CẦN TƯ VẤN LAPTOP!!
phuongdaooooo123
4 thángBình luận: 37
CẦN TƯ VẤN LAPTOP!!
Chào mng ạ, hiện tại em là sinh viên QTKD, muốn làm về mảng truyền thông/marketing.
Nhu cầu sử dụng của em cũng đơn giản, chủ yếu là dùng pts, pp thuyết trình, viết bài + excel nên muốn máy nào ổn định, dùng mượt, hiển thị tốt và mỏng nhẹ vì cần mang đi lại nhiều ạ. Tài chính ~20-25tr ạ.
Em không biết nên dùng mac k ạ vì em thấy chăm mac hơi khó và thay phụ kiện cũng đắt nữa.
Mng cho em ý kiến. Em cảm ơn ạ !!
37 bình luận
inbox số điện thoại nhé 😆
Máy mới hay máy cũ hả em ?
@Eru Ilúvatar Máy mới hay cũ đều ok ạ nhưng em ưu tiên máy mới í ạ
@phuongdaooooo123 Nếu máy cũ em có thể xem qua con dell precision 5530 máy trạm nhưng lại mang thiết kế của máy tính doanh nhân.
Còn máy mới thì em có thể mua lenovo legion 5
dr.rabbit
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@phuongdaooooo123 mua máy mới đi cho yên tâm khoản bảo hành, mua dell luôn cho chắc, mua inspiron 5593 đi bạn mỏng nhẹ đẹp hợp với bạn đó
@phuongdaooooo123 mua máy chính hãng của dell đi bạn, bảo hành tận nơi rất nhanh
tính chất di chuyển của bạn có nhiều không? Nếu không thì trọng lượng không là vẫn đề với ban nhỉ
có chú trọng kích cỡ màn hình không? , thường phổ biến là 14 / 15.6 inch, nhưng cũng có 13.3 inch trông nó gọn hơn
@Nguyễn T.Phát dạ em đang nhắm mac air M1 với thinkpad T490s ổn k ạ 😔(
@phuongdaooooo123 cho mình cái model thinkpad cụ thể đi, còn mac m1 thì oke rồi, NHƯNG nó là cpu mới hoàn toàn, bạn nên kiếm tra thử các phần mềm mình dùng có hỗ trợ macair m1 chưa đã. hôm bữa có 1 bạn đăng bài hỏi software bluestack thì biết được là nó chưa được hỗ trợ trên bản m1.
@Nguyễn T.Phát em muốn dùng mac để đồng nhất với điện thoại và ap luôn ạ huhu nhưng em thấy m1 nhiều lỗi quá và có lỗi màn hình nữa nên em hơi suy nghĩ ạ TvT. Mong được anh tư vấn ạ, em cảm ơn rất nhiều ạ
@phuongdaooooo123 Mình không dám đưa ra lời khuyên chắc chắn, Sau cùng thì người sử dụng là bạn mà.
Tuy nhiên sẽ nêu quan điểm cá nhân
Về cái M1 thì mình đã nói rồi đó. Nếu bạn sợ lỗi thì bạn nên mua hàng chính hãng sử dụng, nếu trong 30 ngày có lỗi thì họ sẽ 1 đổi 1 cho mình, an tâm hơn thì nên đọc chính sách đổi trả của nơi bán xem có tốt không, cái đó là 1 trong các quyền lợi của mình.
Nếu mình có 1 máy tính cũ chạy windows thì khi mua mới có thể anh sẽ lựa chọn mac, nếu ứng dụng nào không xài đc anh sẽ sử dụng trên máy cũ, hơi bất tiện tý nhưng mà sử dụng song song như v có vẻ ổn. Trong tương lai mình cũng muốn có 1 cái máy mac làm máy phụ
Nếu chọn mac m1 hãy chọn bản m1 SSD dung lượng cao và RAM 16GB, để có thể sử dụng lâu dài hơn. Bạn đang sử dụng máy tính gì ở hiện tại, dung lượng ổ cứng là bao nhiêu và bạn đã xài hết bao nhiêu, khi bạn lưu trữ hình ảnh, âm thanh trên máy về lâu dài thì dung lượng máy sẽ càng tăng lên, không gian ít đi. Muốn có nhiều dung lượng phải chọn máy đắt hơn do nó không cho nâng cấp riêng gì cả, bạn cũng có thể sử dụng iCloud lưu trữ nhưng có thể phải mua thêm dung lượng hàng tháng. máy tính dung lượng ổ cứng tối thiểu là 256GB, lý tưởng là 512GB.
Cá nhân mình, mua máy mình có tìm hiểu về model máy có thể nâng cấp ram, nâng cấp ổ cứng lưu trữ về sau nên không lo về ổ cứng lưu trữ hay RAM nữa (một số máy hỗ trợ nâng cấp, một số khác thì không nhé, nên là phải tìm hiểu kĩ trước). Còn về đồng nhất thì mình dùng dịch vụ của microsoft: OneDrive - lưu trữ và sao lưu dữ liệu, đồng bộ android với máy tính; ứng dụng văn phòng Microsoft Office ( cá nhân mình thích xài th OneDrive hơn iCloud vì nó rẻ, 250k / năm là đc 1024GB lưu trữ với bản quyền Microsoft Offlice, tất nhiên thằng mac / iphone vẫn dùng cái này được, nếu chỉ xem iCloud để sao lưu dữ liệu quan trọng)
Cổng kết nối: bạn có dùng USB, máy chiếu, chuột không? nếu có thì bên mac có thể phải mua thêm cục chuyển đổi mới sử dụng đc (mình không biết có kèm theo máy khi mua không, về phía windows thì 1 số mẫu máy thiết kế không hỗ trợ cổng)
Ngoài M1 ra thì mình đang nhắm tới con Yoga Slim 7i Carbon (13"), rất nhẹ 😆 dưới 1KG, cổng kết nối hạn chế nhưng họ có tặng cổng chuyển, mới ra thêm phiên bản màn hình OLED năm nay, có tiền sang năm cũng xúc
Vậy nhé, cái nào khó hiểu quá bạn có thể trao đổi qua Teams với mình teams.live.com/l/invite/FBA5Y0Fz2fA_OeqngI
https://www.lenovo.com/gb/en/laptops/yoga/yoga-slim-series/Yoga-Slim-7i-Carbon-13/p/82EV005XUK

