Cảnh báo bùng nổ bệnh sốt xuất huyết trên toàn cầu

Hassler
9/8/2019 9:10Phản hồi: 122
Cảnh báo bùng nổ bệnh sốt xuất huyết trên toàn cầu
Có những căn bệnh truyền nhiễm kéo dài dai dẳng mà nhiều lúc cứ nghĩ đã có thể xử lý triệt để nhưng rồi nó lại bùng phát trở lại và sốt xuất huyết là một trong những số đó. Từ đầu năm 2019 đến giờ số lượng người mắc căn bệnh do bọn muỗi đáng ghét lây truyền này đã tăng đột biến so với cùng kì năm ngoái và đạt đến ức kỉ lục trong những năm trở lại đây.

Có thể điểm qua 1 vài khu vực đang là điểm nóng như khu Nam Mỹ với hơn 1.6 triệu ca mắc (80% trong số này là từ Brazil). Nicaragua cũng thông báo đã có hơn 55.000 ca mắc trong vòng 7 tháng đầu năm 2019, Honduras thì được cho là đang phải đối diện với nạn dịch tồi tệ nhất trong vòng 50 năm trở lại đây.
Đấy là đối với phía bên kia địa cầu, quay lại gần nhà mình là khu châu Á, như vài hôm trước Philippines công bố tình trạng bệnh dịch trên toàn quốc sau khi có 146 nghìn ca mắc với 622 trường hợp tử vong cho đến thời điểm hiện tại, ở Bangladesh đã có thời điểm chỉ trong 1 ngày 1 bệnh viện đã ghi nhận gần 14000 ca mắc, Việt Nam chúng ta thì cũng đã vượt ngưỡng 100,000 ca bệnh trong năm 2019.

dengue stat.jpg
Số ca mắc bệnh trên thế giới theo thời gian

Xét ở mức toàn cầu thì đã có đến phân nửa quốc gia có chủng sốt xuất huyết ác tính, nghĩa là gần 4 tỷ người đang có nguy cơ mắc bệnh này, trên thực tế sốt xuất huyết đang ảnh hưởng trực tiếp đến hơn 100 triệu người mỗi năm.

Theo các chuyên gia nguyên do của việc bùng phát sốt xuất huyết là do sự phát triển đô thị không bền vững (nghe cho oai chứ thực ra là không theo kế hoạch rõ ràng và có tính lâu dài) của nhiều nước ở Nam Mỹ và Đông Nam Á, làm cho diện tích rừng bị thu hẹp, từ đó cũng thu hẹp khoảng cách giữa con người và muỗi. Ngoài ra còn có 1 lý do nữa đó là do sự tăng nhiệt của trái đất, giúp tạo ra 1 môi trường trên cả tuyệt vời cho virus sốt xuất huyết và dòng muỗi Aedes sinh sôi và phát triển.

Số nước có trên 10.000 ca bệnh từ đầu năm 2019 đến giờ

Việt Nam chúng ta từ đầu năm tới giờ cũng đã có 10 ca tử vong do căn bệnh này, lượng người mắc thì càng ngày càng nhiều thế nên bộ Y tế cũng vừa đưa ra chỉ thị đốc thúc các tỉnh tập trung tăng cường phòng chống và xử lý bệnh. Còn về phía anh em thì cứ theo hướng câu chuyện cái lu úp ngược hôm rồi được nhắn tin là chuẩn nhé. Đừng để xung quanh nơi mình ở có nước lưu cữ, nằm ngủ mắc giùm cái màn cho lành, xịt thuốc hóa chất phòng muỗi quanh nhà, nếu nghi mình mắc bệnh cần đến cơ sở y tế gần nhất để khám xem sao.

