Cần lưu ý gì khi muốn cài macOS (Hackintosh) lên máy Windows

Duy Luân
21/3/2018 6:43Phản hồi: 289
Cần lưu ý gì khi muốn cài macOS (Hackintosh) lên máy Windows
Nghịch macOS trên Windows là một nhu cầu có thật, rất nhiều anh em đã đang chơi trò này và thậm chí còn dùng macOS như là hệ điều hành chính cho chiếc laptop của mình. Tất nhiên việc cài đặt hơi khó hơn một chút và cần một vài sự mày mò bởi mặc định Apple không cho phép cài macOS lên các máy không phải do họ sản xuất. Bên dưới là một vài lưu ý nếu bạn dự tính chơi kiểu "Hackintosh" kèm link đến bài hướng dẫn cách cài nhé.

1. Cài macOS lên máy Windows dễ gặp vấn đề không tương thích

Cái quan trọng nhất để macOS chạy được trên một chiếc máy tính Windows là driver, và thường các laptop hiện nay đều gặp vấn đề này khi xài Hackintosh. Trong macOS chỉ đính kèm một lượng driver nhất định, sẽ có những phần cứng trên máy tính của bạn không có driver cho Mac, khi đó chúng sẽ không chạy hoặc không khai thác hết chức năng. Ví dụ: không có Wi-Fi, không có mạng LAN, độ phân giải màn hình không tăng được, touchpad không cảm ứng đa điểm được... Khả năng cao bạn cũng sẽ gặp lỗi này nọ trong quá trình cài chứ không được suôn sẻ như Win đâu.

Nhưng cộng đồng Hackintosh rất tài giỏi, họ có những giải pháp "lách luật" để giúp giải quyết rất nhiều những vấn đề trên trong khoảng 2 năm trở lại đây. Ví dụ, bộ cài Niresh Sierra hỗ trợ cả chip AMD và Intel, tương thích với rất nhiều phần cứng mạng, âm thanh, màn hình, chuột... Vẫn sẽ có một phần nhỏ các máy không tương thích, cái đó đành chịu, bạn chưa có duyên với macOS rồi 😁

2. Độ ổn định sẽ là một dấu hỏi lớn

Vì bộ cài macOS này được điều chỉnh lại từ Apple, không phải bộ cài gốc nên chắc chắn trong quá trình sử dụng sẽ phát sinh lỗi. Lỗi nặng hay nhẹ thì tùy máy, không có gì có thể đảm bảo cho bạn, nếu hên thì chạy ngay luôn chẳng lỗi lầm gì. Một số phần cứng như RAM của card đồ họa cũng thường không được nhận diện một cách đẩy đủ dẫn đến việc phần mềm không khai thác được hết GPU nên sẽ chạy chậm hơn bình thường, và mình cũng không nghỉ bộ Hackintosh phù hợp để làm phim, làm ảnh hay chơi game.

3. Bạn không phải xóa Windows

Những bộ cài mới hiện nay đều hỗ trợ dual boot giữa Windows và macOS, bạn không cần phải xóa phân vùng Windows đang có trên máy tính. Bạn chỉ cần dọn dẹp và đảm bảo có khoảng vài chục GB ổ trống, thu nhỏ phân vùng Windows rồi cài macOS từ USB, bạn sẽ format được phần trống làm ổ đĩa cho macOS.

Nhưng theo kinh nghiệm Hackintosh của mình cũng như tham khảo ý kiến nhiều anh em khác trên diễn đàn, thì việc chia ổ hiện tại ra dễ gây lỗi khi cài macOS. Cách tốt nhất và an toàn nhất là kiếm thêm ổ cứng thứ hai, có thể là trong laptop hay gắn trên desktop gì đấy, xóa sạch hết ổ này rồi cài Hackintosh lên.

