Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cần mua laptop mỏng nhẹ dùng văn phòng, nên lựa máy nào?

Duy Luân
11/6/2019 22:52Phản hồi: 288
Cần mua laptop mỏng nhẹ dùng văn phòng, nên lựa máy nào?
Bài tổng hợp này dành cho bạn nào đang tìm kiếm laptop mỏng nhẹ sexy để đáp ứng công việc văn phòng hằng ngày, ví dụ như văn bản, bảng tính, slide thuyết trình, web, xem phim, giải trí nhẹ nhàng... Lưu ý là thường các máy mỏng đẹp kiểu này thì lại không rẻ, nhưng tiền nào của đó mà 😁 Mời các bạn đọc tiếp.

Dell XPS 13 2019

Dell XPS là dòng máy tính mỏng nhẹ sexy, nó có trọng lượng chỉ 1,21kg, dày 11.6mm nhưng nhìn vẫn cool ngầu. Viền màn hình mỏng luôn là một trong những điểm nổi bật của dòng XPS. Năm nay dòng XPS cũng đã điều chỉnh webcam về lại vị trí cạnh trên màn hình, không còn nằm ở cạnh dưới nhìn dị dị nữa. XPS 13 có bản màu trắng nhìn sang trọng, phù hợp cả cho nam và nữ sử dụng. Cấu hình của XPS 13 thì rất đa dạng, có đủ từ vừa vừa cho đến rất mạnh, túi tiền của bạn ra sao mà thôi :D

Asus ZenBook S

Dòng laptop này của Asus có trọng lượng chỉ 1kg và độ mỏng 12.9 mm, dễ dàng thuận tiện cho bạn mang đi đây đó, với thiết kế rất mỏng và đẹp mắt. Nếu bạn để ý thì dòng S này khi mở màn hình ra sẽ đội bàn phím lên tạo ra độ dốc, chính độ dốc này giúp bạn gõ bàn phím thoải mái hơn và tăng cường độ chính xác. Cấu hình CPU Core i7, RAM 8GB, SSD 256GB hoặc 512GB đảm bảo bạn có thể làm gần như mọi việc văn phòng với nó.

HP Spectre x360

Spectre là dòng máy rất đặc biệt của HP với thiết kế thường được hãng đổi mới, thử nghiệm những công nghệ lạ lẫm. Chiếc Spectre x360 13 nâng cấp từ phiên bản năm ngoái với vẻ ngoài hoàn toàn mới, lịch sự hơn và tinh xảo hơn trong hoàn thiện. Máy vẫn giữ trọng lượng từ 1,31 kg, rất nhẹ đối với một chiếc máy toàn nhôm. Máy được cắt góc nhìn cứng cáp, có nét riêng không lẫn với bất kì dòng laptop nào khác trên thị trường.

LG Gram 2019

LG Gram là dòng laptop chuyên dành cho mục đích nhẹ, nói vậy là bạn hiểu vì sao nó lọt vào danh sách này rồi đúng không? Máy có trọng lượng chỉ 950g mà thôi nhưng vẫn có pin lâu (tối đa 21 tiếng), thiết kế mỏng đẹp, màn hình viền mỏng và cấu hình dư xài cho dân văn phòng với CPU Core thế hệ 8, RAM 8GB / 16GB, ổ SSD...

Ngoài bản 14", LG Gram còn có bản 17" nữa, trọng lượng cũng chỉ 1,35kg mà thôi, nhẹ hơn hẳn so với các laptop 17" khác trên thị trường trong khi đem lại cho bạn không gian làm việc rộng rãi hơn đáng kể.

Lenovo ThinkPad X1 Carbon

Dòng X1 Carbon sexy, nhẹ lắm và bàn phím gõ cực kì đã, cấu hình lại còn cao và pin tốt nữa chứ. Nó là lựa chọn mà bạn nên nghĩ tới nhưng có điều không rẻ :D X1 Carbon có độ mỏng chỉ 16.5mm, trọng lượng 1,18kg và màn hình 14", dễ dàng bỏ vào giỏ đeo, balo và theo bạn đi tới bất kì nơi nào. Mình nghĩ là bạn cũng sẽ thích cái cách mà máy được hoàn thiện và lớp finish bên ngoài, rờ nó đã gì đâu. X1 Carbon còn có cả cảm biến vân tay nữa, unlock gọn và tiện.

