Cần các bác tư vấn mua lens cho canon m50

hackphonehy
20/12/2019 0:51Phản hồi: 7
Em chào các bác, chẳng là em bị dụ dùng thử món chụp ảnh và gom lúa mua đc em canon m50 giờ sau vài tháng chụp qua lens kit cũng cảm thấy hưng phấn.

Vậy các bác tư vấn giúp em con lens ngon ngon để chụp chân dung có khẩu độ lớn 1 chút ạ

Và tiện là em định mua thêm con lens Canon EF-M 11-22mm f / 4-5.6 STM để chụp ảnh phong cảnh thì các bác xem có ổn không ạ.

Em cảm ơn :-*
7 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

parrot
ĐẠI BÀNG
4 năm
Khuyên bạn nên...đổi máy sớm :p, sang Sony/Fuji mà chơi.
Chứ con canon này mình thấy rất ít người xài, hệ lens cũng nghèo nàn
@parrot Hay đổi quá bác, mới mua đã khuyên đổi rồi 😔
titatituto
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đừng chuyển đổi hệ máy nếu bạn chưa sử dụng tốt máy ảnh, bây giờ cái bạn cần là thử hết các loại tiêu cự, khẩu độ, hoàn cảnh chụp và dùng 1 thời gian để biết mình cần gì, hay chụp gì nhất vì cái bạn cần chưa chắc là cái bạn hay dùng đâu.

Còn về máy và lens. Mình khuyên bạn nên đầu tư sang lens chân dung trước, 11-22 mình đã dùng, đúng là nó cho độ sắc nét và màu sắc tốt hơn kit nhưng với các hoàn cảnh đủ sáng, nếu bạn biết chọn góc độ thì kit ko thua 11-22 nhiều. Còn trường hợp thiếu sáng hay quá đặc biệt thì vẫn dựa vào năng lực chụp là chính.

Bạn không đưa ra ngân sách nên khó tư vấn, ít tiền thì yongnuo 85 1.8, yongnuo 50 1.4, nhiều tiền hơn thì canon 85 1.8, hơn chút nữa thì sigma 18-35 1.8 art, con này đa dụng siêu sướng, chụp chân dung cận cũng thích. Nhiều nhiều tiền hơn nữa thì Sigma 50-100 1.8 art chấp hết các thể loại chân dung luôn kể cả yêu cầu của bạn ở mức chuyên nghiệp
@titatituto Thực ra thì em quay video ẩm thực rồi đăng ytb đó bác, trước thì em quay bằng điện thoại. Giờ em mua canon m50 cũng chủ yếu quay video cho nét, tiện thằng bạn dấm dúi vào con đường chụp ảnh thì cũng sống kiểu sáng quay tối đi chụp.

Ngân sách của em khoảng tầm 12tr hất lại thôi 😁

Em cũng không hướng tới chụp ảnh chuyên nghiệp, chỉ học chụp cho tương đối rồi kiểu như có tiền đi du lịch thì chụp gia đình và phong cảnh làm kỷ niệm, rảnh thì bạn bè ai nhờ chụp thì chụp hộ kiểu chân dung bokeh hay xóa phông lấy le chút :D

Mấy con lens trên kia bác đưa ra thì ae tinh tế chê 2 con yn ác quá :D còn Sigma 50-100 1.8 art thì dày đạn quá bác ạ :D không biết bác đã trải nghiệm con EF-M 22mm f2 stm chưa ạ? Em có ông hàng xóm bán em lens đó 2,5 củ. Em có thể dùng con đó chụp chân dung được không ạ?
titatituto
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hackphonehy em cũng dùng 22f2 1 thời gian, nếu quay video chịu khó zoom bằng chân thì con này cực tốt trong tầm giá, vì có stm nên lấy nét êm, không bị tiếng è è đè vào video. Với nhu cầu như bác mô tả em khuyên: đầu tiên hãy tập chụp bằng ống fix, chụp kiểu này rất khó chịu vì phải zoom bằng chân nhiều nhưng nó cho bác cảm nhận rõ ràng nhất rằng các tiêu tự khác nhau thế nào. Sau khi cảm nhận đc cách bố cục, ánh sáng với các tiêu cự rồi bác chọn ống sẽ chuẩn vì nên mua để phục vụ thể loại bác hay chụp nhất thì chia tiền mỗi tấm ảnh sẽ rẻ, nên tham gia 1 hội nào đó thi thoảng offline thử ống của nhau. Em cũng rất đam mê, chụp nghiệp dư nhưng chả thiếu ống nào, hơn chục ống từ ống rẻ tiền yongnuo đến ống đắt nhất sở hữu là tamron 150-600 3 chục củ. Nhu cầu của em cũng giống bác nên em hiểu rõ, có nhiều chả để làm gì, mỗi năm chụp tầm 10-15k kiểu, chủ yếu gia đình phong cảnh, con cái nên chắc chắn phải là là ống zoom và rất ngại thay ra thay vào.

Bác mua 22f2 và 85 1.8 hoặc 1 con đa dụng tamron 24-70 2.8 vc là đủ dùng
titatituto
ĐẠI BÀNG
4 năm
@titatituto nếu máu me chân dung thì 50-100 art cũ tầm 12,13 có đấy bác, mua 1 lần dùng mãi luôn, bác sẽ thấy chả con nào tốt hơn cho crop bằng con đấy nữa
@titatituto Em cảm ơn bác đã tư vấn em rất nhiệt tình. Chắc em sẽ mua 22f2 về quay video và nghiên cứu em 50-100 như bác nói :-"

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019