camera trước playbook máy bị lỗi

buiminhquang
8/4/2012 15:25Phản hồi: 154
154 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cứ mong rom 2.1 fix được lỗi camera mà ai ngờ...hix
@maddog3000 thế này nhé!
các bạn tháo máy ra và vệ sinh tiếp xúc cáp camera là ok!
chúc thành công!
archbu
ĐẠI BÀNG
12 năm
up về lại bản rom gốc thử coi mấy bác! 😃
rom của playbook toàn rom gốc chứ có hybird như đt đâu bạn! up rồi wipe, video chat đủ cách mà vẫn bi sọc trắng đen như hình trên...
archbu
ĐẠI BÀNG
12 năm
thấy mấy bác than bị bệnh này toàn do sau khi update bản rom mới! con pb của vợ em xài chả up rom bao giờ! mua sao để y vậy xài! thấy cũng ko có bị gì hết! :d
mình up lên bản rom mới nhất và cũng bị lỗi này. Chán ghê cơ.
archbu
ĐẠI BÀNG
12 năm
hehe, có thể trong quá trình up rom mới! máy nóng quá, cháy mất cái gì trong cái sợi cáp camera rầu! Trc em xài mấy em bb đang ngon lành bình thường đùng một phát cháy ic! có thể em pb này cũng bị vậy, em đoán đại thế! ko phải các bác đừng chửi em! ^^
Các bác cho hỏi , camera trước của máy hình như bị xéo 1 bên , mình kê máy thẳng thì thấy mặt mình rõ ràng có dịch xéo wa 1 bên khoản 1 đoạn ngắn , ko phải ở giữa máy .

Nghiêng máy wa 1 bên đó thì thấy mặt mình đã nằm ở giữa , ai config vụ này cái
archbu
ĐẠI BÀNG
11 năm
thiết kế nó vậy mà bác! camera nó đâu có nằm chính giữa đâu!
tai minh xai loai may khac toan o giua nen thay ki. thanks
Em vừa bị camera trước của playbook bị lỗi .máy dc tặng ở canada về nên ko có bảo hành Đã wipe lại thì Vẫn ko dc bh lại phải mang sang canada bảo hành kO biết nó có dc ko nữa Nhưng chắc với tất cả các bạn răng playbook hỏng phần cứng Chứ ko phải phần mềm đâu nhé ai bị nên di xem lại
minhbm
ĐẠI BÀNG
11 năm
lỗi camera là bệnh của playbook (máy mình cũng bị cả trước và sau). lỗi này không phải hỏng camera mà là đứt cáp nối giữa cụm camera và bảng mạch phím pow + vol. nguyên nhân đứt cáp (mình đoán) là do bảng mạch phím pow + vol cố định không chắc chắn (có thể do lỗi trong khâu lắp ráp) nên khi ta bấm những phím trên thì bảng mạch này cũng dịch chuyển, và lâu ngày dẫn đến đứt cáp tại điểm nối bảng mạch này đến cụm camera.
@minhbm Không lý nào lại như thế :eek: PB của mình dùng trước giờ, cơ số bấm vào 3 cái nút đó ko biết bao nhiêu lần mà kể hết. Nhưng mà tại sao lại "trùng hợp" bị lỗi cả 2 cái vào đúng lúc up lên 2.1 như vậy chứ ??
P/s : Mình cũng đang loay hoay + mò mẫm mà vẫn chưa biết làm thế nào để 2 cái Cam hoạt động trở lại đây này 😔 Buồn ghê
@macnam bác bán lại máy thì bán mình , mình ko cần cam , cho em nó nghịch để nó ăn cơm ý mà :-s
minhbm
ĐẠI BÀNG
11 năm
@macnam một sự trùng hợp ngẫu nhiên ! muốn hoạt động trở lại bác tháo máy ra ấn ấn vào bẹ dây từ camera lên bảng mạch pow+vol có thể sẽ được. nhưng có thể sau vài hôm sẽ bị lại
@minhbm Vậy..máy cua bác sau khi làm như trên thif kết qủa như nào ? 2 cam có hoạt động lại ko ?
archbu
ĐẠI BÀNG
11 năm
vậy thì hạn chế bấm 3 nút cứng trên lại nha các bro :p
archbu
ĐẠI BÀNG
11 năm
cũng chả có gì gọi là trùng hợp cả bác ơi! nhiều ae vẫn up rom ầm ầm mà có sao đâu? một số ae khác thì lại bị!
cái này có trách thì trách số bác xui thôi! hê hê. em xài bb cũng nhiều lần bị cháy ic vô lý! cũng ức chế lắm!
p/s: em vẫn kết cái câu :" của bền tại người". ae nào chưa bị thì nên tham khảo những ý kiến trên để tránh trường hợp xui xẻo ko đáng có! hihi.
Chào cả nhà,

