Cần làm gì khi quên mật khẩu của smartphone chạy Android hoặc iOS?

Duy Luân
25/10/2011 10:47Phản hồi: 196
Cần làm gì khi quên mật khẩu của smartphone chạy Android hoặc iOS?

Bảo mật chiếc điện thoại thông minh của bạn là một vấn đề cần thiết vì chúng ta không chỉ dùng nó để nghe, gọi, nhắn tin, giải trí mà còn dùng để phục vụ công việc. Có thể những bài luận, báo cáo, doanh số, bài thuyết trình,... đều nằm trong chiếc điện thoại của bạn và cách bảo vệ an toàn đầu tiên chúng ta có thể nghĩ đến đó là mật khẩu mở khóa máy. Tuy nhiên, nếu một ngày xấu trời nào đó bạn quên mất mật khẩu này thì phải làm như thế nào? Mời các bạn tham khảo qua một số phương pháp sau dành cho các thiết bị chạy [TAG]Android[/TAG] và [TAG]iOS[/TAG].

VỚI ANDROID

1. Sử dụng tính năng Forgot Passcode

Thật may mắn khi Android được Google tích hợp sẵn một tính năng dự phòng để đề phòng trường hợp bạn quên mật khẩu. Khi đang ở màn hình khóa, bạn nhập mật khẩu sai 5 lần thì sẽ nhìn thấy một hộp thoại hiển thị dòng chữ "Forgot Passcode/Pattern/PIN" hoặc "Quên mật khẩu". Nhấn vào đó, bạn sẽ được hướng dẫn truy cập vào hộp thư Gmail mà bạn dùng để đăng kí tài khoản trên thiết bị Android của chúng ta để tạo lập mật khẩu mới. Tất nhiên là bạn phải nhớ mật khẩu của tài khoản Google, nếu không thì đành chịu. Cách này khá hữu dụng khi bạn không phải xóa sạch dữ liệu, tuy nhiên một số bản ROM không hỗ trợ tính năng này.

2. Dùng ứng dụng Screen Lock Bypass

Nếu cách đầu tiên bạn không thể dùng được, hãy thử qua các bước sau:

1. Truy cập đến một chiếc máy tính, vào Android Market và tìm kiếm ứng dụng "Screen Lock Bypass".
  2. Nhấn nút Install, cài đặt nó lên thiết bị của bạn.

3. Chờ cho ứng dụng được cài xong (theo dõi qua thanh thông báo ở phía trên cùng của màn hình điện thoại) rồi cài tiếp một ứng dụng bất kì (cũng từ Android Market).
  4. Điện thoại của bạn đã mở khóa. Hãy sao lưu lại tin nhắn, danh bạ, ứng dụng và bất cứ thứ gì quan trọng để chúng ta có thể reset máy về trạng thái ban đầu.

Screen Lock Bypass có thể áp dụng được với khóa mật khẩu, khóa PIN hay khóa bằng các đường vẽ. Ứng dụng sẽ tự chạy mỗi khi bạn khởi động lại máy để bạn có thể truy cập được vào dữ liệu trong điện thoại Android. Việc cài đặt ứng dụng này cũng đòi hỏi phải có mật khẩu của tài khoản Google trên máy nên kẻ gian không thể lợi dụng nó để đột nhập vào thiết bị. Nếu bạn chợt nhớ ra mật khẩu, hãy gỡ bỏ Screen Lock Bypass để kích hoạt lại tính năng khóa máy bằng mật khẩu.

VỚI iOS

Trên mạng có rất nhiều phương pháp để mở khóa thiết bị iOS, tuy nhiên hầu hết chúng đều trở nên vô dụng khi nâng cấp lên phiên bản mới của hệ điều hành (4.0 trở lên). Ngay cả những cách xóa tập tin mã bằng cách Jailbreak thiết bị cũng không hoạt động. Có một cách luôn luôn hoạt động, đó là sử dụng iTunes. Các bước để thực hiện như sau:

1. Kết nối iPhone, iPod touch hay iPad vào máy tính. Ngay cả khi máy bạn đang bị khóa, iTunes sẽ vẫn đồng bộ thiết bị với máy tính. Do đó, hãy để dữ liệu quan trọng được sao lưu lại một cách tự động vì những bước sắp tới, dữ liệu sẽ bị xóa sạch.

