Cần tư vấn lắp thêm ổ NVME qua adapter chuyển
VietAnhGt
1 nămBình luận: 5
Ko biết có bro nào lắp thử thêm ổ nvme qua cái adapter chuyển PCI - E chưa? Mình đang dự định nâng cấp thêm cái ổ nvme 1tb nhưng mà trên máy lại có 1 cái PM981 rồi nên hết cổng cắm. Google ra thì thấy có cái card chuyển nvme sang pci e x8 x16... Không biết lắp ổ qua card này vô máy có nhận ổ ko? Có xảy ra vấn đề gì ko? Cần lưu ý những gì?
Máy mình dùng chip amd ryzen 5 2400G nên vẫn thừa cổng card đồ hoạ nên định lắp NVMe vào cổng này thông qua card chuyển. Các bro tư vấn giúp!
@VietAnhGt
1. sao hổng gắn con mới 1TB vào ổ m2 đang có?
2. trả lời theo post đầu là chắc được, nhớ kiểm tra cổng/chấu pcie x8 x16 của mainboard hỗ trợ chạy tốc độ x4 không nhé cho thẻ nvme m2.
3. nếu gắn thẻ adapter pcie to m2 được vào cổng pcie x8 x16, chưa chắc có thể boot được vào win? thử mới biết chứ tôi nghĩ bạn dùng cho dữ liệu, xem win nhận ra không, trong bios.
VietAnhGt
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Kilo Victor À thì cái nvme PM981 trong máy là để cài win và các thứ khác rồi nên ko có muốn thay bác ạh. Với lại mục đích mua thêm ổ nvme là để nó chứa dữ liệu chứ ko phải để cài hệ điều hành bác ạh. "Kiểm tra cổng PCI e x8 x16 của main có hỗ trợ x4 ko" thì làm như nào hả bác? Main e là MSI b450 bazoka plus.
@VietAnhGt tham khảo và tải manual, trial and error, mua về thử thôi nếu sách hổng nói gì.
https://www.msi.com/Motherboard/B450M-BAZOOKA-PLUS/Specification
@VietAnhGt nó có 2 cổng nầy thì mua cái adapter có thể gắn vào cổng nầy ===>>> 2x PCIe 2.0 x1 slots
@VietAnhGt - mua loại như hình minh họa, phải là pcie to nvme nhé hơi đắt tiền, có loại từ pcie to sata nha rẻ tiền.
- nếu mua loại pcie to sata thì tốt nhất mua ssd sata3 2.5" cho gọn.
Hình minh họa:
pcie to sata.JPG

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019