Thêm một nạn nhân nữa... sáng nay mình mở Camera PB lên thì cũng bị hiện tượng lỗi như mọi người ở đây, cụ thể là:
- Mở Camera thấy đen thui lui.. switch qua camera trước cũng vậy, nhấn chụp thì báo lỗi "Error.4003 picture"
- Mở Video Chat thì thấy camera vẫn tốt như bình thường (nhưng Video Chat thì chỉ access camera trước)
- Ngoại trừ Video Chat thì còn có thể mở được camera trước (để chứng tỏ Camera Hardware không hư), Còn lại các app khác như Panoramic hay Yahoo Messenger (take photo) thì đều không thể access được camera: Panoramic thì bị treo lúc khởi động, còn YM thì take photo báo lỗi 'Sorry! The application Camera (..) has stopped unexpectedly. Please try again - w/Force close button'

Lỗi này thấy người người bị, nhà nhà bị... mà chưa thấy ai xác định được nguyên nhân chính xác, nếu nói do ROM, do OS cũng chưa chắc đúng vì như mình thấy thì con PB của mình từ hồi OS 1.xx lên 2.0 rồi đến 2.0.x beta.. giờ là 2.1 update ngay từ ngày BB phát hành 2.1 đến giờ rất ngon lành cành đào, chả hư hao gì cho đến tận sáng nay..

Research trên mạng cũng vô vọng, chỉ thấy mọi người báo bị lỗi giống vậy mà không có cách nào fix... 😔 nản!!!
http://supportforums.blackberry.com/t5/BlackBerry-PlayBook/Camera-App-Not-Working-quot-error-4003-quot/td-p/1938713/highlight/false

Mình đã thử cả 2 phương pháp: 'Wipe Máy' và 'Restore về ROM Gốc' cũng đều không cải thiện được tình hình.

Mình không hy vọng BB10 có thể fix được lỗi này - dù không biết là lỗi do đâu, vì mình chưa thấy BBFactory lên tiếng gì về vụ Lỗi Camera 'Error.4003 picture' cả...

Thôi thì hãy vui sống với PB mà quên đi Camera vậy.

From: tranhalong@yahoo.com
minhbm
ĐẠI BÀNG
11 năm
mình đã làm được ,nhưng chỉ hoạt động được vài hôm thì bị lại.​
@minhbm Vậy để hôm nào rảnh, ở nhà vọc e nó coi sao. Biết đâu xaid dc ^^ thanks bác chia sẻ
@minhbm Của tui VideoChat vẫn mở được camera như bình thường (nhưng Video Chat thì chỉ có camera trước). Còn chức năng CAMERA thì cả camera trước và sau đều đen xì, và show lỗi 'error.4003 picture' khi click chụp.
Vậy thì bác nói bị hư cable tui thấy kg hợp lý lắm... Chẳng lẽ 2 chương trình 'VideoChat' và 'Camera' dùng cable riêng 😃
minhbm
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tranhalong08 mình ko khẳng đinh 100% là hư cáp. nhưng theo mình tỉ lệ hư cáp là rất cao. trong trường hợp của bạn theo mình vẫn có thể hư cáp (camera sau)!
- Mình suy luận như sau : khi bạn mở app camera thì mặc định máy sẽ mở camera sau, nhưng camera sau không hoạt động dẫn đến app camera bị treo do đó khi chuyển sang camera trước vẫn ko hoạt động.
- Cách kiểm tra và kiếm chứng cho suy luận trên : mở app video chat lên. mặc định máy sẽ mở camera trước ( máy sẽ hoạt động bình thường và có hình ), sau đó chuyển sang camera sau (sẽ ko có hình). chờ một tí rồi chuyển lại camera trước xem thế nào (camera trước có hoạt động lại bình thường ko).
* trường hợp camera sau còn hoạt động, camera trước mất thì làm ngược lại.
Quả thật sau 1 vài kiểm chứng thì tôi cũng có đúc kết là Tất cả những máy nào đang bị 'Error.4003 Picture' trong Application CAMERA, và Application Video Chat (camera trước) còn tốt hoặc bị sọc hoặc kg lên hình, THÌ ĐỀU DO HARDWARE hư cả. Thay camera đi thôi các bác ợ... Có đợi BB10 ra cũng vậy thôi.