4. Có khi mua hẳn một chiếc Mac về xài đã hơn?

Có thể bạn cần cài macOS để làm việc gì đó, chẳng hạn như làm app iOS hay chạy các phần mềm, bộ công cụ chuyên dụng chỉ có cho macOS chẳng hạn. Những thứ này đa phần liên quan tới công việc, mà công việc thì mình khuyên bạn nên mua hẳn một con MacBook về xài cho khỏe chứ cài lên máy Win hiện tại thì cực lắm, có thể bị lỗi và không update nhanh chóng.

Hackintosh để nghịch và để sử dụng các app thường ngày, app đơn giản thì ok, hoặc để bạn trải nghiệm macOS thì đúng bài. Còn để xài dài lâu thì không nên. Thà bạn dùng tiếp Windows có khi còn đỡ cực hơn.

Quảng cáo

5. Chuẩn bị kĩ năng Google của bạn thật tốt

Trong khi cài đặt, lỡ mà gặp lỗi thì bạn sẽ phải Google và đa phần là phải tự khác phục, có rất ít người có khả năng giúp bạn. Hãy chuẩn bị tinh thần nhé! Nếu Google không ra, bạn có thể vào topic bên dưới để hỏi, có nhiều anh em sẵn sàng trợ giúp cho bạn đấy.

Rồi, bạn đã chuẩn bị tinh thần chưa? Xong rồi thì hãy xem hướng dẫn cài đặt ở đây nhé: [Hackintosh] Hướng dẫn cài đặt Niresh macOS Sierra trên PC, laptop chạy Windows. Chúc các bạn thành công!

