Cẩn thận: Máy scan 3D mới tại sân bay có thể làm hỏng cuộn film chưa tráng của bạn

blueJune
23/10/2019 10:14Phản hồi: 65
Cẩn thận: Máy scan 3D mới tại sân bay có thể làm hỏng cuộn film chưa tráng của bạn
Các sân bay ở Mỹ đã và đang trang bị các máy scan CT mới để giúp các nhân viên tại sân bay có thể nhanh chóng xem được hình ảnh 3D của đồ đạc bên trong hành lí xách tay. Đây là những chiếc máy scan mà những người chụp máy film phải cẩn thận vì chúng có khả năng làm hỏng cuộn film chưa tráng của bạn chỉ qua một lần scan.

Chiếc máy scan CT quét hành lý xách tay của hành khách đi máy bay. Ảnh của American Airlines.

Từ giữa năm trước, hãng hàng không Mỹ đã thông báo họ sẽ thay hệ thống X Quang 2D bằng công nghệ 3D X Quang. "Bởi vì công nghệ CT có ba chiều nên nó có thể cung cấp hình ảnh tốt hơn, cho ta xem được hình ảnh 360 độ và nhìn thấy đồ đạc từ hành lý xách tay từ mọi góc độ. Đồng thời, CT cũng cho phép chúng tôi thấy được những thứ lộn xộn không mong muốn và nâng cao khả năng kiểm tra những chiếc túi chứa hàng cấm và gây nổ." American Airlines chia sẻ.

Đã có hơn 145 chiếc máy được lắp đặt trên khắp sân bay ở Mỹ.

Một bên làm nhiếp ảnh dịch vụ có tên Freestyle Photo Supplies đã chụp ảnh chiếc máy quét tại sân bay và đăng cảnh báo lên Instagram

Các máy X Quang cũ có bức xạ tương đối thấp nên chúng khá an toàn với hầu hết các loại film, còn loại máy 3D mới này đã tăng bức xạ lên đáng kể. Những chiếc máy này sẽ không gây ảnh hưởng tới máy ảnh kĩ thuật số, slides, đĩa ảnh compact hay cuộn film đã tráng.

Thay vì cho những cuộn film này đi qua máy kiểm tra, bạn nên cho chúng vào một túi nhựa trong rồi giải thích với nhân viên sân bay và yêu cầu được kiểm tra bằng tay.