Quảng cáo

• Đưa thiết bị về chế độ Recovery bằng cách nhấn giữ nút Home và nút nguồn cùng lúc trong khoảng 10 giây. Khi bạn thấy logo quả táo, thả nút nguồn ra nhưng vẫn tiếp tục nhấn Home. Giữ như vậy cho đến khi xuất hiện biểu tượng iTunes cùng sợi dây cáp đặc trưng và dòng chữ "Connect to iTunes".

• iTunes sẽ báo rằng nó nhận được một thiết bị trong chế độ recovery và cần phải phục hồi. Nhấn vào nút Restore và đợi iTunes tải về phiên bản phần mềm của bạn. Nếu trong máy có sẵn tập tin Firmware (chẳng hạn như lúc bạn dùng để jailbreak), nhấn Shift + Restore (với máy Windows) hoặc Option + Restore (với máy Mac) rồi duyệt đến tập tin firmware đó. Như vậy ta sẽ tiết kiệm thời gian hơn nhiều.

• Khi quá trình phục hồi đã kết thúc, đồng bộ thiết bị iOS với iTunes từ bản sao lưu khi nãy và bắt đầu sử dụng máy.

• Chú ý: Nếu thiết bị iOS của bạn có sử dụng tính năng Restrition thì ta phải đưa máy về DFU mode chứ không thể dùng recovery mode được. Cách đưa máy về DFU mode đó là bạn kết nối thiết bị với máy tính, sau đó chạy iTunes lên. Nhấn giữ nút Home và nút nguồn cho đến khi máy tắt hẳn. Kế đó, bỏ nút nguồn ra nhưng vẫn giữ nút Home. Sau khoảng 20 giây, bạn sẽ nghe thấy tiếng beep báo máy tính đã nhận được thiết bị. Ngay lúc này, bỏ nút Home ra. Thiết bị của bạn đã vào DFU mode. Trong suốt quá trình này, màn hình của máy luôn đen, không có hiện thông tin gì cả.

Chúc các bạn thực hiện thành công nếu lỡ như quên mất mật khẩu khóa máy. Nếu có thêm cách nào hữu hiệu để "cứu chữa" máy trong trường hợp này, mời các bạn chia sẻ cho mọi người cùng biết. Ngoài ra, các bạn cũng nên sao lưu dữ liệu thường xuyên ở nhiều nguồn, chẳng hạn như máy tính, iCloud, Google Docs, Gmail, Google Contacts/Calendar,... để đề phòng trường hợp bất trắc xảy ra nhé.