Update: có nhiều anh em bảo bản Niresh dễ lỗi, không nên dùng các bản đã được chế lại mà nên đi theo con đường nguyên thuỷ Hackintosh.
289 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mất 1 thời gian tìm hiểu đau đầu đổi lại chả dùng đc wifi hay VGA 😆 xài tù tù nên thôi windows cho khỏe
kenie.2811
TÍCH CỰC
6 năm
@okieiam Có thể nó xài leap motion gắn dưới màn hoặc nó dùng màn hình phụ mirror ra đấy. Vì cái clip nó chỉ nói multitouch.... nhưng ko ghi rõ discription với quay cả màn
KerryFord
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kenie.2811 Nó là hackintosh trên máy Lenovo Yoga 500 15, video có ghi rõ ràng đấy thôi. Trò touch với macOS này nhiều con touch laptop làm ngon lành.
@anh.duong.218 Để cài đủ hết đau đầu phết đó, tốt nhất là build lại phần cứng giống mấy con iMac cài cho nhàn 😃)))
Mod luôn bị nhầm cái thuật ngữ PC với Máy tính Windows
[3d]hoshj
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Cái chuyên đề Hackintosh của Tinhte nè bạn 😃 2 topic lớn nhất về chủ đề cài
macOS Sierra trên "PC", laptop "chạy" Windows
hẻm thấy ai dùng từ "máy windows" cả
https://tinhte.vn/forums/mac-chuyen-de-hackintosh.361/
[3d]hoshj
ĐẠI BÀNG
6 năm
@quangduy90 Mac và PC là chủ đề có từ lâu rồi đó, bạn có thể tìm hiểu tại sao nó lại phân biệt 😃 trước khi khẳng định ai đó sai
quangduy90
TÍCH CỰC
6 năm
@[3d]hoshj vậy laptop ubuntu gọi là gì bạn
PerfectSun
TÍCH CỰC
5 năm
@thienvk PC là máy tính cá nhân, bao gồm cả Desktop và Laptop. Nó là kiến trúc do IBM định nghĩa. nó ko ám chỉ OS nào cả.
Macbook, Mac v.v.. ko gọi là PC dù nó rất giống PC nhưng Apple ko gọi nó là PC nên nó không phải là PC. 😁
Về mặt kỹ thuật có thể làm được tuy nhiên mất rất nhiều công sức, kém ổn định, thậm chí còn ảnh hưởng đến tuổi thọ của máy. Nếu muốn nghịch thì mình có thể cài Mac os lên máy ảo cũng được mà bác Luân.
Lên tonymacx86 dạo 1 vòng là xong 😁, còn nếu tự build lên laptop thì phải chuẩn bị tinh thần là driver bị thiếu
@Mri_Invisible Vega M là của AMD mà, GPU mấy con onboard của intel cùi quá, nên mới intel mới chơi onboard của AMD đấy bác. AMD Vega M mới đúng 😁:D:D:D
okieiam
TÍCH CỰC
6 năm
@dunggrap Tại sao tonymac vẫn recommend NVIDIA vs AMD là vì đa số các app video editing, rendering dùng CUDA
LoveNF
ĐẠI BÀNG
6 năm
@okieiam Tonymac nào recommend Nvidia cho hackintosh vậy bạn cho xin cái link. Bạn có biết Pascal đang bug nặng trên MacOs nên dù có full driver vẫn chỉ nhận có nửa xung, perf còn thua cả cắm gtx980!!! Bạn thừa tiền mua 1080ti về chạy với 1/2 sức mạnh ???
Mà macos thì SLI hay crossfire kiểu j vậy bạn? Cắm 2 card thì nó auto nhận 2 gpu chứ enable SLI hay cross lên kiểu gì ??
okieiam
TÍCH CỰC
6 năm
@LoveNF SLI với Crossfire trên OS X thì nó ko ảnh hưởng gì khi dual boot. Vẫn đựơc tăng tốc x2 trong các ứng dụng CUDA nha bạn
P/S
Link cho bạn tham khảo
dual-rx-480s-hackintosh
ihac-pro-vs-imac-pro
lucngoc
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cái quan trọng nhất làm làm quen với phím trên cũng như các phím ttắt trên macOS, thật khó để sử dụng chung hai hệ điều hành cùng một lúc.
Qqwardwr
ĐẠI BÀNG
6 năm
Say NO to Niresh distro :v just try fresh installing :v visit Tonymacx86. welcome all hackintosher lol
@Qqwardwr Why no Niresh?
Qqwardwr
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Bạn và 500 Anh Em bạn có muốn hackintosh của bạn chạy như realmac hay là một cái máy như shit :v
https://redd.it/3sn6r1
Hi Im Pig
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Bạn và 500 Anh Em Niresh sửa đổi bộ cài của Apple, nhiều ng bảo có mã độc đc cài sẵn luôn nữa, anh em nên tránh xa cái này ra, bác @Duy Luân cũng nên sửa lại topic để cảnh báo với mọi ng
ad và mọi người cho mình hỏi cái ghi âm trên iphone x và ipad air 2 nằm ở đâu?mình kiếm nhiều mà ko thấy.
cảm ơn
m.khoi
