Cần tìm lí do không hiện SSD
HipArs
8 thángBình luận: 25
Cần tìm lí do không hiện SSD
Các cao nhân cho em hỏi tại sao SSD Samsung M2 Evo plus 1TB e vừa mua mà lắp vào main B150 M3 MSI không hiện lên ổ cứng vậy anh chị em ơi 😔
• Tìm trong Disk Manager.. vẫn ko thấy
• Đã vào Bios nhưng ko thấy ( hoặc ai biết cách bật giúp em )
• Hiện máy em đã có 2 HDD vs 1 SSD Sata 125gb.
Mong được các cao nhân trợ giúp !!!

25 bình luận
khả năng cao là mainboard của bạn chỉ support Sata chứ kô support NVMe. Mình có search chút thông tin về board này thì bạn không phải là người đầu tiên bị trường hợp này. Cái SSD của bạn là NVMe, nhưng main of bạn chỉ support đến SATA thôi. Chia buồn với bạn. Ref: https://forum-en.msi.com/index.php?threads/m-2-drive-on-b150-gaming-m3.365836/

...

...
forum-en.msi.com
t_snow
TÍCH CỰC
8 tháng
@jacktran_85 sao lại lắp được vào main bạn nhỉ? chân cắm sata 3 2280 có hình chữ m, còn nvme chân hình chữ n mà?
@jacktran_85 em thấy trang chủ nó ghi hỗ trợ NVM Express lun á mà về bị vậy bùn ghê a
https://vn.msi.com/Motherboard/B150-GAMING-M3

Trang chủ MSI quốc tế

Chào mừng đến với trang web quốc tế của MSI. MSI là nhà thiết kế và chế tạo Bo mạch chủ, máy tính tích hợp, card đồ hoạ, máy tính xách tay, Netbook, máy tính bảng, điện tử, viễn thông, máy chủ, điện toán công nghiệp, linh kiện giải trí, máy vệ...
vn.msi.com
@t_snow main em chân chữ N
@HipArs bạn thử vào bios cảu mainboard, update BIOS lên version mới nhất rồi kiểm tra kỹ lại khu vực Storage coi có chức năng bật tắt NVMe với Sata qua lại không. Mấy cái này thường chỉ chỉnh trong BIOS nếu như theo Mainboard nó ghi support. Mình nghĩ chắc được.
Chắc phải format lại, hoặc nhầm sata nvme khác nhau.
@HipArs 1 x M.2 slot
- Supports PCIe 3.0 x4 and SATA 6Gb/s standards, 4.2cm/ 6cm/ 8cm length M.2 SSD cards
- Supports PCIe 3.0 x4 NVMe Mini-SAS SSD with Turbo U.2 Host Card (optional)*

Uh nhỉ có hỗ trợ Nvme nhưng là Mini-Sas mình ko biết mini Sas là gì. Bạn check mạng xem
@HipArs vào trang chủ bằng English, trang tiếng Việt dịch dỏm.
mainboard của bạn không hỗ trợ nvme, cũng nên hiểu rằng khi mainboard vừa sản xuất thì chưa có con nvme sam.
@bomduc Samsung Evo Plus là dạng SSD M2 2280, M2 là khe cắm M2, kích thước ổ cứng dài 80mm rộng 22mm, và rất tiếc mainboard của bạn ko hỗ trợ ổ cứng dạng này.
@Kilo Victor Uh thế thì thua rồi, mình có 1 cách dùng Card cắm VGA hơn 100k đảm bảo Max băng thông. Xịn hơn khe Nvme của mấy main đời cũ không hỗ trợ Max băng thông.
Bạn rút cáp SATA ở cổng 3,4 ra
@thienvk vâng để em thử, cảm ơn bác
Vô Trang chủ main tải Hướng dẫn về mà đọc thôi, mình coi sơ sơ thì thấy yêu cầu ổ NVME phải ở chuẩn ROM UEFI, Không hỗ trợ Legacy.
Và gắn NVME thì sẽ tắt mất vài cổng sata, trường hợp do SATA cắm trước có thể tắt luôn cổng M2 nên ổ NVME nó không nhận ổ :

@Methanol cảm ơn bác rất nhiều nha, em cũng hình dung ra rồi, để em thử lại xem chuẩn của nó chưa, Cảm ơn Cảm ơn bác nha <3
Bạn tìm trên Mainboard xem có chỗ nào có ghi chữ M2 ko thì gắn vào. Mainboard hình nhỏ mờ quá, mình ko tìm thấy.
@hoangminh2018 vâng M2 lun đó bác nhưng cắm vào như ko tồn tại luôn @@
@HipArs Bạn cắm vào vị trí nào trên Mainboard? Bạn chụp hình lại thử cái vị trí cắm xem, vì tôi đã tìm rất kỹ, không thấy cổng M2 2280 trên Mainboard này.
Còn đây là video hồi xưa mình gắn ổ cứng Samsung Evo plus cho máy tính của mình .
@hoangminh2018 em có làm giống bác nhưng nó ko hiện luôn ấy chứ, kiểu như chưa hề tồn tại @@ tks bác nhiều nha
@HipArs Mainboard của bạn không có cổng M2 2280 thì sao mà cắm vào được.
biết rằng mainboard không hỗ trợ m2 nvme nhưng bạn có thể update bios lên cái mới nhất xem có giúp gì được không nhé. Nói trước là "thử" chứ nếu nhà sx họ không hỗ trợ m2 nvme thì cách tốt nhất là mua board mới.
@Kilo Victor chuẩn là cứ up bios mới nhất đã, sau xem tiếp main nó hỗ trợ cắm mấy ổ cứng. main của bạn có khe cắm M2 thì mình nghĩ nhất định nó sẽ nhận. ko lẽ nó làm ra để đó chơi 😆 @HipArs
HMG-TP.HCM
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@chinagetout M.2 có nhiều dạng, thường hiện nay là m.2 sata 3 và m.2 nvme pcie. Main của chủ thớt có lẽ chỉ hỗ trợ m.2 sata, chứ không hỗ trợ m.2 nvme. Nên cổng đó không phải để chơi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019