Cảm ơn bạn @lostangel đã bổ sung phần triệu chứng, đê mình cho thêm vào đây cho anh em tiện theo dõi

Sốt xuất huyết rất nhiều biến chứng nguy hiểm nhưng cơ bản dễ hiểu là nằm trong cái tên của nó:
- Sốt, xuất huyết (chảy máu)
- Khoảng 3-4 ngày đầu nó thường sốt cao liên tục, nhức đầu kinh khủng và 2 hốc mắt, có đáp ứng thuốc hạ sốt, thuốc hết tác dụng sốt lại. Cá biệt có trường hợp, đặc biệt là phụ nữ: họ thường nhức mỏi, sốt nhẹ, uể oải, cứ nghĩ là nhiễm siêu vi cảm cúm thông thường nên ít đi khám bệnh. Mình gặp khoảng gần chục ca phụ nữ bị như vậy, ko điển hình theo sách vở-> chủ quan, ở nhà, dễ chết
- Khoảng từ ngày 3, 4: là giai đoạn bớt sốt, thấy người mát hẳn -> giai đoạn này bệnh nhân dễ chủ quan, ko đi khám luôn, đối với những người quá tự tin, tưởng hết bệnh -> chết . Biến chứng nguy hiểm xuất huyết, Shock,... thường vào những ngày tiếp theo này. Mình hay ví dụ giống như sống thần trước khi ập đến vậy, biển rất bình yên, bệnh nhân cứ tưởng hết sốt, khỏe rồi nên ko đi khám.
- Vì vậy, khi thấy bệnh sốt từ 2 ngày trở lên, mọi người nên đi khám bệnh tìm nguyên nhân, trong đó có sốt xuất huyết,để bác sĩ hướng dẫn theo dõi và cho nhập viện khi có chỉ định, ko nên chủ quan tự ra mua thuốc uống, đặc biệt nhà thuốc, cho một đống thuốc kháng sinh, uống chả khỏi mà tới lúc trở nặng rùi trở tay ko kịp
- Sốt xuất huyết ko có thuốc trị, vaccine đang nghiên cứu và bị hoãn ở Philippine, chỉ có điều trị triệu chứng và theo dõi xử trí biến chứng kịp thời.
- Một trong 10 ca tử vong, có 1 ca mới sáng ngày thứ 3 của bệnh nhập viện tỉnh táo bình thường, xét nghiệm máu tiểu cầu giảm, đế tối bệnh hôn mê xuất huyết não rùi. Nằm trong bệnh viện chưa chắc cứu được huống chi ở nhà

Quảng cáo

Chúc anh em khỏe mạnh

122 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Muỗi giờ nhiều thật
@duyetlienngankhanh N con luôn đấy chứ
ngocbankt
TÍCH CỰC
5 năm
@duyetlienngankhanh Ko những nhiều mà nó còn liều nữa,
@duyetlienngankhanh Có người khuyên dùng lu chống ngập, giờ kêu gọi úp lu là sao ta?
Ko có vắc xin .
@minhthuvc và không có thuốc đặc trị nữa. chỉ điều trị triệu chứng.
Ko tài nào diệt muỗi hết dc các bác ạ, e xịt cả thuốc diệt muỗi bằng bình 16l luôn ấy!
@phatkrongana Diệt thế mình tạch trc ấy
@phatkrongana nếu ai tới nhà em thì sẽ thấy em luôn lăm lăm cái vợt muỗi
@phatkrongana E ở tầng 37. Chả bjo thấy muỗi bác ơi.
Mới phun nguyên nhà rồi đi đá bóng, tí về mong hết mùi. Chứ muỗi quá trời muỗi
khanh212345
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Timkelvin Ra hiêu thuốc thực vật, hỏi trai thuốc nhúng mùng, về xịt nguyên nhà và xung quanh rồi đi chơi 1 tiếng, đỡ ngay, lâu lâu có con bay vào tường đậu, lúc sau sỉu....kaka
@khanh212345 Nhúng mùng là thuốc ta
khanh212345
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Timkelvin Bạn cứ hỏi thuốc nhúng mùng xịt muỗi, họ tư vấn cho, mua về pha nưới bỏ vào bình phun, sịt khắp nhà là đc..