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Đào Hùng Cường Ở trong App Store
Meohoang100
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Đào Hùng Cường Ghi âm thì có, ghi âm cuộc gọi thì không có.
leeri
TÍCH CỰC
6 năm
"Hackintosh để nghịch và để sử dụng các app thường ngày, app đơn giản thì ok, hoặc để bạn trải nghiệm macOS thì đúng bài. Còn để xài dài lâu thì không nên. Thà bạn dùng tiếp Windows có khi còn đỡ cực hơn"
Em không đồng ý chỗ này. Hackintosh sinh ra không phải để vọc, mà dành cho những người dùng chuyên biệt, có thể là lập trình hay làm việc với hình ảnh video .... Họ có thể là những người mà không có đủ điều kiện đầu tư hệ thống Apple hoặc đơn giản là họ thích build những hệ thống mạnh hơn máy macintosh nhưng với giá rẻ hơn rất nhiều.
Nếu đã là dân chơi Hackintosh thì họ phải rất giỏi về máy tính, Nó không dành cho người dùng bình thường. (Thuê cài thì không tính).
Để cài đặt hackintosh một cách hoàn thiện thì rất khó, rất phức tạm và công phu, và tất cả những quá trình đó chỉ để trải nghiệm finder ư?
tidusluu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Mình thì đồng ý với @Mri_Invisible , bản thân đang chạy HackInTosh gần 2 năm nay để code cả Web lần Xcode đều vô tư, mình vẫn không thấy bất kỳ 1 lỗi nào cũng như hiệu năng kém cả. Có khi mình còn thấy nó chạy nhanh hơn cả máy Mac trên công ty, mặc dù giá x2 so với tự build 1 dàn HackInTosh.
Chỉ 1 điều khó chịu duy nhất với ai dùng HackInTosh là việc cập nhật OSX sẽ khá tốn thời gian, đặc biệt các bác nào đang dev trên Xcode sẽ hiểu 😁.
Chia sẽ tấm hình đang build HackInTosh tại nhà :D
botayx
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Qqwardwr He hee. Chỉ thử cho biết thôi. Chứ cũng k có nhu cầu. Bình thường đi ra ngoài thì dùng mac air, ở công ty thì linux, ở nhà vẫn windows mà cơ bản là cả 3 cái os đều code tốt, chả có khác biệt quá nhiều, nên cũng chả vất vả để tối ưu hackintosh làm gì mất th gian. Giờ cái gì cũng mây hết rồi, os quan trọng gì mấy đâu
khang20
TÍCH CỰC
6 năm
@tidusluu mình cũng mua cái PC để cài hackintosh mà cài hoài ko đc. Mai mốt lại mò nâng cấp xcode. Rồi lại sửa lỗi build. Cập nhật os để cài xcode thời gian mấy tiếng bạn ? Ví dụ bả 10.14.0, mai mốt ra 10.14.1 thì có phải tinh chỉnh nâng cấp os để cập nhật xcode bạn ?
1234hdpa
ĐẠI BÀNG
6 năm
@khang20 Khi bạn hiểu được hackintosh thì việc update lên các phiên bản vá lỗi rất nhẹ nhàng, đôi khi chỉ mất 15 phút như con máy mình đang dùng. Còn khi bạn chưa tìm hiểu rõ hết con PC của mình cần tinh chỉnh gì thì mình không lường được bạn sẽ mất bao lâu.
xuandu1712
TÍCH CỰC
6 năm
mình nghỉ là xem cấu hình của con mac thể nào rồi buil 1 con y như vậy cài vào chắc được phải ko mấy sếp
@xuandu1712 Ha ha. Bạn không thể lấy xích con wave để lắp vào con Ab được mặc dù chúng đều là xe máy.
Trung.NV
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hackieuhoang Bạn ấy nói đúng rồi còn gì bạn. Xem cấu hình tức là xem các thành phần của phần cứng máy Mác thật (lúc này đã có sẵn drive - kext) nên buil 1 bộ y chang cấu hình như vậy thì chỉ cần cài OS vào là nó tự nhận.
Hi Im Pig
ĐẠI BÀNG
6 năm
@xuandu1712 gần đúng, nhưng mà Apple thiết kế phần BIOS/UEFI riêng cho các máy Mac nên nếu như không có các loại bootloader để fake cho giống Mac thường thì có giống cũng không được
phongpt.neu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@xuandu1712 Bạn lên tonymacx86 có rất nhiều cấu hình đã build sẵn rồi, tự phát minh lại cái bánh xe làm gì
AGE-FX
CAO CẤP
6 năm
@xuandu1712 k0 đơn giản như bác nghĩ đâu. Phần cứng dù y chang nhau, cùng nhà sx và thông số bên ngoài thì vẫn k0 tương thích như thường. Do đó để cho chắc, bác cứ mua sản phẩm nào mà bên ngoài có dòng chữ MAC Compatible. Những sp này cho phép bác chạy mac trên cấu hình của pc, do nsx phần cứng tinh chỉnh rùi😃
Đang dùng phải nói là quá ngon như MAC real.