Hôm nay mở lên tôi thấy camera tự nhiên tốt trở lại (tức là chụp dc, quay phim ra file, kg bị Error.4003 nữa, nhưng màn hình xanh lè (bữa giờ để trong cốp xe chạy trên đường cà tưng cà tưng), sau đó tôi đập thêm vài cái thì nó lên hình tốt, khoái quá, đập thêm vài cái nữa thì lại ERROR.4003, đập phát cuối thì giờ bị sọc lại... HAHA 😃 Sự thật 100% bác nào kg tin, đập thử coi, hoặc ấn tới lui cái cụm button Volume, tắt và mở lại Application thì sẽ thấy có 1 chút thay đổi (tôi nói vậy tuỳ tình trạng từng máy nhé, máy bác nào bó cable hư nặng quá thì chắc là die vĩnh viễn luôn).

Thanks bác minhbm nhé! Bác đã tháo máy và đã xài tốt lại được vài ngày, và tôi tin là bác đã nói đúng!!! 😃 Báo tin vui cho cả nhà để biết đường mà đi thay camera, không nên đổ lỗi cho OS mà ngồi chờ dài cổ.

Đúng là PB làm phần cable&board camera này dở quá...

Tôi thì chả thèm thay CAM. xài vài bữa liệng sọt rác thôi..
@tranhalong08 ay ay dung lieng uong lam cho e di :p
E đã fix thành công.
Tình trạng của em là bị đen màn hình khi bật camera. Bật video chat vẫn ăn bình thường.
Em có thử wipe nhưng ko được, restore app thì ko ăn. Ức chế, bật yahoo lên chat mà ko được, điên tiết xóa yahoo và restart( ấn vào power và restart chứ ko chơi phím Pow+ vol). Ngon lành.
Gia cát dự: Camera bị xung đột với một phần mềm nào đó của máy các bác nên nó vẫn chạy ẩn và ko lên được. Với em thì là Yahoo, có thể các bác là cái khác, ko biết thế nào, có những bác đã xóa nguyên, up rom gốc mà vẫn bị thì e ko biết.
Các bác làm thử theo cách của em có được không.😃
e cũng bị như bác này, mới lấy PB về được vài ngày, ngồi vọc vạch chép vài phần mềm Android vào sau đó vào video chat thì màn hình đen thui, vào camera chụp hình thì camera trước sau đều ok, e nghi chăc do mới cài mấy cái app Android vớ vẩn đấy, thế là e xóa ngay và reset lại máy, thế là vào video chat camera hoạt động lại bt, thế nên giờ e chi xài app native, hạn chế Android đi.
hieuhac111
ĐẠI BÀNG
11 năm
em cũng mới bị lỗi camera trước và sau này hôm qua. không biết là do phần mềm hay cap nối từ camera đến mạch, nhưng em chắc chắn là không phải camera hư. hôm qua up bản rom mới rồi cài 1 cái app adroi gì hỗ trợ đọc truyện tranh ấy. xong vào camera thì lỗi trước, cái sau vẫn còn dùng được. em xóa ngay cái app đó, reset máy thì dùng ok 2 camera, nghỉ bụng là an toàn rồi. sáng nay mở camera típ tục bị như thế, cái app kia mình đã xóa rồi, tự nhiên sáng nay lại xuất hiện o_O mình tiếp tục xóa và reset máy lại lần nữa thì đc. cái app kia cũng không thấy hiện trở lại. Đọc mấy bài trên của các bác. mình muốn test thử xem có đúng là do cap hay không nên thử ấn vào chính giữa màn hình phía trên (ở giữa camera trước và đèn led), thì thấy camẻa trước bị treo, tắt camera mở lại thì thông báo "đang có chương trình sử dụng camera, phải tắt hết chương trình đi" cả trước và sau đều như vậy, vào video chat và panoramic thì bị treo, reset máy thì lại trở lại bình thường. xong mình bật lại camera và không nhấn vào chỗ lúc nãy nữa mày nhấn vào góc phải trên của màn hình, camera cũng bị treo :eek:, reset lại thì dùng bình thường. những hiện tượng trên không biết là máy mình bị xung đột app hay là do cap camera nữa. thật sự rất lo lắng 😔 .
noi chung deu do app Android ca, khi cai vao minh nghi no van con file goc cua app dau do ma ko xoa dc, luc xoa App minh su dung BDM hoac pm cai app cua Dau den de xoa cho tan goc, nhung ko bit co tan goc ko va ko thay bi hien tuong hong camera nua, de chiu ve minh thu an vao camera xem co bi treo nhu bac ko, nhung ma bac an co manh ko, lo tay an manh wa thi toi cai PB 😕

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019