Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cảnh báo về vấn đề lừa đảo tự động gửi SMS liên tục khi cài, chạy ứng dụng, games.

vutaikt
22/9/2012 21:6Phản hồi: 93

Vào đề luôn:
Đạo đức, lối sống của dân ta ngày càng thoái hóa, biến chất trầm trọng, rất nhiều người vì lợi ích cá nhân, không chịu làm việc mà chỉ tính toán lừa lọc để kiếm chác cho bản thân. Lừa bằng cách post ứng dụng lừa đảo tự động gửi tin nhắn hàng loạt (1 tin mất 15k) khi nạn nhân chạy ứng dụng. Hiện tinhte đã có rất nhiều bài viết lừa đảo và rất nhiều thành viên đã trở thành nạn nhân (tài khoản hơn 200k mà sau 5p còn 0đ 😔(

vutaikt cũng đã xử lý nhưng vẫn không triệt để hết được. Bài viết này được tạo ra nhằm mục đích cảnh báo các bạn cẩn trọng hơn trong việc tìm những ứng dụng game hay tại 4rum tinhte và 4rum khác trên mạng. Các bạn phải tự mình chủ động phòng tránh chống lại bọn lừa đảo đồi bại, tha hoá đạo đức lối sống đó.

Sau đây vutaikt sẽ hướng dẫn các bạn phòng chống những Apps moi tiền người tiêu dùng này 1 cách hiệu quả, gọn lẹ.

Đặc điểm chung của những app game lừa đảo:

+ File cài có dạng sis, sisx, và .jar
+ File sis hầu như phải chạy trên nền python.
+ tiêu đề của bài vjết về app rất "Hót" để câu khách như: Xem tivi free, gửi tin nhắn mjễn phí, bói toán số điện thoại, facebook, xplore và smart movje full không cần mã kích hoạt, hack game tiền xu.....
+ Bài viết không có hình minh họa hoặc hình minh họa không đúng dòng máy, sơ sài...

Lưu ý khi download ứng dụng:

+ Nên xem người viết bài là ai, có đáng tin cậy không, có nhiều bài viết hay nhiều lượt cảm ơn hay không.
+ Tác gjả bài viết tham gia 4rum lâu chưa? Tuyệt đối cẩn thận với những account mới được tạo, hoặc tạo lâu rồi nhưng ít bài viết.
+ Xem bài viết của người tạo bài viết đó, thông thường bọn lừa đảo hay viết 1 bài có nội dung giống nhau sau đó post đến nhjều nơi để kiếm mồi.

Cách xử lý nếu bạn nghi ngờ đây là ứng dụng lừa đảo:

Quảng cáo

+ Tốt nhất là tháo SIM ra khỏi điện thoại và bật máy ở chế độ OFfline trước khi chạy ứng dụng, game. Sau đó chạy app nếu thấy bị gửi tin nhắn => lừa đảo.
+ Đối với file java: vào Cài đặt dụng=> tìm đến app đó ấn Truy cập ứng dụng => Liên lạc => Nhắn tin => Ko cho phép.
hoặc bạn có thể bung file .jar bằng winrar sau đó tìm đến file MANIFEST.MF và mở nó: Nếu thấy xuất hiện các dòng sau thì đó là app lừa đảo.
num-1: số điện thoại đầu 8x...
text-1: nội dung văn bản
num-2: số điện thoại
text-2: nội dung văn bản....

Một số ứng dụng có trong danh sách lừa đảo:

+ Ứng dụng bói toán, xem tivi miễn phí, tử vi, facebook...dạng .sisx
+ Các game java có kiểu Cr@ck

Quảng cáo

+ Smart Movie => ứng dụng xem vjdeo này không được nâng cấp 2 năm rồi, belle không nên sài.
+ Xplore dạng python và thậm chí có cả UC browser, Opera mini chế

93 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bọn chúng thường có câu .....yêu cầu máy đã hack & chạy nền python ....xplore đâu có chạy nền python ? Đúng là lừa đảo không hiểu sao vô lý thế mà vẫn có mem bị dính bẫy ? .....
@pham2011 xplore cũng có bản cr@ck 1 icon chạy python nhé
và cũng có xplore chạy python gửi sms liên tục đó.
@vutaikt Chém ngay nè Tài em: http://www.tinhte.vn/threads/1535979/#post-24492710
@pham2011 python là gì bạn?
may quá máy mình ko cài python, mấy pần mềm ấy vào cũng tắt điện
dknylouis
TÍCH CỰC
12 năm
đã bị lừa 1 lần mất 15 phát:mad:, rất may kip thời tháo pin, sim k thì quang tèo😁
Cuộc đời thật lắm bất công....
Thằng 2 hộp sữa, thằng ko hộp nào 😔

@chishiki186 bác mà cũng bị sao.:rolleyes:
@ladykillah2012 ko.ý là đang hết tiền mà mấy bác ko thương bắn cho vài k.để tiền bị thằng đó lừa phí quá.hehe
@chishiki186 tưởng bác bị lừa, em buồn cười gần chết.😁
chuẩn là xem người viết bài có đáng tin cậy không mà không đáng tin thì cũng test thử bị lừ thì thông báo cho anh em thôi 😁
cứ cẩn thận thì hơn.trước mình tải game ở trang wap m4u.......... thằng đó làm ăn cũng được nhưng ai ngờ cũng có nhưng cái mất dạy nên bà con cứ cẩn thận
cảm ơn bác đã cảnh báo cho ae biết
Mấy thằng nhãi nó đăng bài lừa đảo trên diễn đàn moi được bao nhiêu tiền của anh em mình
ê bác ơi có website của chúng nó đang hoạt động ko em vào e đánh sập đang ngứa tay lâu chưa làm :->
@hoangkhanhtran Câu này hay 😁
Hihi em cảm ơn bác nhe.em xài trả sau nếu bị lừa chắc cuối tháng thanh toán mệt nhỉ.
cam on bac vutaikt da vi anh em tinhte
tnsonll
ĐẠI BÀNG
12 năm
Còn 1 số phần mềm chụp ảnh xuyên quần áo nữa nha anh em, nên cẩn thận. Và những phần mềm nào nếu thấy rất hay nhưng dung lượng nhẹ cũng nên cẩn thận 😁
dknylouis
TÍCH CỰC
12 năm
@tnsonll e cũng down của 1 thằng bên symbian.net down về cài đặt vào ứng dụng không thấy gì:oops:, đã thế xoá đi cũng k được mặc dù đã dùng đủ mọi loại pm:mad: đành flash lại:D
tmvbt
ĐẠI BÀNG
12 năm
lâu ngày quay lại với sym, mới mua con c7, cài 1 đống game, ứng dụng, cứ thấy yêu cầu chấp nhận sms liên tục... và lúc nãy gọi điện thoại tự nhiên... hết tiền. 😔( vãi cả lọ... thánh h..ọ nhà bọn nó. vừa tải pm tử vi bên thủ thuật... may thấy cảnh báo nên stop :((
mà sao mấy cái game pm đó vào xoá lại ko thấy ta?
@tmvbt tự tạo script xoá đi
dao nay bon lua dao no tinh vi qua . Ae minh phai can than moi duoc . Chu ko la mat tien oan ngay
Các bác thống kê xem đã hết mất bao nhiêu tiền sau mấy ngày hnay có mấy thằng nó đi lừa đảo rồi nào. (chỉ tiếc thương thôi chứ chẳng thể lấy lại đc, hjx).
del nhiều bài cũng mệt. là mod mà ko có quyền banned nick 😔(.
kêu mấy supermod admin banned nhưg mấy ôg ý làm lâu vật.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019