Dùng dual boot nhưng sang windows chỉ để chơi game.

MacOS High Seirra | MSI H170N-wifi | I3 6100 |Asus Strix 750 TI OC | Noctua N9l |OCZ R400 Nvme | 8GB | Thermaltake Core V1 | Apple Mouse Keyboard | Logitech X530 | Viewsonic VX3209 | BCM94532Z
Screen Shot 2018-04-01 at 21.46.32.png
.Ma Lem.
ĐẠI BÀNG
6 năm
@djepnguyen90 B có hỗ trợ cài dualboot ko giúp mk vs
@djepnguyen90 Bigo live ngon nhất 😆)
phongpt.neu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@djepnguyen90 Con 750Ti của thớt nhận được à? có phải patch gì không thế? Trước mình có con 750Ti cài vào 10.11 mà nó không nhận đủ VRAM, hồi đó chưa biết patch nên bỏ không dùng nữa. Giờ dùng 1060, cắm vào là chạy phà phà 2 màn =))
A6_YoonA
TÍCH CỰC
6 năm
@phongpt.neu mình tưởng driver mới nhất ưebdriver đang sida, bác có cách nào cài bản .160 cho 10.13.4 không ạ ?
Hi Im Pig
ĐẠI BÀNG
6 năm
@A6_YoonA patch lại bản cũ r cài thôi chứ bản mới ai đang dùng sky/kaby/coffeelake lag tung chảo luôn
nmduc073
TÍCH CỰC
6 năm
Mình cài Vmware để chạy 1 máy ảo MacOs.
LoveNF
ĐẠI BÀNG
6 năm
K biết thì đừng có phát biểu liều mod à.
Hackintosh biết kext, patch, fixx thì chả bao h lỗi. Muốn build hackintosh thì phải build từ đầu. Wifi, GPU, thậm chí mainboard cpu cũng phải chọn lựa kỹ càng độ tương thích rồi mới build chứ k phải thích là mua như PC.
Qqwardwr
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân sai ổ chỗ mod dùng kiến thức cũ để viết bài đó , mà ae vào xem bài này đa số là hackintosher k à :v nên việc bị phản biện là bình thường. Bài của MOD thực ra ko sai nhưng những thành phần cmt bài viết thì cmt sai bài viết :v
AGE-FX
CAO CẤP
6 năm
@htanh034 Đùa hoài bác, ko tương thích nó chạy ko dc đâu bác ơi, nhất là cái vụ card mạng là fix đau não lun ấy chứ. Mà phần cứng mac compatible đắt hơn có xius mà dc cái an toàn hơn😃
phongpt.neu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Mod viết bài này vài năm trước thì có khi đúng
leeri
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân Trước giờ em điều thích đọc bài của anh Luân (TT thì chắc em thích anh này nhất rồi :d ) Đây là lần thứ 2 không đồng tình với anh, lần trước là về cái laptop dock cho con Hp elite thì phải.
leeri
TÍCH CỰC
6 năm
Vấn đề tương thích thường chỉ gặp với các máy laptop thôi, nhưng cũng chỉ là các máy tính cấu hình quá cũ hoặc quá mới.
Đối với laptop hiện nay, Chỉ webcam, wifi card, một số soundcard, bàn phím, touchpad ps/2 và một số linh kiện ít quan trọng khác là không ăn ở với mac thôi, còn lại đều tương thích tốt hết, có loại native support, có loại phải cài kext do dev bên thứ 3 viết. Có nhiều thành phần không tương thích thì mình thay thôi, ví dụ như card wifi, có thể thay card wifi khác mà, chỉ có điều là phải tốn thêm tiền thôi.
Còn với Desktop thì khác, thường thì nếu đã xác định là Hackintosh thì người ta sẽ lựa chọn linh kiện mà build, hầu như là tương thích 100% với mac, nên độ ổn định như máy mac thật luôn
Hi Im Pig
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Blitzwaffen đc nhé bác ơi, mình lên từ 10.12.6 đến 10.13.4, mỗi lần update chỉ cần update kext cả bootloader trc rồi update macOS là xong
nsontung