Về độ hiệu quả diệt muỗi thì Permethrin = Fendona (fendona đa dụng hơn) > Hantox-200 > Permecide > Icon 2.5 CS (Theo đánh giá của riêng tôi)
Về giá thuốc diệt muỗi thì: Fendona > Permethrin > permecide > icon 2.5 cs > Hantox 200
Dòng Icon 2.5 có vẻ an toàn với gia đình hơn.
@khanh212345 Vay hả bác. Cảm ơn b nhiều
Mùa này thì không thể tránh được nhà không có muỗi,trừ ở trung cư ở tầng trên cao thì đỡ.
Đợt này mưa khủng khiếp trên miền Đông, Tây Nguyên nữa, lại lắm muỗi sinh sôi
SOS
conghoda5
TÍCH CỰC
5 năm
Dùng vợt điện bắt muỗi là tiện lợi và hiệu quả nhất
conghoda5
TÍCH CỰC
5 năm
@anhtuanhl87 Mình thì thấy ok, trước khi làm việc mình bỏ thời gian bắt khoảng 15 phút là hết. Khi đang làm việc có con nào lại là vợt 1 cái, tiêu diệt luôn
conghoda5
TÍCH CỰC
5 năm
@anhtuanhl87 Úi, sao vậy nhỉ? Loại mình mua dùng rất lâu
mikamehi
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình thì quen ngủ mùng rồi nên lúc nào cũng phải treo mùng rồi mới yên tâm ngủ còn những người mình quen hay hàng xóm khi được hỏi đều nói không thích ngủ mùng, chưa từng ngủ mùng, hay thậm chí còn có người còn không biết cái mùng là cái gì nữa, biểu sao không bị sxh.
@palmtj27 Mình trc khi ngủ cầm zợt đi khắp phòng zợt hết lũ muỗi
@palmtj27 Máu ai thế bác @@
@mikamehi chưa chắc ngủ mùng là không vị sxh nha.
Cần chung tay đẩy lùi
bavanh15
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình ở Đaklak. Dịch sốt xuất huyết la liệt. Bệnh viện hay phòng khám tư đều quá tải. Nhà mình 4 thành viên thì cũng 2 thành viên bị rồi đây. Sống trong ổ dịch sợ thật.
Hổm có cha nào tuyên truyền cần bảo vệ loài muỗi đó
ghê thật 😕
Sĩ Phan
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hèn gì bữa bộ ý tế nhắn tin cảnh báo
@Sĩ Phan ờ.mình xài 3 sim đều nhận tn giống vậy
huboss
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tuần ohung thuốc 1 lần cho cả nhà đi , sợ tụi nhỏ đi học lây thôi .. mịa ngán nhất mùa nầy
Mr.ZP
TÍCH CỰC
5 năm
@huboss Tránh được ở nhà chứ chắc gì tránh được ngoài trường học, chỗ làm ... Nếu ko diệt được hết thì đi đâu tỷ lệ dính vẫn cao mà thôi.
royal_963
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thời tiết mưa gió như thế này thì chỉ có mua kem bôi chống muỗi & xịt hoá chất mới phòng tránh hiệu quả thôi
114
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bị sốt xuất huyết rồi có bị lại nữa ko ta
wire_EDM
TÍCH CỰC
5 năm
@114 Có nha
@114 và lần sau bị sẽ nặng hơn lần trước, nhớ ko lầm đâu đó tầm 4 5 lần là khó qua khỏi. Vì chủng trước đó bạn đã đề kháng rồi những chủng sau mà bị là loại hiếm và nó kháng thuốc cũng như phác đồ điều trị gần hết.
@Tài Bryant Tối đa 4 lần nha bạn. Cũng ko có chuyện kháng thuốc
Mới nằm viện 1 tuần vì sốt xuất huyết
@palmtj27 Đừng chủ quan là ko bị lại nhé.
Sốt xuất huyết có 4 chủng loại gây ra lận.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019