65 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Khoảng 1tr4 thì có bộ máy film nào ngon không mọi người :p
vrthucteao
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Still Alove Vào nhóm "Chợ máy ảnh film" hỏi sẽ có nhiều câu trả lời cho bạn
@Still Alove tham khảo mấy em Pentax đi ông
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
4 năm
@Still Alove Vừa thấy có người bán Canon QL17 GII thấy 1.5 củ.
Tầm 1t4 nói chung là đủ chơi đủ ra ảnh đẹp, không sân si quá thì dùng mãi cũng được =)))).
Quả máy quét có gắn đèn LED xanh trông "tương lai" phết 😁
Thực ra không phải máy scan 3D mới có thể làm hỏng cuộn phim negative mà toàn bộ máy scan hành lý trước giờ đều có thể làm hỏng phim negative. Nếu chúng ta có phim negative thì phải lấy ra trình cho nhân viên sân bay để khỏi phải scan.
vtbhappy
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nguyễn Vi Bảo Mình hỏi ngu cái là phim chưa tráng, họ kiểm tra tay, mở ra thì có bị hỏng ko bạn?
hay chỉ có film mới chưa chụp gì thì mới bị hỏng khi hở sáng?
@vtbhappy Dĩ nhiên là phim chưa tráng bác mở đít hay kéo ra là nó tiếp xúc ánh sáng là hỏng rồi còn gì.
@vtbhappy phim hụp rồi chưa tráng giông nhứ phim mới, ánh sáng lọt vào là ;;; xong phim 😃
@vtbhappy @vtbhappy Phim negative chưa chụp, chưa quay hay đã chụp, đã quay rồi mà mở ra thì chắc chắn sẽ hư! Mình đã từng bị một trường hợp là phim negative chưa quay đem từ HN vào, người mang vào quên lấy ra khỏi hành lý xách tay nên bị scan. Phim đem đi quay và in tráng ra thì hình ảnh bị những đường cắt của máy scan tại sân bay làm hỏng!
vtbhappy
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vtbhappy Thế thì khám riêng cái đó là phải chui chỗ tối rồi 😆)
vrthucteao
ĐẠI BÀNG
4 năm
ko có đk đi Mỹ nên ko lo😁:D:D
Ai đang dùng máy chụp ảnh phim giơ tay😃
@Tên Hiển Thị Nhất bạn, mình mà có mẫu như vầy để chụp chắc không ăn không ngủ luôn😃. Mình cũng có cô vợ hoa hậu nhưng giờ thành mẫu hậu rồi😃
@Tên Hiển Thị Mặt mộc nhìn hơi lạ nhưng còn xinh hơn trang điểm lộng lẫy
@trung76 Kaka mặt Tiểu Vy nét lắm, 2 anh em thỉnh thoảng rủ nhau chụp chơi vậy thoai hehee
@trung76 Bác có vợ mà còn được chơi film là tốt ròi 😁
pbtonline
ĐẠI BÀNG
4 năm
máy ảnh phim, hoài cổ nhỉ
Máy quét hiện đại phết 😁 trông tương lai hóa
traisau_ht
TÍCH CỰC
4 năm
vãi đạn nhỉ. ai dùng máy ảnh phim chắc chán ngắt
@traisau_ht Mỗi thứ có 1 cái thú riêng bạn à. có thể bây h máy số nhiều nhưng gần như chẳng thể nào ra được cái chất ảnh giống của film
traisau_ht
TÍCH CỰC
4 năm
@lehao4219 M nói chán ở đây là bị hỏng khi đi qua máy scan b ơi. Chứ máy ảnh cơ nó có chất riêng của máy cơ chứ
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
4 năm
@traisau_ht Cơ là cơ, film là film chứ. Mình không hiểu sao nhiều người dùng chung mấy cái này để chỉ cho nhau.
Một số người cũng gọi máy DSLR là máy cơ nữa .
@traisau_ht Đội mirrorless đang lên không cần quan tâm topic này!
aviator93
ĐẠI BÀNG
4 năm
@lxhxxnxxx Chắc là thấy cái ống kính xoay xoay thì gọi là cơ... Trước em có 1 con máy cơ mỗi lần chụp là phải gạt lên cót 1 lần, ngày bé ngu ngơ thấy ng ta cho thì tháo tung ra. Giờ mà bán thì chắc cũng phải 2, 3 chục vì nó thuộc loại cổ lắm rồi.
Xưa giờ đem film cuộn vẫn phải cầm tay cho người ta check nếu cần, chứ đem qua máy soi bth nhiều lần cũng có ngày hỏng
nipponx
TÍCH CỰC
4 năm
chưa thử nhưng lý thuyết sẽ không hỏng ,lý do vì film chỉ bị ảnh hưởng khi ánh sáng chiếu trực tiếp vào, ánh sáng máy quét không xuyên theo kiểu as thường 😁
@nipponx Lý thuyết kiểu gì vậy, và film cũng bị ảnh hưởng bởi nhiều thứ ko chỉ riêng ánh sáng trực tiếp
vietkha874
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nipponx Về xuất bản ngay cuốn lý thuyết đó liền đi bạn. Nên tìm hiểu kỹ trước khi phát ngôn đi. =))
@nipponx Về lý thuyết là CT scanner xài tia X nhé, nên sẽ đi xuyên đồ vật, nên có thể làm hỏng film ảnh. Tuy nhiên, tia X không đi xuyên kim loại được (nên lúc chụp X quang phải tháo dây chuyền, nhẫn...), nên bạn chỉ cần bọc cuộn film bằng giấy bạc là được!
nipponx
TÍCH CỰC
4 năm
@Nguyen N°5 em đi máy bay mấy lần quét scan korea và china... ánh sáng film nhận được có bước sóng của ánh sáng thông thường mắt nhìn được :rolleyes: , nên e nghĩ không sao :rolleyes:
Nhìn cái mày quét bá đạo quá
madafaka
TÍCH CỰC
4 năm
Máy có led rgb đổi màu như máy chơi tính chơi game thì vui : ))
@madafaka Có khi nào chui vô là bay tới hành tinh khác không. Designer của cái máy này chắc mê phim Star Wars lắm!
thangbem
TÍCH CỰC
4 năm
Leica M6 chào nhẹ topic.
@thangbem Xịn xò thế bác ơi, xài lens gì ạ?
thangbem
TÍCH CỰC
4 năm
@Tên Hiển Thị Em dùng Zeiss 35 f/2 ZM.
Đắt tiền nhưng chụp khó, về mặt kỹ thuật thì có thể ảnh đẹp hơn còn về nghệ thuật thì không nhé, khó dùng.
@thangbem Dùng M thì phải chịu khó bác nhỉ, em cũng có 1 em M nhưng là số 😁
thangbem
TÍCH CỰC
4 năm
@Tên Hiển Thị Máy đẹp thôi chứ cùng cái công chụp thì dùng máy khác ảnh còn đẹp hơn.
@thangbem Em cũng có nhiều máy khác 😁
Giờ vẫn còn người dùng máy phim à?
@#JK Nhiều ko thua kém gì máy số bác ạ
cafuniso
ĐẠI BÀNG
4 năm
@#JK Đang dùng 3,4 cái xen kẽ kts đây bác. Fullframe giá rẻ mà lị 😆
Hơi căng cho các nhiếp ảnh thích máy phim
máy scan ngày xa xưa thì phim ISO 100-200 không ảnh hưởn nhưng từ ISO 400-1600 thì đẽ hư... bg thì chắc là hư tòan bộ..
0888800882
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nhiếp ảnh đuối rồi
vvt03hp
CAO CẤP
4 năm
Dễ honge quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế