Cần Giúp Chỉ Dạy Cài Lại Win7. Không Nhận Ổ Cứng..!!

kuchuokbmt
16/8/2012 7:34Phản hồi: 19
Tình hình là máy em đã xuống cấp ghê gớm lắm rồi. Máy càng ngày càng lag nên em muốn cài lại win. Em muốn cài lại win7. Mà lúc cài gặp lại sự cố là khi vào setup không có phần ấn f12 để vào ổ đĩa ( máy em vào DIOS = f2 với f12, mà bây giờ chỉ có f2 thôi ). Em muốn cài bằng đĩa CD nhưng nó không nhận. Mà trong khi đó xài các chương trình = đĩa như coi fim,burn đĩa vẫn bình thường. Pro nào chỉ em tận tình với. Máy em bị lỗi gì? Làm sao để khắc phục và cài lại win? Em đã tìm GG mấy ngày nay mà không tìm được cách fix lỗi đó,em muốn tự mò để biết hơn về máy tính. Mong mấy pro Tinhte tận tình chỉ bảo,vì em gà lắm 😁. Tks. Mong ae chỉ giáo . hjc
19 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bạn vào bios máy bạn được không? nếu được thì bạn sẽ thấy có phần để là boot, bạn vào đó chỉnh chế độ boot đầu tiên là cd/dvd là bạn bỏ đĩa vào cài đặt được ah
mình ấn f2 được.. vào phần BIOS được mà không chọn cd/dvd đc.. ấn tới đó nó không có gì hết... xong bỏ đĩa vào nó cũng không hiện lên luôn @@
@kuchuokbmt bạn vào bios trong đó nó có những phần gì, vào phần boot thì k thấy cd/dvd ak
đúng r a. vào trong đó nó ra mấy khung HDD,DVD/CD gì đó.. mà chọn vào không đc. không hiện ra gì nữa. máy em là acer aspire 5532
@kuchuokbmt bạn vào đó rồi bạn nhìn bên dưới có để mấy phím để chuyển đổi,, F5, F6 đó
@thecuong_87 tks bác.. em làm được rồi. mà bữa e bị lừa,mua đĩa win mà ng ta bán e đĩa ghost. bây giờ đành xài bản ghost thôi. hì hì
à à... e hỉu rồi.. z mình chọn cái Cd gì đó cho nó lên đầu đúng k a? giờ e thử 😁
@kuchuokbmt uh chọn cái cd/dvd lên đầu ak, sao k tải win7 trên mạng rồi dùng usb cài đặt, bản ghost xài đâu có ngon đâu, cài chạy ổn định hơn
@thecuong_87 cái này em gà.. e chưa tới trình độ đó.. hì hì. tại nhìu lúc cũng lười lắm cơ 😁
hic ..theo em bác nên tìm 1 người bạn nào an hiểu về máy tính giúp bác cài lại win hoặc ghost lại 1 lần,bảo người ta chỉ luôn cho lần sau cứ thế mà làm là xong ấy mà........không biết nhiều vào bios chỉnh linh tinh là lơn lành thành lợn què đấy bác
@nguyen xuan duy_111 tks bác.. em có mấy đứa bạn dân it. mà em thích tự mò,cùng lắm mang ra tiệm thôi..hehe. mình hơn người cái chỗ đó mà..
@kuchuokbmt còn máy Acer mà không bấm F12 được thì bạn cũng vào Bios chỉnh F12 thành Enable lên là sẽ chọn boot nhanh khi bấm F12 thôi ah, tại dòng máy Acer nó Disable F12 đó, muốn thì Enable nó lên.
@thecuong_87 em cũng làm được rồi. e mới ghost lại máy xong 😁
giờ công nghệ tiên tiến rồi đâu phải như ngày nào dùng win 98 ...mỗi người 1 ý kiến ,1 suy nghĩ về vấn đề nên ghost hay cài win
-cài win:cái lợi là ổ cứng đảm bảo hơn,chạy ổn định hơn..
cái hại:quá mất thời gian
-ghost:nếu ghost quá nhiều sẽ hại ổ cứng(trường hợp này ít sảy ra giống như người ta sợ ăn mỡ có colesteron ấy mà)..chạy không được ổn định như win
-lợi:nhanh ,tiện.rất thần tốc

---quan điểm cá nhân của em thì em thick ghost hơn
+lý do:vì nó tiết kiệm thời gian hơn.mỗi lần cài win là mệt chết mất
+vì ghost hay cài win thì đa số đều là các bản win không bản quyền vậy nên chỉ chạy được 3-4 tháng là có vấn đề ..theo dự đoán của gia cát dự thì cứ 3 tháng ta ghost 1 lần thế là ok,cài win thì cho là 4 tháng mới phải cài lại đi,nhưng cài xong còn phải cài drivers,phần mềm...ôi thôi sợ lắm
=>kết luận : bác không việc gì phải buồn cả,bọn cửa hàng nó treo đầu dê bán thịt chó vô tình lại đi tiết kiệm thời gian cho mình..😁
@nguyen xuan duy_111 tks bác... bác tư vấn hợp lý quá.. tại máy em nặg nên mún cài win lại cho đỡ lun. chứ máy e ăn ghost miết mà :D
@kuchuokbmt tư vấn như vậy mà thấy hợp lý ah, nếu máy mình xài thì nên cài chứ ghost làm gì, bây giờ thì tìm driver đâu có khó, chuẩn bị driver đầy đủ bỏ trong ổ cứng và phần mêm cần thiết thì cài lại win+driver+phần mềm cần thiết 1h là xong thôi. nhiều phần mềm thì 1h30, ghost làm gì cho chạy không ổn định rồi vài bửa bị lỗi rồi lại ghost nữa ah
@thecuong_87 tôi nói rồi ..mỗi người 1 quan điểm .tôi đâu có nói là ghost hơn cài win hay cài win tốt hơn ghost,cái nào cũng có ưu nhược điểm hết...còn việc tôi thích ghost hơn thì tôi cũng có nói rõ đó là ý kiến cá nhân của riêng tôi chứ không hề bảo ai nên làm theo...mong bác đọc kỹ lại bài post của tôi,,,,chưa đọc kỹ thì đừng tỏ ra nguy hiểm
@nguyen xuan duy_111 một người đi tư vấn cho người khác mà sử dụng máy mà dùng ghost là biết thế nào rồi, trong khi đó biết được cái hại của ghost
@thecuong_87 theo tôi chúng ta nên dừng lại ở đây...cố tranh luân chỉ sợ làm loãng pic của chủ thớt..rất vui khi được bạn quan tâm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019