kết nhất câu "Phá luật một cách nghệ thuật"
du lịch miền sông nước thật thú vị
hình như lúc nầy vô diễn đàn tinh tế tớ chỉ hóng mấy bài viết về nhiếp ảnh của bác starnt, khách hàng của bác thấy ngày càng đông nhỉ
Thank bác đã share kinh nghiệm cho ae tinhte!
mới vớt con 650D hồi Black Friday
@EccentricThanh Cảm nhận e nó thế nào bạn? có kinh nghiệm gì thì chỉ mình với. Mình cũng định sang tháng sẽ cưới e nó, nhưng còn phân vân nhiều dòng wa. thanks rất nhiều
shinobi0502
ĐẠI BÀNG
11 năm
Quá hay xíu thử liền
hoangmao
ĐẠI BÀNG
11 năm
Xem hình thì "lưu ý khi chụp ảnh phong cảnh bằng Dslr thì cẩn thận không là rớt máy xuống nước" 😁
conb
TÍCH CỰC
11 năm
Camera TT dạo này xả lũ dữ dội @@
Quay bằng lens mắt cá xem đau mắt kinh. Vâng, hưởng ứng phong trào lanscape, em vừa đầu tư con CPL phò. Chỉ còn chờ gió đông nổi lên thôi!
Lúc có người đi qua, em thấy cũng bình thường mà, sao bác Thanh lại quay lại phía người quay film cười thế nhỉ? Hay là lúc ấy người quay film đi giật lùi rồi ... dẫm phải boom nhỉ :eek:

FF crash, Chrome cũng crash, chuyển về IE mới coi được. Sao dạo này adobe flashplayer hay crash thế nhỉ?
1 Câu hỏi đặt ra là: Khi chụp phong cảnh anh hay lấy nét ở chế độ nào, 1 điểm hay nhiều điểm.
Vì nhiều người thoải mái đi qua mặc dù họ có thể đi ra sau lưng mình 😃

Đơn điểm.
Đề nghị 3 anh kia bỏ ngay máy xuống,đây là khu vực cấm chụp :p
e thấy nữa có đk a Thanh nên lồng vài ảnh chụp vô video để ae dễ hình dung. 😃
Bao giờ có cơ hội mình cũng mún đi du lịch miền sông nước và chụp lại những pic kỉ niệm😃
Bác nào quay cho anh Thanh lần sau đừng xoay mòng mòng nhé! Bác xoay làm anh Thanh xoay theo, đoạn đầu mình nghĩ anh Thanh tuột khỏi ghế đá như chơi 😆.
anyway, kỹ thuật cơ bản anh Thanh chia sẻ là đủ cho chúng ta tung hoành và cho ra mấy bức hình đẹp rồi. Bạn nào đi biển mùa hè mà cứ áp dụng hướng dẫn của anh Thanh thì tha hồ có hình đẹp.
@ong gia coi chuẩn nè. em cũng tính góp ý! 😁

Bác starnt bữa nay đã nhìn vào ống kính tự nhiên hơn tập trước rồi! Cố gắng phát huy hơn nha bác!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019