MacBook Air 2018

Quảng cáo

Chiếc MacBook Air mỏng nhẹ này có trọng lượng 1,2kg, dày 15.6mm, thiết kế vát đặc trưng cho dòng Air, vỏ nhôm nguyên khối với cấu hình dư sức chạy những thứ bạn làm hằng ngày. Máy còn được tích hợp cảm biến vân tay để unlock máy dễ dàng hơn so với việc phải nhập password. Thời lượng dùng pin của MacBook Air có thể đạt 12 tiếng, và theo mình thì mua MacBook Air 2018 sẽ hiệu quả về sức mạnh, kinh tế hơn so với chiếc MacBook 12" mà mình nói tới ngay bên dưới.

Apple MacBook 12 inch

MacBook 12 inch có trọng lượng chỉ 920g, chỗ dày nhất cũng chỉ 13.1cm, màn hình thì hơi nhỏ một chút với kích thước 12" nhưng vẫn sẽ làm việc ổn nếu bạn không cần phải mở quá nhiều cửa sổ cùng lúc. MacBook 12 inch cũng có thời gian dùng pin lâu 12 tiếng, thiết kế mỏng nhẹ sang trọng, chất lượng hoàn thiện tuyệt vời. MacBook 12" mặc định chạy macOS nhưng nếu muốn bạn vẫn có thể cài thêm Windows vào chạy, nhưng lúc đó thời pin sẽ không còn lâu như khi dùng với macOS.

288 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vote Macbook
TaoLa1
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nonut Thì windows cũng phải vậy mà nhỉ??!! Mình viết macro xong gửi cho người khác dùng or mình đổi vị trí file or đổi tên file thì mở lên đều phải click enable content mà bác? Có cách này bypass bước đó chỉ em với??!!
@Vũ Cường Trần Vote MBP13.
@TaoLa1 Trust Center chính là giải pháp đấy. Mở máy của người kia chỉnh trust center 1 lần duy nhất và dùng cả đời, ko bao giờ phải quan tâm tới việc Enable Editing và Enable Macro, Enable External Connection.
TaoLa1
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nonut À... mình cũng ít khi nào dùng office trên mac vì thấy nó hơi củ chuối.
Nhưng cái trust center ở win có vẻ còn khó hơn với người dùng ở mac.
Trust center ở win nằm 1 line nhỏ ở trên ít ai chú ý lắm (không phải mình bênh mac đâu) - mình cũng hay viết macro gửi cho anh em xài nhưng người ta cứ quay lại hỏi mình không chạy được vì họ chưa ấn enable.
Đổi lại bên mac khi mở ra nó hiện cái popup giữa màn hình. Chọn enable or disable trước khi file được mở lên. Nhưng bên mac thì lần nào vào cũng phải enable chứ không nhớ lựa chọn như trust center.
Nói chung cái này nó không đến mức mà bạn nói là phế vật đối với chuyên gia excel :3
P/s: còn ms office trên mac không ngon lành được như trên win thì đã và đang như vậy. Dù sao nếu ms ofice thì mình vẫn vote win.
Khả năng kinh tế như nào thôi em nào cũng thấy đẹp
DrLucas
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân So sánh hai con cạnh nhau là không yêu được full HD, lại còn hơn màn cảm ứng nữa
Kể cả xem YouTube cũng phê hơn hiu hiu
@Duy Luân Kết lựa chọn này. Mình thấy con dell Latitude 2-trong-1 và tương tự cũng hay sao bạn k làm 1 bài?
Trên thực tế sử dụng mình thấy nếu chỉ dùng việc kinh doanh và văn phòng thông dụng thì chúng ưu thế hơn: mỏng nhẹ, khởi động cực nhanh, pin trâu.
Còn con Lenovo Yoga 12 chạy Win nữa và 1 em đời sau mình quên tên rồi, giá mềm, phù hợp cho SV
@lenam098 Với mình thì mấy con 2 trong 1 vô dụng lắm 😆 nhất là vụ cảm ứng, chả có tác dụng gì cả trên laptop
@Duy Luân Chắc bạn hay dùng đồ họa và duyệt ứng dụng, đối với mình và dân slae, văn phòng, kinh doanh, thì nó nhẹ lại khỏe, lôi ra mở được liền.
VỤ dùng chuột thì đúng là cảm ứng sẽ không quen tay
HP envy vừa mỏng nhẹ pin trâu và sang trọng, mấy con còn lại thì với ko tới với nhiều người: XPS/ Spectre, Mac air 2018
ChipHero
TÍCH CỰC
5 năm
@ThietKeWebChuyen-Com Ai cần đẹp, rẻ, nhẹ 1.5kg , viền mỏng thì t đề xuất con Lenovo 330s bản i5 8250u nhé.
Có khe cắm nvme cho ae nâng cấp, giá gần 13 củ thôi.
Quá đẹp cho tất cả
@ChipHero thấy đứa bạn xài con đó, mà i3, nhìn cũng dc, viền mỏng bàn phím ổn
ChipHero
TÍCH CỰC
5 năm
@ThietKeWebChuyen-Com Thì ai muốn rẻ hơn quất i3, máy thiết kế quá đẹp. Giá quá rẻ. Có khe nvme trùm cmnl trong tầm giá =)))))
tieuphong31
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có con nào mỏng nhẹ, dưới 10 chai ko các cụ? 😁
@adagioleonard Thèm em mình có bán nhìu dòng thinkpad x1 carbon hoặc t440/450/460s ngon lắm. 0907988045. Bạn thích thì add zalo nc
the beo93
TÍCH CỰC
5 năm
@cubin41 Bác cài thiếu driver pin kìa
@tieuphong31 Khó mà tìm dc con như vầy lắm bác ah. Thật ra nếu ngân sách hạn hẹp ko cần cố mỏng nhẹ làm j vì lỡ có trục trặc sửa chữa vs thay tốn tiền. Dầy xấu nó có ưu thế là sửa cực dễ và có nh đồ tự thay dc. Bác nên cân nhắc nếu ngân sách eo hẹp😃
ChipHero
TÍCH CỰC
5 năm
@tieuphong31 Lenovo 330s bản core i3 nhé
phimyo
ĐẠI BÀNG
5 năm
Toàn con cao cấp thế này 😔
@phimyo Mèo cute vkl
MoNoJi
CAO CẤP
5 năm
@phimyo Mod phải đặt tiêu đề là nhà giàu, đại gia (có dư điều kiện) cần mua laptop mỏng nhẹ dùng văn phòng thì lựa máy nào 😁
longakka
ĐẠI BÀNG
5 năm
@MoNoJi ít tiền đi mua mỏng nhẹ làm gì?
MoNoJi
CAO CẤP
5 năm
@longakka nói như bác thì nhiều tiền mới dc quyền xài lap nhẹ hả? thế cứ vác lap 2kg đi rồi biết nhé
hoangvjet867
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hic ước gì mình có khả năng mua được 1 con macbook pro.
@hoangvjet867 Quan trọng là Mac đời nào thôi, mua cũ mà pro 13 inch 2015 thì chỉ 16,17 triệu cũng có rồi
hell no
TÍCH CỰC
5 năm
@hoangvjet867 MBP 2nd cũng có nhiều rồi, quan trọng là tìm được shop nào bán ok thôi.
Jackld
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bomduc Cũng là số tiền lớn vs e r.
@Jackld Mấy bữa nữa đi làm thì mua, mà sợ mua bản cao luôn dễ quá lại nhanh chán, nên nâng cấp từng đời một thôi còn tận hưởng cảm giác phê bạn nhé.
Thiếu 1 con cực ngon là con msi ps42.
@westlifeplaywar Chuẩn 😁
@westlifeplaywar Phải chi nó tách fingerprint scanner khỏi touchpad 😆
@Blitzwaffen Bác tự đi mà làm, phải chủ động chứ 😁
Long K.H
ĐẠI BÀNG
5 năm
@westlifeplaywar msi ps42 thiết kế nhìn rất rẻ tiền (mình thấy còn thua cả hp envy, chứ chưa có cửa j so sánh vs xps, macbook,... ), build ọp ẹp (body kim loại mà nhấn vô flex rõ rệt), và nhất là cái font chữ nhìn như hạch
Nếu xài Word, Excel nhiều thì nên xài máy Win.
Bỏ Mac ra.
@phanjantho Vì ??
@liketheblues Word sao bỏ ra?