Yoga Slim 7i Carbon (13") | Sleek 13.3" carbon-fiber laptop | Lenovo UK

Yoga Slim 7i Carbon (13") | 88YGS701517 | Lenovo GB
lenovo.com
Tham khảo máy HP bên dưới bạn nhé.
HP Envy 13-ba1028TU | i5-1135G7 | 8GB DDR4 | 512GB PCIe SSD | Intel Iris Xe Graphics | 13.3" FHD (1920 x 1080) IPS | Windows 10 Home
tầm này thì bác làm con swift 3 cho sang, con này mỏng nhẹ tiện di chuyển. Nhu cầu cùa bác thì i5 gen 11 với 16gb ram, ssd là chạy mượt rồi, 25tr thì bác kiếm dc cấu hình đó đấy
@khuatnhakhuong dạ mình cảm ơn bạn nhiều ạ <3
peh0299
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Inspiron 5490 nè bạn, mỏng đẹp dễ mang đi lại, sử dụng PR,Ps,... đều ổn luôn
@peh0299 dạ mình cảm ơn bạn nhiều ạ <3
PooDy Sun
ĐẠI BÀNG
4 tháng
https://dellonline.vn/products/laptop-dell-inspiron-n5491-1 con này mỏng nhẹ đẹp tầm 25tr luôn nè bạn ơi
@PooDy Sun dạ mình cảm ơn bạn nhiều ạ <3
dr.rabbit
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Mình thấy nữ nên dùng Inspiron vừa mỏng nhẹ dễ cầm tay di chuyển vừa thiết kế đẹp sang trọng với lại cấu hình cũng cao
20-25tr mà chủ yếu làm pts,excel ổn định thì xem con này nhé
Inspiron 5402
@Pemeo.hugo dạ mình cảm ơn bạn nhiều ạ <3
vinhkyit
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Tầm đó mỏng nhẹ cấu hình ổn thì quất con Dell N5502 nha bạn
@vinhkyit dạ mình cảm ơn bạn nhiều ạ <3
Tham khảo mem tinhte
My Muội
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Tầm đó b xem swift3 acer có bản 16g Ram, xử lí đa nhiệm, mượt đó. Full nhôm nên mỏng nhẹ 1.2kg hợp với nữ. Màn 2K b lam thêm pts hình ảnh màu chuẩn đẹp rồi
@My Muội dạ mình cảm ơn bạn nhiều ạ <3
Candy lê
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Tác vụ văn phòng bạn nên sài laptop windown cho dễ thao tác, có dòng swift 3 mỏng nhẹ 1.2kg dễ mang đi đó bạn, full nhôm, màn 2k, còn bảo hành vip 3s1
@Candy lê dạ mình cảm ơn bạn nhiều ạ <3
Di chuyển nhiều,sài tác vụ vp b tham khảo dòng swift3 của acer,sài ổn áp đó b.Màn 2k,sẵn ram 16gb,vỏ full nhôm,pin trâu,mỏng gọn nhẹ nữa
ThuongSuBo
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Mac hạn chế cổng kết nối lắm bạn , bảo hành cũng khá lâu vì chưa có ttbh chính ở vn , mua Mac bạn phải mua thêm cổng chuyển nữa ! tầm giá 20-25tr thì bạn tham khảo thêm swift 3 ấy có mấy con mỏng nhẹ màn hình 2k cũng như MAC
@ThuongSuBo dạ mình cảm ơn bạn nhiều ạ <3
CheaterVnZ
ĐẠI BÀNG
3 tháng
con swift 3x mã 57mr chắc ko làm bạn thất vọng, 1.4kg, card 4gb chuyên cho lĩnh vực bạn sau này luôn nếu cần. máy mỏng nhẹ và full kim loại nha
@CheaterVnZ dạ mình cảm ơn bạn nhiều ạ <3
Dạ em cảm ơn anh chị/các bạn đã tư vấn cho em ạ huhu 3 tháng rồi em vẫn chưa quyết được là quất con gì TvT
Conannn
ĐẠI BÀNG
16 ngày
B tham khảo dòng Acer Swift 3 nhé

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019