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Mri_Invisible Bạn nói rất chính xác. Tôi là dân lập trình, tôi ko làm app ios (swift hay objective c) nhưng mac hỗ trợ tốt cho tôi làm những cái khác hơn là windows vì đơn giản Terminal trên Mac ăn đứt cái putty trên windows nên bắt buộc tôi phải xài mac. Tuy nhiên macbook pro thì quá yếu khi mà tôi phải chạy một lúc nhiều máy ảo và màn hình + bàn phím của macbook hơi bất tiện cho làm việc cả ngày cường độ cao => tôi bắt buộc phải xài hackintosh vì giá thành của imac và cái thùng rác là quá cao nếu cùng cấu hình.
AGE-FX
CAO CẤP
6 năm
@Mri_Invisible Trc khi mua check coi có mac compatible k0 rùi hãy mua bác ơi, mấy cái card mạng vs vga fix đau não lắm. Mua về k0 xài dc lại phải đi đổi haha. May mà h phần cứng nh, nên a e chơi Hackintosh cũng có nh lựa chọn hơn, k0 băn khoăn nh😃
leeri
TÍCH CỰC
6 năm
@Blitzwaffen Update được hết bác, hên xui có một vài chỗ cần patch lại để hoạt động tốt (AppleHDA chẳn hạn), nếu chỉ là update nho nhỏ thì không cần làm gì hết.
anh523110
TÍCH CỰC
6 năm
Có con Surface 3 Pro i5 128Gb liệu có tương thích tốt ko nhỉ?
Chung4b
ĐẠI BÀNG
6 năm
@anh523110 Wifi k nhận bạn à ;) bạn có thể mua usb wifi tp725n giá 100k
Qqwardwr
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Chung4b Moá chú cũng có mặt trong topic này à :v
Hackintosher haha
Chung4b
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Qqwardwr Vào xem anh em thảo luận cho vui @@
Chung4b
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nếu bạn biết patch và patch đúng, patch chuẩn thì nói thực dùng hacktonish rất ổn định, với laptop mình thì máy chạy nhanh hơn win và mát hơn, full sp 😆
@Chung4b Mình thì hay mày mò chỉ vì cái giao diện và virus bên mac ok hơn win
okieiam
TÍCH CỰC
6 năm
Show hàng cho anh em con laptop touchscreen 5 ngón
cài vanilla
Chung4b
ĐẠI BÀNG
6 năm
@okieiam Máy chạy ổ HDD à sao boot lâu vậy, tâm huyết thì kiếm ssd sata 3 cũng đc
okieiam
TÍCH CỰC
6 năm
dân lập trình mà ko biết khái niệm VANILLA thì chưa phải dân lập trình nguồn mở rồi
@okieiam bạn nói thiếu từ vế đầu rồi, phải là dân lt nguồn mở mà k biết.... mới đúng. Chứ đầy ng dev mà có bierts vanilla mà bạn
okieiam
TÍCH CỰC
6 năm
@dark knight 918 bạn nói đúng hehe sorry
Có dùng được icloud như bình thường trên máy Mac không anh em?
1234hdpa
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nhthien-pp Dùng iCloud và các phần mềm chính chủ của MacOS bình thường nha.
@1234hdpa Thanks man! Đang dùng MacBook nên hỏi chơi thôi 😁
@nhthien-pp Chú bá đạo quá làm mình run tay =))
htanh034
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nhthien-pp Imess cũng dùng đc nhưng phải kiếm 1 cái real mac lấy thông số nó add vào
phongpt.neu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@htanh034 không cần nhé! dùng Clover Configurator mà generate thông số. nhớ set LAN về en0 là được. mình dùng Imes trên cả desktop và laptop mấy con rồi mà có con nào phải lấy thông số real mac add vào đâu
Sau khi đọc bài xong mình mới biết mod chả hiểu gì về hackintosh 😃
@Doraemon12345 😃
okieiam
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân Sai vì dùng mấy cái distro đó chính là nguyên nhân bị bloat ware thiếu ổn định
Kể cả cài kext giờ cũng xu hướng dùng Clover inject, hạn chế S/L/E
salenhp
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Doraemon12345 chuẩn luôn 😁
@Doraemon12345 Chính xác luôn
@Doraemon12345 Với Niresh thì không dám chắc nó có thể ổn định được rồi 😃)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019