Excel thì khi nào làm bảng tính lớn lắm mới thấy khác biệt thôi
Hieu123z
TÍCH CỰC
5 năm
@Duy Luân cái keyboard của mac gõ ko phê bác ak 😆
@Duy Luân Giao diện và các thao tác sử dụng Office trên máy Mac làm mình thấy sử dụng Win sẽ thoải mái hơn.
Ipad pro 11 inch hoặc thích to hơn thì 12,9 inch 😆
hôm trước cũng nhờ tư vấn máy mỏng nhẹ của 1 cửa hàng, cửa hàng giới thiệu con Dell M4800 mà ưng quá =))
@illusion N fiction Béo thế bẹp laptop thì sao 😁
arbre
TÍCH CỰC
5 năm
@adagioleonard Bạn kia nói giỡn mà bạn, Dell M4800 là dòng máy trạm, bạn cầm nó chạy lên cầu thang thì khỏi cần tập gym 😁
iamcuong
TÍCH CỰC
5 năm
@illusion N fiction May nó không giới thiệu cho bác con M6800. ^^
@illusion N fiction con này xác nhận đã, nhìn thôi đã mê
thinkpad x1 carbon gen 6
caphedahp
TÍCH CỰC
5 năm
@anhtuanngoc Đồng quan điểm, đang chờ Gen 7 để thay cho Geny 5 đâ
hhiepbi
TÍCH CỰC
5 năm
Đối với mình vẫn thích thinkpad x200-230! Có lẽ quá bảo thủ:
1- mac đẹp: nhưng dùng win quen không bỏ dc.
2- dell: dáng quá xấu không hợp mắt.
3- hp, asus, acer,...: cảm giác rẻ tiền mau hỏng.
4- Vaio: nay còn đâu để lại sự nuối tiếc khôn nguôi.
DKez
TÍCH CỰC
5 năm
@hhiepbi nhỏ - nhẹ - bền mình vẫn thích thinkpad dòng x2** , chắc do cổ hủ quá 😆))))
vp mà sale thì thấy dùng nhiều là Mac & Microsoft . Còn mấy anh seo + chứng khoán thì xps + Microsoft , ngân hàng thì dell ibm nhiều , kế toán cạ cứng toàn dùng dell & gaming
@traisaigon Khá giống bạn bè mình
iamcuong
TÍCH CỰC
5 năm
@traisaigon Kế + Kiểm toán hay dùng thinkpad. Công ty kiểm toán mình từng làm cỡ khoảng 80% thinkpad.
@iamcuong tùy ông IT quyết thế nào , mình thấy kiểm toán cho cty mình nguyên team Alienware 17. Nguyên bàn để 10 con Alienware nhìn ngầu lắm
Macbook Pro touch bar 2016 cho con học tiếng anh, còn vẫn dùng điện thoại lởm để làm việc
Thích mỏng nhẹ cứ Macbook Air mà phang, lại còn sang chảnh
@iPhonecafe Đắt vkl
hell no
TÍCH CỰC
5 năm
Danh sách này toàn những con cao cấp. Chắc Mod quen xài đồ mắc tiền.