196 bình luận
    Chia sẻ

Xu hướng

mr.heosua
    TÍCH CỰC
    12 năm
    cái này là tiện ích hay là lỗ hổng bảo mật thế ạ
    funbacon
    TÍCH CỰC
    12 năm
    Ko có user + pass gmail sẽ ko làm đc trên Android -> có j mà ko bảo mật ?
    conanmk
    TÍCH CỰC
    12 năm
    bài viết này hay nhưng mà cũng nguy hiểm, hướng dẫn cho bon trộm có thể mở khóa điện thoại mà không cần mật khẩu
    @conanmk Không cần xem bài đăng này thì cách mở này cũng đã tràn lan rồi.
    trongsy89
    ĐẠI BÀNG
    12 năm
    mình muốn hỏi là máy mình (android) hok phải lúc nào cũng mở 3g và gprs, vậy khi mình quên pass thì làm sao để mở 3g lên để làm 2 cách trên
    @lowt3ch máy mình bị khóa màn hình rùi giờ máy yêu cầu nhập gmail mà mình không bật kết nối làm thế nào bây giờ máy mình dùng còn nguyên bản chưa root
    Toi ko bik
    ĐẠI BÀNG
    10 năm
    @trongsy89 theo android nếu dùng tài khoản google mà bạn dùng để đăng nhập vào google play thì nó sẽ tự nhận không cần wifi hay 3g hay GPRS bạn nhé
    @trongsy89 Bạn có thể mở niếu thiết bị của bạn cho phép kéo thanh công cụ khi chưa nhập password
    android thấy hay quên mật khẩu vào gmail là ok. Thấy hay nhất.
    Hướng dẫn làm hết ai mà bị mất điện thoại là mấy cái dữ liệu quan trọng bị người ta lấy hết ....! cũng như không !
    máy mình mà còn quên pass thì cũng không ổn nhỉ 😔
    Google với Android 4 có thêm một cách mở bằng nhận diện khuôn mặt vừa nhanh chóng mà lại khó quên nữa.

Em chả quan tâm cái topic, nhìn 2 cái hình minh họa đẹp quá:skip:
    htk90_hp
    ĐẠI BÀNG
    12 năm
    Mượn phải máy thằng nào mà cài pass cũng thấy ngại rồi, lại phải chờ nó bấm bấm. Lần sau nghỉ, toàn bọn kẹt
    Tiêu đề này phải sữa lại là " Hướng dẫn bẻ khóa khi bạn chôm dc 1 chiếc smartphone Android hay iOS" hihihi:happy:
    bi_rain_n2t
    ĐẠI BÀNG
    12 năm
    Android của mình không co' tài khoảng Gmail thì giờ phải làm sao? và đã bi khoa' co' thể bât wifi và 3G àh ban?
    khoatk777
    ĐẠI BÀNG
    12 năm
    Híc... Lúc trước k có cách này.. mổi lần quên pass là em phải restore...😁 cám ơn bác
    flash lại room là ok ngay.^^
    del0nq
    ĐẠI BÀNG
    11 năm
    @happyboy28 bạn chỉ rõ hơn dc ko. mình dùng odin chon PDA rồi file của nhà sản xuất, mà máy vẫn còn pass (bực mình máy hum nay rồi)
    @del0nq ban thu reset lai may bang cach dung cac phim : nguon+home+volum
    (+) roi tim den dong reset de reset lai may la ok ak
    del0nq
    ĐẠI BÀNG
    11 năm
    @thechungbmt Thanks bn nhiu nhe😁 minh dem ra tiem no lam roi 180k, may minh ko co nut home
    @del0nq ko co nut home co the thay the bang nut khac tuy theo may . co mot so dong may thi co the thay the bang nut chup hinh cung dc
    del0nq
    ĐẠI BÀNG
    11 năm
    @thechungbmt 😃 chi co nut nguon` va dung luong + - thui ban 😔
    iTune chỉ đồng bộ những máy trước đó đã từng đồng bộ với nó, nếu là máy chưa bao giờ cắm vào thì làm sao mà backup được!
    xiah_pro
    ĐẠI BÀNG
    12 năm
    Vì thế ko mà ko nên để passcode cho iOS, lắm khi vào tay người khác người ta thấy pass cứ gõ bừa cũng mệt. Một lợi thế nữa của việc JB, có thể phá khóa mà ko phải restore lại
    Các bác chưa đọc kĩ mà cứ nói lỗ hổng bảo mật là thế nào.... 😔(
    sonnb
    TÍCH CỰC
    12 năm
    Thế chủ topic không biết ứng dụng "Find my iPhone" hoặc "Find my iPod" có tác dụng đổi mã từ xa à? Chả lẽ không đi đến chỗ nào có Access Point đã từng kết nối để nó nhận pass mới 😆
    sắp thành hacker rùi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
    • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
    • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
    • Số điện thoại: 02822460095
    • MST: 0313255119
    • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019