Vivobook s13 cũng đáng mua này, đúng chuẩn ultrabook mà giá mềm hơn mấy con trong danh sách.
tonion
TÍCH CỰC
5 năm
@hell no Chuẩn. Tầm giá 13 củ cho con vivobook s13 quá ngon. I3, RAM 4GB, SSD256, màn hình 13 Full HD IPS
@hell no tiền nào của nấy bác ạ, nó chưa đạt độ mỏng như mấy con này được, chất lượng linh kiện cũng như thời lượng pin cũng vậy
5m đến 10m có dòng Thinkpad nào ok để code lập trình ko các b
@Duongnguyen19 10m có thể mua con T450 đó bạn
@alakazam1994 ??
@prettyboy_9229 Bán cửa hàng nào vậy ô
dhaonline
TÍCH CỰC
5 năm
làm việc nhẹ nhàng thì MacBook Air 2018, còn làm nhiều W + Excel thì cài win trên nó 😁
@adagioleonard Cấu hình khủng chỗ nào :v, muốn có card 1050 thì phải xps 15 mới có nhé, mà lúc đó giá cũng trên mây rồi
@chavalier Core i5 đời 8. Mac tầm giá đấy ko có con chip này đâu
@adagioleonard Con mac air đang so thì nó chip đời 8 chứ đời gì, mà so cả chip của con mac pro đời 7 với đời 8 nói thật chênh nhau chừng 15% chứ đừng nói vượt trội nó buồn cười quá :v, ít ra phải có gpu riêng thì mới dám nói câu mạnh vượt trội
@chavalier Air 2018 đây, giá 26,7 củ
Cấu hình nhìn buồn so với con xps ảnh trên quá 😔
Nếu không yêu cầu quá tinh tế thì mình vote cho Gram và xps
@hfff1080 ảnh nặng không nhỉ? Ảnh thường thường thì giá này có thể chơi con macbook pro 2016, còn không thì mua Vivobook của Asus cũng được đó bạn
@ThienAnimation em thấy Mac là số một rồi nên cảm thấy máy kia có gì đó ở thiết kế chưa được ưng lắm
@haitacvinhbacbo Dùng VP thì nên chọn máy chạy WIN nó dễ hơn . Nếu chọn MAC thì chắc chắn bạn sẽ cài WIN lên thôi . Ai cũng biết cái này trừ các FAN của Apple vì họ thích mà (xài quen và quan trọng đó là thương hiệu yêu thích của họ cho nên nhận biết rất dễ là họ dùng 1 Set toàn đồ apple không) . Mà mua 1 cái máy MAC mắc thế cài win thì thôi mua 2 cái 1 cái dừng VP 1 cái chơi game hay hơn. Ý kiến cá nhân của 1 người không thích máy MAC . Hehehehehehehe

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019